Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

namdh5

Xe máy
Tiện đây cụ Top và các cụ cho em hỏi:
- Trường Hải ở 16 Phạm Hùng đã mở lại chưa ạ?(em nghe nói vừa rồi sửa chữa lại ga ra, xe gấu nhà em lại mua ở đấy)
Chỗ này đang sửa chữa, ra tết mới mở.

Muốn bảo dưỡng cụ phải ra Thaco Ngọc Hồi (gần Trung tâm thương mại Thanh Trì)

Hoặc số 2 Ngô Gia Tự, gần cầu Chui bên Long Biên.

namdh5

Xe máy
Đây là một chi tiết rất quan trọng liên quan đến hệ thống lái, nhìn dấu vết va chạm, nhà cháu dự là có ảnh hưởng đến hệ thống lái và hệ thống treo trước, nếu không bị ảnh hưởng thì không cần chữa cũng không sao, chỉ xấu tí thôi. Nếu hệ thống lái, hệ thống treo trước bị ảnh hưởng thì có thể dẫn đến hậu quả là lốp trước sẽ mòn bất thường và nó sẽ phá cái ví tiền của cụ thôi chứ không gây nguy hiểm khi vận hàng nếu lốp chưa bị mòn quá giới hạn. Cụ kiểm tra xem sau va chạm, tay lái có bị lệch đi khi cụ chạy thẳng hay không, mức độ trả lái tự động có tốt không, đó là hiện tượng để cụ tự đánh giá mức độ hư hỏng. Để biết rõ hơn mức độ ảnh hưởng sau va chạm, cụ nên đến bãi xe Ngọc Khánh kiểm tra hệ thống treo trước, ở đó ngưới ta sẽ có thiết bị để định lượng cho cụ mức độ sai khác, từ đó có hướng khắc phục.
Cảm ơn cụ. Hôm qua cháu đi thì không thấy có gì lạ. Nhưng cháu sẽ xem xét cẩn thận sau khi đọc hướng dẫn kiểm tra của cụ.

Kính cụ 1 ly.

Dragonqn

Xe máy
Nhà Cháu có lời chào Cụ Hard ạ.
Nhà cháu xin cụ tư vấn cho vụ này ạ. Em vợ hai nhà cháu là loại KM 2009, Hàn Quốc nội địa, có cái màn hành Navi vừa dùng để nghe nhạc qua USB vừa dùng để làm camera lùi. Hôm nay cháu rút cái USB ra thay bằng cái mới thì màn hình nó tối thui, chả nghe đc nhạc nhẽo gi, cũng chả thấy camera đâu nữa. Cụ bắt bệnh nó xem thế nào ạ.
Cám ơn Cụ.

kamezoko

Xe hơi
Kính cụ Tóp ạ... Trước nhờ cụ tư vấn cho em mua xe, em mua rồi, giờ em đề nghị cụ "liên đới chịu trách nhiệm" khuyên bảo em thêm phát nữa với ạ.

Xe em chạy được 4600km, sắp đến mốc bảo dưỡng đầu tiên. Em chưa sờ mó làm bất cứ thứ gì đến nó. Giờ em xin cụ chỉ bảo xem em nên mang xe đến đâu để làm bảo dưỡng 5000km với ạ? Nên vào hãng hay nên làm ở các garage ở ngoài? Em ở gần cả Hyundai Phạm Văn Đồng lẫn Hyundai Giải Phóng, nhưng ngày xưa có lần ông cụ mang xe ra PVĐ bị chém kinh quá nên không có thiện cảm lắm với PVĐ.

Em hỏi luôn thêm câu nữa phòng mai khi xe nó tuổi cao già yếu sinh bệnh thì em nên mang ra đâu để khám chữa bệnh cho nó ạ? Vào chính hãng hay là các garage ngoài ạ? Cụ có gợi ý nào cho em về chỗ để mang xe đến khi nó sinh bệnh không ạ. Nhà em ở Hoàng Quốc Việt, hình như gần nhà Cụ. Mà cụ có làm garage ở nhà không thì để em mang qua nhà cụ luôn cho yên tâm ạ.

Xe em là Cerato nhập ạ.

Trung_anh

Xe buýt
Bác Top ơi e tự kiểm tra lại kỹ rồi,ko phải kêu ở lốp đâu a,xe đang đỗ e vặn chìa khóa nổ máy thì nó kêu két két két bắt đầu đi là hết luôn,e đoán tiếng kêu phát ra ở dây curoa...mình nên bôi gì vào cho hết hả bác...

Tình hình mấy hôm nay cái cánh cửa trượt của nhà em càng ngày khó mở, pác Tóp bố trí được lúc nào xuống HDGP hay 199 thì ăn-lô cho nhà em nhé ( dây thép gai nhà em:0904056666), tiện thể nhà em cũng muốn thay luôn dầu hộp số ( Carnival At), xe em đi được 6v rồi theo bác thì dầu trợ lực lái có cần thiết phải thay không ah.
Hẹn cụ cùng Phongboy mà chả thấy cụ đâu, thôi thì cụ cứ xuống đó đi, BD và thay dầu hộp số, chuyện cái cửa cụ cứ kêu họ chỉnh, thợ gò họ giỏi trong lĩnh vực này hơn em, nếu họ bó tay thì ắt họ sẽ kêu em.

Nhà Cháu có lời chào Cụ Hard ạ.
Nhà cháu xin cụ tư vấn cho vụ này ạ. Em vợ hai nhà cháu là loại KM 2009, Hàn Quốc nội địa, có cái màn hành Navi vừa dùng để nghe nhạc qua USB vừa dùng để làm camera lùi. Hôm nay cháu rút cái USB ra thay bằng cái mới thì màn hình nó tối thui, chả nghe đc nhạc nhẽo gi, cũng chả thấy camera đâu nữa. Cụ bắt bệnh nó xem thế nào ạ.
Cám ơn Cụ.
Cụ thử tháo cực bình để reset xem sao nhé, cái này hơi sâu về điện tử nên nhà cháu không rành lắm.

Kính cụ Tóp ạ... Trước nhờ cụ tư vấn cho em mua xe, em mua rồi, giờ em đề nghị cụ "liên đới chịu trách nhiệm" khuyên bảo em thêm phát nữa với ạ.

Xe em chạy được 4600km, sắp đến mốc bảo dưỡng đầu tiên. Em chưa sờ mó làm bất cứ thứ gì đến nó. Giờ em xin cụ chỉ bảo xem em nên mang xe đến đâu để làm bảo dưỡng 5000km với ạ? Nên vào hãng hay nên làm ở các garage ở ngoài? Em ở gần cả Hyundai Phạm Văn Đồng lẫn Hyundai Giải Phóng, nhưng ngày xưa có lần ông cụ mang xe ra PVĐ bị chém kinh quá nên không có thiện cảm lắm với PVĐ.

Em hỏi luôn thêm câu nữa phòng mai khi xe nó tuổi cao già yếu sinh bệnh thì em nên mang ra đâu để khám chữa bệnh cho nó ạ? Vào chính hãng hay là các garage ngoài ạ? Cụ có gợi ý nào cho em về chỗ để mang xe đến khi nó sinh bệnh không ạ. Nhà em ở Hoàng Quốc Việt, hình như gần nhà Cụ. Mà cụ có làm garage ở nhà không thì để em mang qua nhà cụ luôn cho yên tâm ạ.

Xe em là Cerato nhập ạ.
Cụ thử dùng dịch vụ của Hyundai Giải Phóng xem sao nhé! HDGP mới gần nhà cháu cụ ạ.

Bác Top ơi e tự kiểm tra lại kỹ rồi,ko phải kêu ở lốp đâu a,xe đang đỗ e vặn chìa khóa nổ máy thì nó kêu két két két bắt đầu đi là hết luôn,e đoán tiếng kêu phát ra ở dây curoa...mình nên bôi gì vào cho hết hả bác...
Em đã nói mà, tiếng kêu trên xe nó muôn hình vạn trạng, không phán online được, bị như thế này thì cụ chỉ cần tăng dây cu-roa máy phát là hết bệnh, nếu không hết thì phải thay vì có thể cụ để nó kêu lâu quá, nó mòn mất rồi.

Lammd

Xe tải
Bác TOP tư vấn giúp em cái ah

Xe em SF 2.0, 2004 đã đi được 12 vạn km, có cần phải thay dầu hộp số không và nếu thay thì thay loại gì?

Và mấy hôm trời lạnh này em thấy đi có vẻ hơi ì hơn trước, khi đang đi ở vòng tua 1000v/p. Phải ga to hẳn lên 1600- 1800v/p thì xe mới vọt (sau đó vòng tua lại trở lại bình thường - khoàng 1200-1400v/p). Như thế có phải bất thường không và nếu bất thường thì chữa trị ra sao ah?

Cảm ơn Bác.

Bác TOP tư vấn giúp em cái ah

Xe em SF 2.0, 2004 đã đi được 12 vạn km, có cần phải thay dầu hộp số không và nếu thay thì thay loại gì?

Và mấy hôm trời lạnh này em thấy đi có vẻ hơi ì hơn trước, khi đang đi ở vòng tua 1000v/p. Phải ga to hẳn lên 1600- 1800v/p thì xe mới vọt (sau đó vòng tua lại trở lại bình thường - khoàng 1200-1400v/p). Như thế có phải bất thường không và nếu bất thường thì chữa trị ra sao ah?

Cảm ơn Bác.
SF đời trước 2010 thì cứ 4 vạn thay dầu số 1 lần cụ ạ, thời tiết không ảnh hưởng tới hoạt động của động cơ và hộp số sau khoảng 10 đến 15 phút chạy xe vì toàn bộ máy và hộp số sẽ được sưởi nóng sau thời gian này, cụ nên đi thay dầu và kiểm tra cụ nhé!

Escave

Xe buýt
Hẹn cụ cùng Phongboy mà chả thấy cụ đâu, thôi thì cụ cứ xuống đó đi, BD và thay dầu hộp số, chuyện cái cửa cụ cứ kêu họ chỉnh, thợ gò họ giỏi trong lĩnh vực này hơn em, nếu họ bó tay thì ắt họ sẽ kêu em.
Ấy chết, nhà em lại hiểu nhầm ý của bác Tóp là bác đang bận chưa thu xếp, khi nào bác thu xếp được 1 buổi cùng bác Phongboy thì bác nhắn sau. Thôi thì em cứ khắc phục dùng tạm, để giành khi nào bác rảnh thì em đưa xe xuống sau, bác lưu giúp cái alo của nhà em nhá.

Lammd

Xe tải
SF đời trước 2010 thì cứ 4 vạn thay dầu số 1 lần cụ ạ, thời tiết không ảnh hưởng tới hoạt động của động cơ và hộp số sau khoảng 10 đến 15 phút chạy xe vì toàn bộ máy và hộp số sẽ được sưởi nóng sau thời gian này, cụ nên đi thay dầu và kiểm tra cụ nhé!

Em cảm ơn Cụ

Cụ cho em xin tên và chủng loại dầu

roninVN

Xe buýt
Chỗ này đang sửa chữa, ra tết mới mở.

Muốn bảo dưỡng cụ phải ra Thaco Ngọc Hồi (gần Trung tâm thương mại Thanh Trì)

Hoặc số 2 Ngô Gia Tự, gần cầu Chui bên Long Biên.
Cảm ơn cụ và cụ top, em sẽ lien hệ với Giải phóng vậy xa ngai quá. Tiện em hỏi thêm hơi ngu tí: xe mua của a Hải bảo dưỡng có nhất thiết phải đến “trạm” của a ý không ạ? (em sợ bảo dưỡng chỗ khác nay mai xe dở quẻ các a ý lại không bảo hành)

Godfather77

Xe điện
Cụ Top cho nhà cháu hỏi i30 nhà cháu dạo này có hiện tượng đi đường xóc hoặc đường bê tông có phát ra tiếng kêu è è như kiểu là tiếng radio rò chưa đúng kênh ý, nhưng đi vào đường nhựa mịn lại hết ngay. Cháu cũng tập trung nghe nhưng chưa phát hiện ra là tiếng kêu phát ra từ bộ phận nào. Vẫn biết là cụ sẽ nói ngay là cụ chả nghe thấy gì cả nhưng nếu trong những trải nghiệm của cụ có cái gì gần giống như thế thì cụ phán cho em cái nhé. Thấy bên i30club cụ Hà Tit nói là thay cao su thanh cân bằng hết tiếng kèn kẹt ở xe cụ ý không biết có đúng ko?

motlgd

Xe máy
Cụ Top làm ơn cho em hỏi một tí ạ!
Carens nhà em độ này thỉnh thoảng lại kêu cạch cạch ở phía bên phải (ghế phụ) vọng từ máy vào (ngồi trong xe đóng kín cửa nghe mới rõ). Tuy nhiên tiếng kêu đó ko phải thường xuyên, em cũng chưa nắm được quy luật của nó. Có tải cũng kêu, không tải nó cũng kêu. Tiếng kêu cứ nghe cạch, cạch như 2 thứ gõ vào nhau. Em đã qua TH Gia lâm kiểm tra 2 lần nhưng lúc qua đó nó lại ko kêu thế mới tội nghiệp em. Em muốn hỏi cụ xem cần phải xem xét đến những khả năng nào có thể xảy ra. Xe em 2.0, AT đi được 1,5 vạn ạ. Thay dầu, bảo dưỡng theo đúng khuyến cáo của nhà sản xuất ạ. Cảm ơn cụ.

Tào Tháo Rượt

Xe đạp
Bảo dưỡng ở tầm dưới 12000km thì chỉ có thay dầu với thay lọc dầu là cùng thôi cụ ạ.
Nếu cụ có điều kiện, cụ cứ 3000 - 4000km thay dầu + lọc cho lành.

Cá nhân em nhận thấy là, cứ đến 5000km là hơi có vấn đề nhất là khi chạy đường dài, em cảm thấy xe hơi ì và có hiện tượng hao xăng.
Lần đó em chạy 1 mạch từ Vinh ra Hải Phòng rồi Hà nội.

Tiện đây cụ Top và các cụ cho em hỏi:
- Trường Hải ở 16 Phạm Hùng đã mở lại chưa ạ?(em nghe nói vừa rồi sửa chữa lại ga ra, xe gấu nhà em lại mua ở đấy)
- Gấu nhà em đi ít 6 tháng rồi mà chưa đến 5000km thì việc bảo dưỡng đợi đi 5000km hay có phải phụ thuộc thời gian không ạ?
Kính các cụ

Hà Tít

Xe buýt
Cụ Top cho nhà cháu hỏi i30 nhà cháu dạo này có hiện tượng đi đường xóc hoặc đường bê tông có phát ra tiếng kêu è è như kiểu là tiếng radio rò chưa đúng kênh ý, nhưng đi vào đường nhựa mịn lại hết ngay. Cháu cũng tập trung nghe nhưng chưa phát hiện ra là tiếng kêu phát ra từ bộ phận nào. Vẫn biết là cụ sẽ nói ngay là cụ chả nghe thấy gì cả nhưng nếu trong những trải nghiệm của cụ có cái gì gần giống như thế thì cụ phán cho em cái nhé. Thấy bên i30club cụ Hà Tit nói là thay cao su thanh cân bằng hết tiếng kèn kẹt ở xe cụ ý không biết có đúng ko?
Hix, bác nói thế bác Tốp lại cười em chết. Việc làm cho hết tiếng kèn kẹt là em đệm cái long đen cao su vào giữa khung xe với tấm chắn gầm máy đấy chứ.
Tiện đây em nhờ bác Tốp, nếu bác rảnh, cho biết chức năng của thanh cân bằng trước nhé. Mà hình như em thấy bạc cao su thanh cân bằng trước là nhanh phải thay nhất, còn hơn cả rô-tuyn lái ngoài.

vtn

Xe máy
vợ 2 icw có bệnh khó chịu, ảnh hưởng đến an toàn: đi đường mưa nhỏ và sương mù dày đặc (như 3/1 nhà cháu đi mộc châu về đến hòa bình phải đến 10km sương mù và mưa nhỏ) thì mất còi. qua đoạn đó chạy khoảng 30 phút thì lại kêu bình thường. lần này mới để ý vì mới bị 1 lần từ 2/2010 đi đoạn núi gặp sương mù cũng bị.cụ Top cho nhà cháu hỏi nguyên nhân và cách xử lý. cám ơn cụ trước.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
vợ 2 icw có bệnh khó chịu, ảnh hưởng đến an toàn: đi đường mưa nhỏ và sương mù dày đặc (như 3/1 nhà cháu đi mộc châu về đến hòa bình phải đến 10km sương mù và mưa nhỏ) thì mất còi. qua đoạn đó chạy khoảng 30 phút thì lại kêu bình thường. lần này mới để ý vì mới bị 1 lần từ 2/2010 đi đoạn núi gặp sương mù cũng bị.cụ Top cho nhà cháu hỏi nguyên nhân và cách xử lý. cám ơn cụ trước.
Cụ Top đã phán thay còi khác với trường hợp tương tự rồi ạ :D

Em chưa gặp với ô-tô và cũng ko rõ còi ô-tô có khác nhiều với còi xe máy hay không, nhưng xe máy của em bị y chang vậy. Những lúc vừa rửa xe xong hoặc những hôm độ ẩm cao thì còi bị tịt :) lần đầu bấm thì è è, lần 2 trở đi là tịt luôn, nắng ráo lại bình thường. Sau một hồi than vãn với ông bạn sửa xe máy, định thay còi, ổng bảo không cần thay và lấy tô-vít ra vặn vặn em còi 1 tí lại ngon choét, mỗi tội âm sắc khác :D nghe hơi lạ nhưng kệ. Hỏi lại thì ổng bảo đấy là vít điều chỉnh còi thôi :(

Bác thử với ô-tô xem sao ạ :D

vtn

Xe máy
cám ơn bác, em sẽ thử

Cụ Top làm ơn cho em hỏi một tí ạ!
Carens nhà em độ này thỉnh thoảng lại kêu cạch cạch ở phía bên phải (ghế phụ) vọng từ máy vào (ngồi trong xe đóng kín cửa nghe mới rõ). Tuy nhiên tiếng kêu đó ko phải thường xuyên, em cũng chưa nắm được quy luật của nó. Có tải cũng kêu, không tải nó cũng kêu. Tiếng kêu cứ nghe cạch, cạch như 2 thứ gõ vào nhau. Em đã qua TH Gia lâm kiểm tra 2 lần nhưng lúc qua đó nó lại ko kêu thế mới tội nghiệp em. Em muốn hỏi cụ xem cần phải xem xét đến những khả năng nào có thể xảy ra. Xe em 2.0, AT đi được 1,5 vạn ạ. Thay dầu, bảo dưỡng theo đúng khuyến cáo của nhà sản xuất ạ. Cảm ơn cụ.
Nhà Tóp cháu mong các cụ thông cảm, anh tẹc lét nhà cháu bị điếc ạ.

Hix, bác nói thế bác Tốp lại cười em chết. Việc làm cho hết tiếng kèn kẹt là em đệm cái long đen cao su vào giữa khung xe với tấm chắn gầm máy đấy chứ.
Tiện đây em nhờ bác Tốp, nếu bác rảnh, cho biết chức năng của thanh cân bằng trước nhé. Mà hình như em thấy bạc cao su thanh cân bằng trước là nhanh phải thay nhất, còn hơn cả rô-tuyn lái ngoài.
Chức năng của thanh cân bằng là đúng nghĩa đen của cái tên, nó giúp cho xe cân bằng ngang khi nhảy ổ hoặc lên gồ, nghĩa là nó hạn chế chành ngang cụ ạ.

bvc

Xe tăng
Từ khi chạy em Lac ex liên doanh này được 1 năm rưỡi rồi, hồi mới cũng đã bị hiện tượng lịm ga, vù ga, cà giật, giật khục này rồi, em có đưa vào GM bắt bệnh thì em nó lại sợ khi gặp thợ ở đây, đi một thời gian rồi không thấy bị lại nữa, nhưng thỉnh thoảng lại bị một vài lần như vậy,
Tối hôm qua em đi từ Bờ hồ về đến Đền lừ thì hiện tượng bị lịm ga, vù ga, cà giật, giật khục lại xảy ra liên tục trên quảng đường khoảng 7km.

Bực quá các cụ ạ, em mô tả như thế này cho các cụ hình dung ra dễ hơn: Đang đi chân ga nhẹ nhàng thì nó lịm ga ghìm máy lại khoảng 30s-1p rồi sau đó vù ga lên và xe có hiện tượng giật khục, cà giật cũng khoảng 30s-1p rồi hết, đi một quãng lại lặp lại hiện tượng như vậy. Như bị ma làm ấy, sáng nay lấy xe đi thì lại hết hiện tượng này.

Cụ @hardtop xem giúp em hiện tượng như vậy là bị làm sao và cách khắc phục với

Trạng thái
Thớt đang đóng