Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Cụ Top cho em hỏi là Santa Fe máy dầu 8 vạn thì có cần thay cam không ah, em thấy máy vẫn còn ngon lắm không có biểu hiện gì cả.
Theo em thì 8v cũng nên thay được rồi, máy dầu đời xe cụ nó phải lai cái bơm cao áp công suất tối đa 1.8KW nên khá nặng.

Em qua rồi cụ à nhưng họ chỉ sửa thôi chứ không tháo ở xe ra được!
Mà xe em cậy nó khô g ra được!cụ xem ở đâu thợ tháo dòng Soul chuẩn bảo em với !
Em trả lời rồi đó cụ!

Phiền kụ Top giúp em vụ này với.
KIA thì ABS xài riêng nên các xưởng của HYUNDAI chỉ có GP, Ngọc Khánh là có máy của KIA, rô-tuyn thì kể cả lang băm cũng làm được.

isengineer

Xe buýt
Theo em thì 8v cũng nên thay được rồi, máy dầu đời xe cụ nó phải lai cái bơm cao áp công suất tối đa 1.8KW nên khá nặng.
Cụ Top cho em hỏi thay cam có phải là thay dây cam không hả cụ Top?

Hà Tít

Xe buýt
Kinh bác Tốp: xe chạy hơn 5 vạn rồi thì dùng dầu có độ nhớt 30 có loãng quá ko ạ? Em đang tính dùng thử loại Kendall 5W-30, vì trong HDSD của xe cũng cho phép sử dụng thông số này.

isengineer

Xe buýt
Kính cụ Top và cụ NK, xe em có một vấn đề khá lạ và nguy hiểm như thế này:
Thỉnh thoảng khi bắt đầu đề máy thì tay lái có hiện tượng giật lên một cái và sau đó thì bình thường. Nhưng hôm nay như thường lệ em đề máy, vào số D và bắt đầu chạy, sờ vào tay lái thì cứng đơ như là mất trợ lực ko quay được, nhưng khi em vừa cố quay thì tay lái lại giật lên 1 cái nữa rồi lại nhẹ nhưng bình thường. Sau đó chay thì không vấn đề gì.
Bây giờ mỗi lần bắt đầu lăn bánh đánh tay lái thì phía dưới gầm kêu cục (hay tạch) một cái, theo như các cụ hay phán chỉ thì đây là do láp. Xe em chạy bình thường thì ko kêu hoặc thỉnh thoảng mới kêu. Kính các cụ tư vấn nguyên nhân (nhất là hiện tượng trên) đề đợt bảo dưỡng này em biết chỗ mà sửa không thì rất nguy hiểm. Xe em là Tuc 2010

Cụ Top cho em hỏi thay cam có phải là thay dây cam không hả cụ Top?
Dạ đúng đấy ạ, chính xác là dây cu-roa cam, còn xích cam thì không có định kỳ.

Kinh bác Tốp: xe chạy hơn 5 vạn rồi thì dùng dầu có độ nhớt 30 có loãng quá ko ạ? Em đang tính dùng thử loại Kendall 5W-30, vì trong HDSD của xe cũng cho phép sử dụng thông số này.
Dầu cụ định dùng có chỉ số độ nhớt thấp bằng 1/6 loại cụ đang dùng, mùa hè ở ta khá nóng nên không nên dùng dầu loãng quá, khoảng 15W~20W là vừa.

nguyenviquynh

Xe tải
cụ ơi xe morning của em đang bị chết giảm sóc trước bên lái và rô tuyn bên lái, thay thì hết bao nhiêu ạ, và nên thay cả đôi rô tuyn hay thay 1 chiếc thôi
ra Huyndai giải phóng thay giá có phủ lý ko ạ?

Korea parts

Xe buýt
Em rất cảm ơn cụ Top hôm nay đã nhiệt tình xử lý giúp em vụ chia gió điều hòa cho V2 của em ạ, sang làm phiền cụ bên ĐA mà cụ chả cho em có dịp mời ly cafe để cảm ơn cụ thành ra mấy anh em đi cùng áy náy quá !
Một lần nữa em cảm ơn cụ rất nhiều ạ !

Cụ Top cho em hỏi là Santa Fe máy dầu 8 vạn thì có cần thay cam không ah, em thấy máy vẫn còn ngon lắm không có biểu hiện gì cả.
Lúc nào em cũng sẵn sàng cụ ạ!

Em rất cảm ơn cụ Top hôm nay đã nhiệt tình xử lý giúp em vụ chia gió điều hòa cho V2 của em ạ, sang làm phiền cụ bên ĐA mà cụ chả cho em có dịp mời ly cafe để cảm ơn cụ thành ra mấy anh em đi cùng áy náy quá !
Một lần nữa em cảm ơn cụ rất nhiều ạ !
Các cụ bất kể đường xá xa xôi, sang với em là em vui lắm rồi, các cụ không phải ngợi, chính em lại cảm thấy e ngại khi thấy các cụ phải đi xa quá đấy!

chemeford

Xe đạp
bác ơi cho em hỏi xe Kia sportage 2012 mua của TH khi bảo dưỡng 20 000 km, thì mình cần thay thế, sửa chửa gì.em xin cảm ơn ah.

tovit

Xe tăng
Thỉnh thoảng khi bắt đầu đề máy thì tay lái có hiện tượng giật lên một cái và sau đó thì bình thường. Nhưng hôm nay như thường lệ em đề máy, vào số D và bắt đầu chạy, sờ vào tay lái thì cứng đơ như là mất trợ lực ko quay được, nhưng khi em vừa cố quay thì tay lái lại giật lên 1 cái nữa rồi lại nhẹ nhưng bình thường. Sau đó chay thì không vấn đề gì.
Bây giờ mỗi lần bắt đầu lăn bánh đánh tay lái thì phía dưới gầm kêu cục (hay tạch) một cái, theo như các cụ hay phán chỉ thì đây là do láp. Xe em chạy bình thường thì ko kêu hoặc thỉnh thoảng mới kêu. Kính các cụ tư vấn nguyên nhân (nhất là hiện tượng trên) đề đợt bảo dưỡng này em biết chỗ mà sửa không thì rất nguy hiểm. Xe em là Tuc 2010
Xe cụ chạy mấy km rồi? Lúc tay lái năng cụ thử tắt điều hòa xem ntn? Có j pm cho e biết với.

isengineer

Xe buýt
Xe cụ chạy mấy km rồi? Lúc tay lái năng cụ thử tắt điều hòa xem ntn? Có j pm cho e biết với.
Nó xảy ra nhanh lắm và trở lại bình thường ngay. Đợt tới em phải kiểm tra lap và rotuyn thôi. Xe em mới 3 vạn thôi. Cảm ơn cụ tovit, em sẽ pm cho cụ

Nhà cháu dự là xe bác xài trợ lực điện, nếu đúng thì nó là bình thường.

isengineer

Xe buýt
Nhà cháu dự là xe bác xài trợ lực điện, nếu đúng thì nó là bình thường.
Cảm ơn cụ Top đã tư vấn. Đúng là trợ lực điện nhưng hiện tượng hơi lạ nên em phải hỏi ngay cho yên tâm. Để đợt tới bảo dưỡng em sẽ yêu cầu kiểm tra lại toàn bộ trục lap, cao su lap v.v....

kakekake

Xe máy
cụ cho em hỏi là cái lốp xe kia cerato của e nó bị sứt một miếng nhỏ ở lốp sau, còn lốp trước có 1 vết nứt ngắn bằng 1 đốt ngón tay, cụ phán cho đỡ lo với, e thấy nhiều người bảo lốp xe kia giòn và dễ vỡ...

Ngoc Khanh

Xe tăng
cụ cho em hỏi là cái lốp xe kia cerato của e nó bị sứt một miếng nhỏ ở lốp sau, còn lốp trước có 1 vết nứt ngắn bằng 1 đốt ngón tay, cụ phán cho đỡ lo với, e thấy nhiều người bảo lốp xe kia giòn và dễ vỡ...
Em nghĩ cụ nên thay sớm, nhất là lốp trước! Cụ đang chạy 80km/h mà vỡ lốp trước thì dễ ò í e lắm.

dylan5555

Xe tải
Các Cụ có Cụ nào biết cho em hỏi tý nhé, em thấy sau cái gương xe Santafe của em có cái rãnh như để đút thẻ vào và có cổng cắm cáp (như hình vẽ) để làm gì ạ

Còn phía trước gương thì có máy cái nút này nữa ạ (tính năng tác dụng nó là gì)

Còn đầu JBL theo xe có những tình năng gì (toàn chữ Hàn em chả hiểu)

Vậy mong các Cụ bớt chút thời gian giúp em với nhé. Cám on c Cụ nhiều

Becgie

Xe điện
xe em sportage cũng có mấy cái nút ở gương như xe cụ dylan5555 nhưng cũng chưa biết sử dụng như lào :)). tiện đây ngồi hóng nuôn8->

Các Cụ có Cụ nào biết cho em hỏi tý nhé, em thấy sau cái gương xe Santafe của em có cái rãnh như để đút thẻ vào và có cổng cắm cáp (như hình vẽ) để làm gì ạ

Còn phía trước gương thì có máy cái nút này nữa ạ (tính năng tác dụng nó là gì)

Vậy mong các Cụ bớt chút thời gian giúp em với nhé. Cám on c Cụ nhiều
Đây là hệ thống trả tiền đường cao tốc tự động, cái thẻ đút vào khe ấy chính là thẻ trả trước, khi khởi động máy, HT sẽ nói với chủ xe là thẻ còn mấy tiền, cứ mỗi lần trừ tiền nó lại thông báo là trừ bi nhiu, cái HT này ở ta không để làm gì cả. Cái nút ở mặt trước để điều khiển HT này, các cụ có thể tắt nó đi hoặc tăng giảm lời thông báo "HT éo có thẻ ở bên trong .........." cho nó đỡ điếc tai.
HT Audio này rất hiện đại và nhiều dịch vụ, nhưng các cụ cứ biết rằng, ở ta chỉ xem được đĩa, nghe được đài, thế thôi, còn các DV khác ở ta không có, trong đó có cái rất hay là Mobile TV và GPS dẫn đường.