Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Cụ Top cho em hỏi việc thế này ạ :
Hôm qua em có vào hãng Kia thay dầu bảo dưỡng xe sau khi đi được 2 vạn km ( 2 năm) thì ông thợ có nói với em là cái ro tuyn lái đứng (nó hình như cái cục to hơn ngón chân cái ) của xe em ( Kia morning SLX 2010) bị hỏng, nếu không thay thì một thời gian nữa khi lái nó sẽ kêu lục cục ~X(. Em nhìn thì thấy cả 2 cái đều mủn vỡ hết phần bọc cao su, sờ vào thì thấy có dầu mỡ rất bẩn. Em cũng cẩn thận ngó qua xe bên cạnh thì thấy phần bọc cao su vẫn nguyên, nên em quyết định thay ( mất khoảng hơn 1 củ cả 2 cái cục ấy). Tuy nhiên em vẫn không hiểu là nó có hỏng thật hay không vì em thấy lái xe vẫn ok, chả có cảm giác sai lệch gì cả :-? , và sau khi thay có cần phải chỉnh lại độ chụm, cân bằng động gì đó không ạ?
Em cảm ơn cụ trước ạ!
Nhìn thấy nó hỏng rõ ràng thế rồi thì cụ còn théc méc gì, 4 ông bạn em đã từng cưỡi một con Mit đời tống phi thẳng xuống ruộng vì cái cục sắt mất nắp cao su như cụ tả rồi đó. Thường thì thay cái này xong xưởng đều căn chỉnh lại tay lái rồi, nếu bây giờ cụ chạy xe không thấy nhao lái, trả lái bình thường thì không cần làm gì nữa cả.

Chào cụ Hardtop, Nếu có thể cụ giúp cho 1 câu hỏi : Chiếc KM AT của em bị rung vô lăng, hiện tượng này chỉ xuất hiện khi dừng đỗ mà vẫn để số hoăc khi cài số lùi, còn khi xe chạy thì lại bình thường. Đọc trên mạng thấy có 1 số cụ bị rung vô lăng chỉ khi chạy tốc độ cao, chưa thấy ai bị như vậy; cụ có kinh nghiệm chia sẻ giúp. Thks cụ nhiều.
Còn tùy nó rung nhiều hay ít cụ ạ, thường thì bệnh này chỉ là do ......... bẩn, xử lý tí là xong, thậm chí khéo tay cụ có thể tự làm sạch cái họng hút và van không tỉa đi là được.

Arc_Ml350

Xe buýt
Chào cụ Hardtop, E chạy Cerato 2011 EU, đợt này có hiện tượng garanti không đều bác ah, nếu đi không mở điều hòa thì khi dừng đèn đỏ tiếng máy đều, nhưng nếu e có mở điều hòa thì nghe tiếng máy cứ dập dà, dập dìu...lên xuống theo chu kỳ (Cái này do e làm pô cả Catback và Testpipe nên tiếng máy thế nào thể hiện ra hết ngoài pô, nghe rõ lắm ah) Nhờ bác tư vấn giúp để nếu là vấn đề thật e chạy qua 139 PVĐ nhờ bác xử lý ah

Chỉnh sửa cuối:

hoangsonph12

Xe đạp
Cụ Hardtop oi! e nghe nói SF có nhiều con bị tụt hệ thống VGT do bẩn lọc, bệnh này có nguy hiểm không, khắc phục có tốn kinh phí không, cụ tư vấn em với, e đang sử dụng SF MLX 2008

Chào cụ Hardtop, E chạy Cerato 2011 EU, đợt này có hiện tượng garanti không đều bác ah, nếu đi không mở điều hòa thì khi dừng đèn đỏ tiếng máy đều, nhưng nếu e có mở điều hòa thì nghe tiếng máy cứ dập dà, dập dìu...lên xuống theo chu kỳ (Cái này do e làm pô cả Catback và Testpipe nên tiếng máy thế nào thể hiện ra hết ngoài pô, nghe rõ lắm ah) Nhờ bác tư vấn giúp để nếu là vấn đề thật e chạy qua 139 PVĐ nhờ bác xử lý ah
Theo em thì chỉ cần làm sạch cái họng hút rồi reset lại ECU là hết bệnh. Cụ cứ qua đó đi, ở đó anh em khá thạo về món này.

Cụ Hardtop oi! e nghe nói SF có nhiều con bị tụt hệ thống VGT do bẩn lọc, bệnh này có nguy hiểm không, khắc phục có tốn kinh phí không, cụ tư vấn em với, e đang sử dụng SF MLX 2008
Nguy cơ gây chết Turbo là cao vì khi bị hiện tượng này, turbo không được ECU điều khiển nữa mà chạy hết tốc lực, xử lý rất đơn giản, chỉ cần 500 RP7 là xong, nặng nhất là thay cái van VGT cũng chỉ hơn triệu, cụ đi làm một lần rồi xem thợ làm, lần sau tự làm được, cực kỳ đơn giản.

anhlam08

Xe đạp
Còn tùy nó rung nhiều hay ít cụ ạ, thường thì bệnh này chỉ là do ......... bẩn, xử lý tí là xong, thậm chí khéo tay cụ có thể tự làm sạch cái họng hút và van không tỉa đi là được.
Cụ Top ơi, em phát hiện là tắt điều hòa thì bớt rung hẳn cụ ạ .. ?!

21052004

Xe tải
Cụ Top cho em hỏi là vợ 2 Forte nhà e trợ lực điện hơn tuần nay khi trả lái gần hết bị giật giật chứ không mượt mà nhẹ nhàng như trước là bị sao với ah, em khó chịu lắm rồi mà chưa thu xếp thời gian để mang nó đi việ được nên lên đây hỏi cụ xem đi lâu với hiện tượng như thế thì có bị ảnh hưởng gì không ạ.

tap lai

Xe buýt
Cụ TOP làm ơn chỉ giúp cái họng hút và van không tải của xe kia Sportage nó nằm ở đâu không ạ ? Em muốn làm vệ sinh , mà chả biêt ở mô cả . Vào Hyundai Phạm Hùng bảo làm vệ sinh 2 cấi đó , thì họ bảo chả cần phải làm , thế có chán không ?
Cụ giúp em nhé , Thank Cụ !

Hà Tít

Xe buýt
Kính bác Tốp, xe em (I30) hôm nay mới phát hiện ra kính lái bị nứt, chả biết từ khi nào. Vết nứt dài khoảng 50cm, chắc do cái gì bắn vào vì thấy sứt ở giữa. Tuy nhiên vết nứt ở khu vực gương chiếu hậu nên ko ảnh hưởng đến tầm nhìn. Vậy bác cho em hỏi nếu tạm thời hàn mà ko thay thì có ảnh hưởng gì ko?

Truong Nam

Xe hơi
Miễn phí đi! (Thực ra thì bỏ con săn sắt để bắt con cá rô thôi :P)
Cụ Ngọc Khánh ơi, hôm nào chủ nhật em mang cái Kia Morning của em sang chỗ cụ nhờ cụ quét lỗi giùm em cái nhé. Chả là em mua xe nhập lướt, từ lúc mua đến giờ chưa đi kiểm tra lần nào. Huyndai Ngọc Khánh của cụ có phải là qua chỗ đèn xanh đèn đỏ Cổ Nhuế một tý không nhỉ?

Cụ TOP làm ơn chỉ giúp cái họng hút và van không tải của xe kia Sportage nó nằm ở đâu không ạ ? Em muốn làm vệ sinh , mà chả biêt ở mô cả . Vào Hyundai Phạm Hùng bảo làm vệ sinh 2 cấi đó , thì họ bảo chả cần phải làm , thế có chán không ?
Cụ không nên tự làm vì nếu tháo nó ra mà không có máy khai báo lịa với ECU thì big problem đới!

Kính bác Tốp, xe em (I30) hôm nay mới phát hiện ra kính lái bị nứt, chả biết từ khi nào. Vết nứt dài khoảng 50cm, chắc do cái gì bắn vào vì thấy sứt ở giữa. Tuy nhiên vết nứt ở khu vực gương chiếu hậu nên ko ảnh hưởng đến tầm nhìn. Vậy bác cho em hỏi nếu tạm thời hàn mà ko thay thì có ảnh hưởng gì ko?
Hàn kính người ta chỉ áp dụng với xe hiếm, hàng dắt tiền thôi chứ xe cụ thì tiền hàn đắt hơn tiền thay kính mới, hơn nữa hàn vẫn còn vết, nó chỉ đỡ đi thôi. Nếu cụ chưa muốn thay thì khoan chặn không cho nó nứt thêm thôi.

hoangsonph12

Xe đạp
Cảm ơn cụ nhiều

Nguy cơ gây chết Turbo là cao vì khi bị hiện tượng này, turbo không được ECU điều khiển nữa mà chạy hết tốc lực, xử lý rất đơn giản, chỉ cần 500 RP7 là xong, nặng nhất là thay cái van VGT cũng chỉ hơn triệu, cụ đi làm một lần rồi xem thợ làm, lần sau tự làm được, cực kỳ đơn giản.
Cảm ơn cụ Hardtop nhiều!

Hà Tít

Xe buýt
Hàn kính người ta chỉ áp dụng với xe hiếm, hàng dắt tiền thôi chứ xe cụ thì tiền hàn đắt hơn tiền thay kính mới, hơn nữa hàn vẫn còn vết, nó chỉ đỡ đi thôi. Nếu cụ chưa muốn thay thì khoan chặn không cho nó nứt thêm thôi.
Em mang đi khoan chặn rồi, kính xe em mới chỉ bị nứt lớp ngoài. Tuy nhiên vẫn lăn tăn 2 việc:
- Thay kính mới thì em ko tiếc tiền, nhưng ko biết kính thay có tốt bằng kính nguyên bản hay ko?
- Hàn chặn rồi thì có yên tâm về độ an toàn ko (xe em đã dán V-kool kính lái)?

21052004

Xe tải
Cụ Top quên mất em òi huhu
Cụ Top cho em hỏi là vợ 2 Forte nhà e trợ lực điện hơn tuần nay khi trả lái gần hết bị giật giật chứ không mượt mà nhẹ nhàng như trước là bị sao với ah, em khó chịu lắm rồi mà chưa thu xếp thời gian để mang nó đi việ được nên lên đây hỏi cụ xem đi lâu với hiện tượng như thế thì có bị ảnh hưởng gì không ạ.

Thần Tài

Xe điện
Em mang đi khoan chặn rồi, kính xe em mới chỉ bị nứt lớp ngoài. Tuy nhiên vẫn lăn tăn 2 việc:
- Thay kính mới thì em ko tiếc tiền, nhưng ko biết kính thay có tốt bằng kính nguyên bản hay ko?
Cụ khoan chặn rồi thì nhét vào cái lỗ ấy ít nến hoặc keo silicon rồi cứ thế mà dùng, chả phải thay kính mới phí tiền, kính lái 2 lớp nên nếu nó không ảnh hưởng đến tầm nhìn, quan sát thì vô tư đi.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Ngọc Khánh ơi, hôm nào chủ nhật em mang cái Kia Morning của em sang chỗ cụ nhờ cụ quét lỗi giùm em cái nhé. Chả là em mua xe nhập lướt, từ lúc mua đến giờ chưa đi kiểm tra lần nào. Huyndai Ngọc Khánh của cụ có phải là qua chỗ đèn xanh đèn đỏ Cổ Nhuế một tý không nhỉ?
Đúng rồi đấy cụ ợ. Tuy nhiên bên tôi chỉ làm từ t2 đến t7 thôi.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Nếu cụ vào chính hãng thì đảm bảo 100% giống kính nguyên bản. Tuy nhiên với mỗi option của xe thì kính có các tính năng khác nhau: clear: kính trắng, tinted: kín mầu, solar: kính có khả năng giảm lượng nhiêt vào trong xe, deicer: có sấy chân kính, acostic film: có lớp phim cách âm, hydrophobic: kính chống bám nước... nói chung là nhiều lắm. Nều vỡ nhỏ như vậy thì không ảnh hưởng nhiều đến an toàn vì nó là kính dán, nó chủ yếu là thẩm mỹ.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Ngoài nguyên nhân bẩn bướm thì còn có thể do bugi kém (thương là do chủ xe cẩn thận rửa máy nên nước vào bu gi gây hỏng) hoặc do chất lượng xăng không tốt. Viietj vệ sinh bướm ga tương đối đơn giản tuy nhiên nếu lần đầu làm thì hơi khó. Thôi cụ cứ mất tiền một lần qua bên em em bảo thợ nó làm đề mô cho cụ xem để lần sau cụ tự sướng.