Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cụ đầu cứng cho em hỏi về vấn đề dây coroa với ạ. KM 2011 thời gian gần đây cứ đề nổ là nó kêu két két rất to, rồi em bật điều hòa thì cả 2 cùng kêu luôn, phải 1 lúc sau mới hết tiếng. Lần trc em đã vào Huyndai Ngọc Khách thì cậu kỹ thuật mang RP7 ra xịt vào nhưng em thấy không ăn thua lắm. Cụ có thể tư vấn cho em cách xử lý triệt để vấn đề này được không ạ? Kể cả thay mới dây hay gì gì đó cũng được, cụ cho em con số ước tính nữa thì em đội ơn cụ lắm:x

TÔM

Xe buýt
Có 3 nguyên nhân gây nên kêu chổi gạt mưa: 1 là kính cụ bị bụi sơn bám vào, 2 là do cái cần gạt mưa bị xoắn vặn sai vị trí (bẻ lại sao cho chổi vuông góc vơi smawtj kính là OK), 3 là kêu do bị dơ cơ cấu truyền động, khi cụ nhấc chổi lên thì do không có tải nên nó không kêu.
Cụ kiểm tra lại xem xe mình nằm vào trường hợp nào nhé!
Thanks bác Top. !!!

xedieu

Xe cút kít
Bẩm cụ Top, Chủ tịch bên em bảo bên Hàn có cái này, cụ xem giúp chúng em xem là mua về lắp vào xe liệu có ổn không ạ (ý em là liệu có xác suất bị kẹt "tay" ga giống Toyota không)? :)

Cruse Control

Website
www.facebook.com
À mà cụ cho em hỏi chẳng may cho nước rửa bát vào rồi thì làm như thế nào để loại hết được nó đi ạ
Cụ lấy cái vòi cao su hút hết nước cũ ra, rồi dùng bơm rửa kính của xe bơm cạn rồi đổ nước mới vào. Vài lần là ổn ngay.:D

kiamorning2007

Xe tăng
Dạ vâng em cảm ơn cụ Bụp nhiều.

lgqd

Xe đạp
Loại này thuộc hàng hiếm rồi đây!!! Theo em thì gần như không thể mua được hàng mới nữa đâu, cụ nên đi chợ giời mua loại tương đương, nhớ mua loại nào ít ống chân không, ít dây điện lằng nhằng mua về chế cho nó dễ, nguyên tắc là mua loại có cùng dung tích và số xy-lanh, cái này nó liên quan đến kích thước họng hút nên cụ cứ thây shongj nó tương tương là chơi được. Nếu cụ ở HN thì em giới thiệu cho một chiên gia chuyên về độ cái món này.
OK. Giới thiệu cho mình với. Mình ở HN. Thank nhìu

hungpd

Xe máy
Chào bác Hardtop: có việc này nhờ Bác tư vấn giúp em với:
Cách đây khoảng 7 ngày xe Morning 2007 của em báo check, em mang qua trạm Huyndai thì cậu NV check, xóa lỗi nói kô vấn đề j. Tuy nhiên hôm chủ nhật về quê lại báo check. Chiều hôm qua em mang đến KIA Pháp Vân check thấy NV nói lỗi P0269 lỗi cảm biến oxy, và đã mở phần cảm biến phía dưới vệ sinh bằng RP7.
Nhờ Bác tư vấn giúp em xem cách xử lý như vậy đã ổn chưa với lỗi cảm biến oxy ạh.
Cảm ơn Bác nhiều nhiều.

duongoto

Xe tải
Bẩm cụ Cứng đầu cho e hỏi tý với ah: Bẩm cụ, chả là e có con getz đời 208, chạy được gần 6 vạn, Dạo này e chạy những đoạn đường đẹp trên 60km/h mà hơi nhún một tý là nghe tiếng soẹt soẹt, và đi cũng thấy nó chòng chành. cụ phán hộ e với, e soi ngầm không thấy vấn đề gì. hóng cụ!

Lampomu

Xe đạp
Cảm ơn bác rất nhiều.
Bác đã giúp thì giúp em cho chót. Thú thật là em ko biết có thể sửa cái phao xăng và kiểm tra dầu phanh ở đâu. Bác làm ơn giúp em cái địa chỉ uy tín được ko ạ.
Một lần nữa cảm ơn bác.

[Chào các bác!
Em có mấy vấn đề rất mong nhận được tư vấn của các bác.
Em đi Kia Morning 2010 hàng nhập được gần 2 năm, đi gần 3 vạn. Xe em đi cũng gặp 1 vài vấn đề tuy nhiên đến vấn đề này thì em thấy hơi cấp bách nên cần sự tư vấn của các bác ngay.
Vấn đề cấp bách:
+ Mấy hôm trời mưa xe em có hiện tượng khi khởi động máy thì đèn phanh tay và đèn ABS vẫn báo sáng - mặc dù đã thả phanh tay (trong tuần có 2 lần bị như vậy). Tắt máy đi, khởi động lại thì hết hiện tượng trên. Vấn đề này liên quan tới an toàn nên em rất mong nhận được ý kiến của các bác.

Cả hai đèn này sáng cùng lúc thường là do bị cạn dầu phanh trong bình chứa, cái này nguy nhiểm nhá, nên đi kiểm tra, dầu cạn có thể do rò rỉ, có thể do má phanh mòn.

Nhân tiện đã hỏi em xin hỏi thêm các bác 1 số vấn đề nữa không cấp bách lắm:
1. Cách đây 1 năm, sau 1 lần đổ xăng đầy bình cái kim xăng của em h nó nhẩy linh tinh. Đổ đầy bình thì nó bảo đầy nhưng 1 lúc sau khởi động lại thì nó lại chỉ báo ở giữa, lúc sau nữa thì nó thích nhẩy đi đâu thì nhẩy. Các bác làm ơn cho em biết xe em có thể bị bệnh gì và nếu thay sửa thì sửa ở đâu là hợp lý. Có lần em nhờ người bạn đưa vào FORD check thì thợ bảo là hỏng củ xăng sửa hết 3 củ --> em thấy mắc quá em chẳng sửa nữa, cứ để khi nào đèn báo sắp hết xăng thì em mới đổ.

Cụ lại đi viện mắt chữa bệnh phụ khoa rồi, theo ngu ý của nhà cháu thì xe cụ chỉ bị hỏng cái phao báo nhiên liệu, cái này chỉ vài lít thôi.

2. Cái miếng cao su trên chìa khóa điện xe em có bỉ rách (chắc tại cho ông nào móng tay dài mượn xe hoặc do dùng lâu ngày nên chỗ bấm nó bị rách) --> các bác mách dùm em có thể thay sửa ở đâu.

Chả đâu sửa được cái này trừ khi ai đó có cái tốt hơn nhưng bị hỏng ruột, theo em thì nên dùng cố hoặc thay mới.

3. Xe em đi từ Hà Nội về trung tâm thành phố HP mà đồng hồ báo có 103 km. Em rất nghi ngờ tính chính xác của cái đồng hồ này. Vì em đi từ nhà tới cầu vượt cầu Thanh Trì đường 5 đã báo 18 km. Biển báo từ đấy về HP là 89 km --> vị chi phải tầm 117 km --> em băn khoan liệu trên thực tế cái đồng hồ km ấy nó có thể sai được ko, nếu sai thì cũng tốt vì nếu thế xe em đi đỡ tốn xăng hơn so với tính toán.

Cái gì cũng có thể hỏng được, muốn biết nó hỏng thật hay hỏng đừa thì cụ tự kiểm tra trước rồi đi viện sau.

4. Dạo này khi bấm khóa xe/hoặc lúc tìm xe ở đâu còi xe em lúc thì nó kêu "pim" rất đàng hoàng, lúc thì nó chỉ kêu "pưng" 1 cái khá nhỏ. Cái này em ra thợ chắc họ sửa luôn được thôi tuy nhiên tiện đây thì cũng mong được tư vấn từ các bác.

Cái này thì em điếc nên không dám bốc thuốc, chắc tại cụ thay còi hoặc còi hỏng........ nói chung là đi viện.

5. Dạo này đề nổ có vẻ rất khó khăn. Có khi phải 2-3 lần mới đc. Em chưa thay ác quy lần nào nên ko biết có phải tại ac quy kém hay tại mấy hôm nay mưa gió, lạnh lẽo nên khó đề. Các bác làm ơn tư vấn dùm em là có phải thay ac quy ko và thay thì thay ở đâu, giá cả thế nào.

Ắc quy thì sẽ có bài kiểm tra ắc quy chứ không nên hỏi ở đây rồi về thay cụ ạ, ắc quy mà yếu thì cụ không để được 2~3 lần đâu, bệnh đề nhiều lần mới nổ nó khá phức tạp và có nhiều nguyên nhân nên cụ cũng phải đi viện cụ ạ - nên chú ý vào 2 bệnh : Bơm xăng + lọc xăng và bướm ga + họng hút + van không tải bẩn.
Em lính mới chân thành cảm ơn các bác.

cocain

Xe máy
Bác nào biết bệnh này của SFe ko?: thỉnh thoảng khi đề nổ ko được vì chân phanh bị kẹt cứng, đèn báo hình chìa khóa trong xe, mũi tên chỉ mũi giày đẠp phanh. NHồi mạnh mấy lần cho chân phanh nhả ra thì lại đề nổ được. Lần này em đang bị thế mà chưa nhả được chân phanh. Bác nào biết bệnh này cho ý kiến xử lý giúp em với. Tks!
-------
Báo cáo các bác là đã được GS Top hướng dẫn rất nhanh: giữ 10-15' cho nổ máy rồi lúc nào rảnh đi thay cái conga tắc phanh là xong. Cám ơn GS Top nnuke nhé!

Chỉnh sửa cuối:
Cụ đầu cứng cho em hỏi về vấn đề dây coroa với ạ. KM 2011 thời gian gần đây cứ đề nổ là nó kêu két két rất to, rồi em bật điều hòa thì cả 2 cùng kêu luôn, phải 1 lúc sau mới hết tiếng. Lần trc em đã vào Huyndai Ngọc Khách thì cậu kỹ thuật mang RP7 ra xịt vào nhưng em thấy không ăn thua lắm. Cụ có thể tư vấn cho em cách xử lý triệt để vấn đề này được không ạ? Kể cả thay mới dây hay gì gì đó cũng được, cụ cho em con số ước tính nữa thì em đội ơn cụ lắm:x
Theo em cụ nên thay mới, thay đúng đồ xịn và yêu cầu thợ đánh giấy nhám lại cái pu-ly của máy phát điện, lốc điều hòa là OK ngay thôi.

Bẩm cụ Top, Chủ tịch bên em bảo bên Hàn có cái này, cụ xem giúp chúng em xem là mua về lắp vào xe liệu có ổn không ạ (ý em là liệu có xác suất bị kẹt "tay" ga giống Toyota không)? :)

Cruse Control

Theo ngu ý của em thì cái này chỉ mang tính trang trí, cũng có đèn sáng lên cho đẹp chứ không có tác dụng vì cruiser control là phần mềm chứ không phải phần cứng như xe cổ ngày xưa. Cũng có thể phần mềm đã được viết sẵn trên một số mẫu xe, vậy chỉ cần mua mấy cái món như trong hình của cụ lắp vào là chạy luôn, cái này phải kiểm tra mới biết được. Em đã thử với Santafe đời trước 2010 nhưng không được cụ ạ, Tuc thì em chưa thử nên không biết.

xedieu

Xe cút kít
Theo ngu ý của em thì cái này chỉ mang tính trang trí, cũng có đèn sáng lên cho đẹp chứ không có tác dụng vì cruiser control là phần mềm chứ không phải phần cứng như xe cổ ngày xưa. Cũng có thể phần mềm đã được viết sẵn trên một số mẫu xe, vậy chỉ cần mua mấy cái món như trong hình của cụ lắp vào là chạy luôn, cái này phải kiểm tra mới biết được. Em đã thử với Santafe đời trước 2010 nhưng không được cụ ạ, Tuc thì em chưa thử nên không biết.
Cảm ơn cụ, Tuc2012 chắc là được chứ đời 2010 của bọn em chịu khó dùng chân rồi! :((

Chào bác Hardtop: có việc này nhờ Bác tư vấn giúp em với:
Cách đây khoảng 7 ngày xe Morning 2007 của em báo check, em mang qua trạm Huyndai thì cậu NV check, xóa lỗi nói kô vấn đề j. Tuy nhiên hôm chủ nhật về quê lại báo check. Chiều hôm qua em mang đến KIA Pháp Vân check thấy NV nói lỗi P0269 lỗi cảm biến oxy, và đã mở phần cảm biến phía dưới vệ sinh bằng RP7.
Nhờ Bác tư vấn giúp em xem cách xử lý như vậy đã ổn chưa với lỗi cảm biến oxy ạh.
Cảm ơn Bác nhiều nhiều.
Lỗi này không có trong list của Hyundai, nhà cháu sẽ nghiên cứu rồi báo lại cụ sau vì nhà cháu đang online bằng phone nhưng hình như không phải là cảm biến oxy Nhưng cụ yên tâm là nó đã báo lỗi thế này thì kiểu gì cũng làm được.

Bẩm cụ Cứng đầu cho e hỏi tý với ah: Bẩm cụ, chả là e có con getz đời 208, chạy được gần 6 vạn, Dạo này e chạy những đoạn đường đẹp trên 60km/h mà hơi nhún một tý là nghe tiếng soẹt soẹt, và đi cũng thấy nó chòng chành. cụ phán hộ e với, e soi ngầm không thấy vấn đề gì. hóng cụ!
Cụ kiểm tra xem có cái gì xung quanh các bánh xe bị mòn đi không, nhà cháu dự là giảm sóc bị hỏng rồi nên bánh xe tì vào cái gì đó khi vào sóc.

Cảm ơn bác rất nhiều.
Bác đã giúp thì giúp em cho chót. Thú thật là em ko biết có thể sửa cái phao xăng và kiểm tra dầu phanh ở đâu. Bác làm ơn giúp em cái địa chỉ uy tín được ko ạ.
Một lần nữa cảm ơn bác.
Cụ thử qua 139 Phạm Văn Đồng xem sao cụ nhé!

kụ TOP cho nhà cháu hỏi là ở chỗ bật đèn pha vợ em CERATO 2010 có thấy nấc AUTO,em bật đèn để ở chế độ AUTO nhưng đi đường chẳng thấy khác biệt gì ? em ko biết như thế nào Kụ có thể giải tích qua tác dụng của chế độ AUTO đc ko a ? và xe của em có phải bị hỏng chế độ đó rồi ko a ?
Khi bật lên nấc auto thì khi trời tối đèn pha tự bật, sáng thì nó lại tắt, thế thôi cụ ạ, cụ thử không thấy nó như vậy thì nghĩa là bị hỏng.

duongoto

Xe tải
E cũng dự là cái giảm xóc có vấn đề, cụ thương thì giúp e sử lý thế nào ạh. e ở tỉnh lên không bít dư nào. Vào gara sợ bị lìa cổ lém ah, mầy lần vào thay kinh tinh sắp đứt roài.

Cụ Hardtop cho em hỏi tiếp với! đầu CD 2 DIN của con Morning 2010 nhập lướt nhà em mới mua chạy CD Bình thường; cắm USB cũng nhận chạy vô tư nhưng bật AM và FM không thấy có tín hiệu sóng im thin thít không sột soạt gì luôn. Em đã mở ra vẫn thấy rắc cắm ăng ten còn nguyên. Cụ có cách nào chữa bệnh này mách em với :) thanks cụ
Nhà cháu dự là chết cái module radio trong máy rồi, cái này thì hãng bó tay, chỉ có thợ ngoài chuyên TV cassette mới làm được.