Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Red2010

Xe điện
Bác vào các xưởng hãng họ đều trưng hạng mục BD tương ứng với tuổi xe của bác. Nếu ko muốn làm hãng thì dựa vào đó bác ta ngoài yêu cầu họ làm.
Cụ Hardtop cho em hỏi gấp tí!
Xe e có tiếng lạch cạch trong vô lăng khi đi vào chỗ sóc. Nay có đánh vào gara bảo dưỡng thước lái ( đệm lá đồng vào sau bạc zin, tra mỡ).
Sau khi thợ lắp lại thì tiếng kêu đã hết nhưng vô lăng rất nặng và không tự trả lái. Thợ bảo đi khoảng 1 tuần sẽ đỡ vì mới đệm bạc nên hơi khít.
Nay em cũng định bảo dưỡng cột lái luôn ( lắc có hơi dơ) nhưng sau lại thôi. Chốt lại em muốn hỏi cụ là thợ nói vậy có chuẩn ko ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Mr.D8x

Xe đạp
Cụ hard hoặc cụ nào cho em hỏi bề vấn đề xe em sorento 2014 nháy đèn pha/cos nhiều khi như bị tụt áp, tự nhiên loa đang nghe bị mất rồi lại lên. E đã qua gara quen hỏi mà chưa có kết luận. Thêm 1 hiện tượng mới xuất hiện ở bảng taplo là đèn báo túi khí hiện lên giờ kiểm tra ở đâu hay cụ nào đã gặp lỗi này thì chỉ em cách khắc phục. Cám ơn các cụ đọc bài

muadem

Xe cút kít
Thước lái xe carens bị kêu lịch kịch khi đi chỗ xóc, xử lý ở đâu chuyên đề và ngon nhất các cụ nhỉ :-??

muadem

Xe cút kít
Cụ Hardtop cho em hỏi gấp tí!
Xe e có tiếng lạch cạch trong vô lăng khi đi vào chỗ sóc. Nay có đánh vào gara bảo dưỡng thước lái ( đệm lá đồng vào sau bạc zin, tra mỡ).
Sau khi thợ lắp lại thì tiếng kêu đã hết nhưng vô lăng rất nặng và không tự trả lái. Thợ bảo đi khoảng 1 tuần sẽ đỡ vì mới đệm bạc nên hơi khít.
Nay em cũng định bảo dưỡng cột lái luôn ( lắc có hơi dơ) nhưng sau lại thôi. Chốt lại em muốn hỏi cụ là thợ nói vậy có chuẩn ko ạ?
Em cũng ngại chỗ này nên em chưa muốn xử lý thước lái, mặc dù đang kêu lịch kịch khi vào chỗ xóc hơn năm nay rồi.

Red2010

Xe điện
Em cũng ngại chỗ này nên em chưa muốn xử lý thước lái, mặc dù đang kêu lịch kịch khi vào chỗ xóc hơn năm nay rồi.
Chờ mãi ko thấy cụ Tóp phản hồi nên em quyết định bắt thợ phải nới ốc xiết cụ ạ.
Nới lần 1 xong vẫn nặng lái, trả lái chỉ được 2/3, ko trả về thẳng được. Thợ vẫn tiếp tục thuyết phục đi thêm nhưng em ko nghe.
Nới ốc lần 2 thì vô lăng ngon như ban đầu. Thợ có khuyên nếu nới nhiều quá thì sẽ lại có tiếng kêu vì cái ốc này nó xiết tì cái bánh răng đè lên thước. Xiế chặt quá thì nặng lái, nới ra nhiều quá thì giảm độ ép nên vào xóc dễ có tiếng kêu.
Tóm lại giờ ngon rồi!

muadem

Xe cút kít
Chờ mãi ko thấy cụ Tóp phản hồi nên em quyết định bắt thợ phải nới ốc xiết cụ ạ.
Nới lần 1 xong vẫn nặng lái, trả lái chỉ được 2/3, ko trả về thẳng được. Thợ vẫn tiếp tục thuyết phục đi thêm nhưng em ko nghe.
Nới ốc lần 2 thì vô lăng ngon như ban đầu. Thợ có khuyên nếu nới nhiều quá thì sẽ lại có tiếng kêu vì cái ốc này nó xiết tì cái bánh răng đè lên thước. Xiế chặt quá thì nặng lái, nới ra nhiều quá thì giảm độ ép nên vào xóc dễ có tiếng kêu.
Tóm lại giờ ngon rồi!
Nghe cụ tả vụ xiết ốc, em hiểu nhẽ đang bị kêu mà xiết vào thì nó có đỡ đi không? Theo cụ nhìn và cụ tả thì em logich thế có đúng không?

Red2010

Xe điện
Nghe cụ tả vụ xiết ốc, em hiểu nhẽ đang bị kêu mà xiết vào thì nó có đỡ đi không? Theo cụ nhìn và cụ tả thì em logich thế có đúng không?
Theo như em theo dõi và hỏi thợ thì trước lái kêu nó có 2 trường hợp cụ ạ.
- Do bạc nhựa bị vỡ, dão nên làm cho thước chạy trong ống ko còn khít nữa ~> va chạm khi vào xóc nên kêu. Tuỳ trường hợp thì có thể đệm bạc hoặc thay bạc mới ( thay thì phải bạc xịn chính hãng, bạc vớ vẫn sau khoảng 1 năm lại kém)
- Do cái ốc trăng khuyết xiết tì bánh răng khớp với răng thước lái ko chặt. Kiểu đi nhiều thì các bánh răng có độ hao mòn. Khi không còn chặt nữa thì vào xóc nó va đập vào nhau.
Mấy cái câu từ chuyên môn em ko nhớ lắm nên mô tả hơi khó hiểu :D
Nói chung là do cái gì thì cũng cần hạ dầm trước và tháo thước ra kiểm tra. Bảo dưỡng tra mỡ luôn. Xe em đi mới 7,5V mà mỡ miếc phân huỷ hết. Phí thì tuỳ tình trạng, loanh quanh khoảng 1tr

muadem

Xe cút kít
Theo như em theo dõi và hỏi thợ thì trước lái kêu nó có 2 trường hợp cụ ạ.
- Do bạc nhựa bị vỡ, dão nên làm cho thước chạy trong ống ko còn khít nữa ~> va chạm khi vào xóc nên kêu. Tuỳ trường hợp thì có thể đệm bạc hoặc thay bạc mới ( thay thì phải bạc xịn chính hãng, bạc vớ vẫn sau khoảng 1 năm lại kém)
- Do cái ốc trăng khuyết xiết tì bánh răng khớp với răng thước lái ko chặt. Kiểu đi nhiều thì các bánh răng có độ hao mòn. Khi không còn chặt nữa thì vào xóc nó va đập vào nhau.
Mấy cái câu từ chuyên môn em ko nhớ lắm nên mô tả hơi khó hiểu :D
Nói chung là do cái gì thì cũng cần hạ dầm trước và tháo thước ra kiểm tra. Bảo dưỡng tra mỡ luôn. Xe em đi mới 7,5V mà mỡ miếc phân huỷ hết. Phí thì tuỳ tình trạng, loanh quanh khoảng 1tr
Cụ làm thước lái ở đâu vậy?

muadem

Xe cút kít
Cụ đi kiểm tra chắc chắn là do thước lái rồi ạ ? Nhỡ đâu chỉ là rotuyn
Mấy thứ kia em làm rồi, giờ đi vào chỗ xóc bên bánh phụ là kêu, bánh bên tài xóc cũng ko kêu.

tu.TQK

Xe tải
e chuyên tư vấn ắc quy cho các bác nhé

Anhzt124

Đi bộ
Chào cụ, cụ cho em hỏi em xe kia sorento máy dầu. Lúc phanh xe rất rung và kêu ù ù. Lúc về P hoặc N thì cũng rung nhưng ít hơn. Cụ cho hỏi xem có phải do cao su chân máy ko nhỉ. Với cả chi phí tnao cho bộ cao su đó.

VUTRONGDONG

Đi bộ
Khi thớt F5 đã quá dày sau một thời gian dài "ế khách", nhà cháu đã phân vân khi quyết định mở thớt mới nhưng bây giờ thì nhà cháu thấy các cụ vẫn tiếp tục ủng hộ nhà cháu rất nhiệt tình.
Nay, để tiếp tục "làm ăn" trên OF, đồng thời đánh dấu một bước ngoặt trong sự nghiệp của nhà cháu, nhà cháu tiếp tục mở thớt mới và mong sẽ tiếp tục nhận được sự ủng hộ của các cụ!
Làm thế nào để tôi nhờ cụ đc nhỉ?

Hoangib1995

Đi bộ
Các bác cho e hỏi e bật bluetooth của xe huyndai porter lên thì nó hiện thế này là bị làm sao ạ? Không kết nối được ạ!

cuong.vts

Xe đạp
Chào các bác,
Xe của em Santafe 2008 máy dầu hiện tại báo lỗi ABS (đèn ABS và Brake đều sáng
Em đi kiểm tra trong Garage thì phần mềm báo lỗi motor ABS, bảo phải thay cụm motor ABS.
Các cụ tư vấn giùm em ngoài thay mới ra có chỗ nào sửa motor ABS của Santafe không nhé.
Cảm ơn các cụ nhiều!