Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mr_Khoi

Xe tăng
Dạ em cám ơn Cụ Top nhiều. Nếu có thể dc mong Cụ bớt chút thời gian giúp nhà em dc không ah.Cụ cho em hỏi trong tuần tới lúc nào thì Cụ có ở hyundai Giải Phóng hay ở services của Hyundai nào cũng được để em mang vợ 2 em qua nhờ Cụ khám giúp để giải quyết triệt để bệnh của em nó ah.Mong Cụ giúp đỡ em ah.Thank Cụ nhiều:x

TranDat24

Xe tải
em chạy carens được gần 2 năm nay,được gần 3 vạn nói chung bảo dưỡng theo định kì đều đặn, nhưng mấy hôm trước có cho mượn xe lúc nhận xe em thấy xe có hiện tượng tiếng kêu lạ. Đó là khi nổ máy ở máy có tiếng kêu o o, ga lên 1 chút thì tiếng đó càng rõ hơn. Em đem đến trạm bảo hành của Kia thì họ bảo không tìm ra vấn đề gì, có thể là do lỗi kĩ thuật của nhà sản xuất. Em đem đến nơi khác thì có thợ bảo là do vòng bi ở cổ móc dây cooloa bị khô dầu hoặc có thể là bị mòn không đều. Bây giờ em cũng không biết là xe có vấn đề gì, mong các Hardtop giúp em, thanks bác

k15tb

Xe đạp
Năm mới chuc bác Huy và toàn hể gia đình mạnh khỏe. Bà xã bac xinh qua nhể

HuyndaiKia

Đi bộ
Bác Hard ơi cho em hỏi tí,
Em đang đi xe getz 1.4 AT, xe chạy chưa được 2 vạn, mấy hôm nay thấy hiện tượng máy nổ có độ rung và ồn, nếu để ga ang ti (em chả biết viết thế nào) thì đỡ ồn hơn, khi hơi đệm chân ga một chút là độ ồn tiếng máy nó lại tăng lên, có khi tắt máy đi nổ lại máy lại rất gọt. Nhờ bác tư vấn giúp, em xin cám ơn nhiều

mr.ken_no1

Xe container
Mới đầu năm mà nhà kụ đã cao quá rồi đấy.
Năm mới chúc kụ Top và toàn thể các cụ/mợ luôn luôn mạnh khỏe, một năm mới An khang - Thịnh vượng!

nguyenthedzung

Xe tải
Bác Top oi, em băn khoăn quá, dạo này em ft nhà em có vấn đề gì hay ko? Mỗi lần em đạp phanh là cần số cũng bị kêu một tiếng nhỏ kèm theo bị lắc nhẹ, giống như giữa chân phanh với cần số nối với nhau vậy. Cụ phán doán hộ nhà cháu xem đó là binh thường hay không với ah?
Năm mới nhà cháu chúc bác top va gia đình ngày càng khỏe ra, làm ăn phát đạt thịnh vượng.

em chạy carens được gần 2 năm nay,được gần 3 vạn nói chung bảo dưỡng theo định kì đều đặn, nhưng mấy hôm trước có cho mượn xe lúc nhận xe em thấy xe có hiện tượng tiếng kêu lạ. Đó là khi nổ máy ở máy có tiếng kêu o o, ga lên 1 chút thì tiếng đó càng rõ hơn. Em đem đến trạm bảo hành của Kia thì họ bảo không tìm ra vấn đề gì, có thể là do lỗi kĩ thuật của nhà sản xuất. Em đem đến nơi khác thì có thợ bảo là do vòng bi ở cổ móc dây cooloa bị khô dầu hoặc có thể là bị mòn không đều. Bây giờ em cũng không biết là xe có vấn đề gì, mong các Hardtop giúp em, thanks bác
Cụ báo hộ cháu xe cụ dùng máy gì cái đã, tuy nhiên thì các vấn đề về ồn và rung thì nhà cháu bó tay khi làm online ạ. Chỉ chém gió thôi.

Năm mới chuc bác Huy và toàn hể gia đình mạnh khỏe. Bà xã bac xinh qua nhể
Cụ gặp bà xã nhà cháu ở đâu thế??? Cụ có quên mang kính không đới????

Bác Hard ơi cho em hỏi tí,
Em đang đi xe getz 1.4 AT, xe chạy chưa được 2 vạn, mấy hôm nay thấy hiện tượng máy nổ có độ rung và ồn, nếu để ga ang ti (em chả biết viết thế nào) thì đỡ ồn hơn, khi hơi đệm chân ga một chút là độ ồn tiếng máy nó lại tăng lên, có khi tắt máy đi nổ lại máy lại rất gọt. Nhờ bác tư vấn giúp, em xin cám ơn nhiều
Lại rung và ồn, vấn đề này nhà cháu chỉ chém gió thôi nhá!!!! Cụ kêu thợ kiểm tra cái chân máy thủy lực ở phía tai bên phải cụ nhá!!!!

Bác Top oi, em băn khoăn quá, dạo này em ft nhà em có vấn đề gì hay ko? Mỗi lần em đạp phanh là cần số cũng bị kêu một tiếng nhỏ kèm theo bị lắc nhẹ, giống như giữa chân phanh với cần số nối với nhau vậy. Cụ phán doán hộ nhà cháu xem đó là binh thường hay không với ah?
Năm mới nhà cháu chúc bác top va gia đình ngày càng khỏe ra, làm ăn phát đạt thịnh vượng.
Chúng nó có nối với nhau mà cụ, chúng nối với nhau bằng dây điện, nếu không có thì cần số sẽ bị khóa cứng luôn. Tếng kêu là do cái nam châm điện nó gây ra, cái nỳ bình thường, chắc trước kia cụ không để ý đó thôi, muốn giảm ồn thì cụ có thể kêu thợ tháo ra, đệm thêm mút vào cho nó êm nhưng theo em là không cần thiết.

cụ Top cho cho cháu hỏi xe cháu get 1.1 hôm nay đi Ninh Bình về cháu thấy kim công tơ mét không hoạt động , điều hòa không mát,hôm trước vẫn bình thường,không biết có phải do tuột mất cái gì ra không?àh mà mấy đứa trẻ con nhà cháu nó làm đổ nước ra sàn xe, không biết có ảnh hưởng điện đóm không?cụ giúp cháu với ?
Cái này thì cụ phải đi viện thôi, chắc là không nghiêm trọng đâu, đồng hồ tốc độ và điều hòa không liên quan gì đến nhau cả và việc đổ nước ra sàn xe đối với Getz thì không ảnh hưởng gì đâu.

TÔM

Xe buýt
Bác TOP cho em xin ý kiến về việc này với. Hôm nọ em cũng bị bệnh này trên Mẫu Sơn và nhờ bác giúp đấy. Hôm đó mở bơm dầu ra em thấy dầu có mầu trắng đục và có một lớp màng xốp mỏng nhơ lớp mỡ nổi trên mặt thùng dầu. Chắc vì lớp đó nên bơm dầu ko bơm lên được ???
Tks bác !

Rét đậm, hàng loạt xe buýt chết máy

Trong hai ngày 4 và 5/1, trên địa bàn Lạng Sơn xảy ra tình trạng dầu diezel bị đóng cặn do nhiệt độ xuống quá thấp (dưới 6 độ C) khiến các phương tiện giao thông sử dụng dầu diezel không thể hoạt động được.
Tình trạng này đã gây ảnh hưởng không nhỏ tới việc đi lại của nhân dân cũng như hoạt động kinh doanh vận tải của các doanh nghiệp.

Ông Vy Văn Nước - Giám đốc Công ty cổ phần Non Nước, Công ty kinh doanh vận tải xe buýt tại Lạng Sơn - địa chỉ số 16, đường Mỹ Sơn, TP Lạng Sơn cho
TTXVN biết: Toàn bộ số xe buýt của công ty (15 xe) chạy các tuyến trên địa bàn tỉnh bị tình trạng dầu diezel đóng cặn không thể hoạt động được nằm rải rác trên các tuyến đường.

Tương tự như vậy, ông Hoàng Văn Lợi - Phó Giám đốc Công ty cổ phần vận tải ô tô số 2 Lạng Sơn - cũng cho biết: Công ty có trên 10 xe loại 29 và 45 chỗ ngồi bị rơi vào tình trạng khi nổ máy chạy có cảm giác bị thiếu nhiên liệu không phát huy hết công suất, khi kiểm tra thấy dầu có hiện tượng trắng đục như nước vo gạo. Chỉ đến buổi trưa, trời nắng khi nhiệt độ lên cao trên 10 độ C, các xe mới hoạt động bình thường. Đây là lần đầu tiên các công ty hoạt động vận tải trên địa bàn bị tình trạng như thế này.

Theo ông Hoàng Văn Vinh - Giám đốc Chi nhánh xăng dầu Lạng Sơn - kết quả thử nghiệm của Trung tâm Kiểm định Chất lượng – Đo lường của Công ty xăng dầu khu vực 1 thuộc Tổng kho xăng dầu Đức Giang cho thấy: Điểm đông đặc của diezel theo tiêu chuẩn TCVN 3753:2007 là nhỏ hơn hoặc bằng 6 độ C.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

xedieu

Xe cút kít
Đây ạ:
Các đây khoảng 1 tuần, có 1 cụ chạy Santafe đã dính chưởng này khi đi Mẫu Sơn săn tuyết, nguyên nhân là do dầu Diesel nhập về Việt Nam có điểm đông đặc quá cao, ở 6 độ C dầu đã bị sánh lại và máy không thể hoạt động được. Các cụ xem chi tiết ở đây nhé!

http://bee.net.vn/channel/1987/201101/Ret-damhang-loat-xe-buyt-chet-may-vi-dau-diezel-dong-can-1785422/

Hóa ra là cụ TÔM! Em xin lỗi vì không lưu số alo nhà cụ! Kiến thức về nhiên liệu của em còn thấp quá nên em cứ tưởng là cụ mua phải dầu đểu.

TÔM

Xe buýt
Hóa ra là cụ TÔM! Em xin lỗi vì không lưu số alo nhà cụ! Kiến thức về nhiên liệu của em còn thấp quá nên em cứ tưởng là cụ mua phải dầu đểu.
Vưỡn cảm ơn Bác nhiều nhiều.
Tổng kết xe em hôm đó trả công thợ tại Mẫu Sơn 700 k. Về bọc lại sàn mới 700k.Vào Hyundai Phạm Văn Đồng súc bình nhưng ko có tí cặn nào, thiệt hại thêm 300k nữa. Đen quá Bác ạ.
Cuối tuần này em lại lên Mẫu Sơn chụp tuyết nhưng màu run quá ! Chắc phải thuê xe xăng.
(Mà báo cáo bác chứ mấy anh em thợ Hyundai Phạm Văn Đồng thháo, lắp bơm dầu lóng nga lóng ngóng, Chỉ có lắp vào mà phải tháo ra lắp lại tới 5 lần cái vòng ren bằng nhựa. em nhìn mà bực mình quá. Làm ẩu quá bác ạ ).

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

roninVN

Xe buýt
Tiện đây cụ Top và các cụ cho em hỏi:
- Trường Hải ở 16 Phạm Hùng đã mở lại chưa ạ?(em nghe nói vừa rồi sửa chữa lại ga ra, xe gấu nhà em lại mua ở đấy)
- Gấu nhà em đi ít 6 tháng rồi mà chưa đến 5000km thì việc bảo dưỡng đợi đi 5000km hay có phải phụ thuộc thời gian không ạ?
Kính các cụ

Trung_anh

Xe buýt
Xe em morning 2010 đi hơn 1 vạn khoảng 1 tháng nay lên xe nổ máy bắt đầu đi thì phát ra tiếng két két ở 4 bánh(kêu rất to ),trời nắng cũng như mưa đều bị ạ,đứng cách xa 15m vẫn nghe thấy,đi khoảng 100m thì hết kêu ợ.
Bác Top bắt bệnh hộ e với ạ

namdh5

Xe máy
Gầm xe em dính phải cục gạch bị thế này các bác tư vấn giúp

Thưa các bác,

Tình hình là hôm qua em đi cầu Thanh Trì, tối muộn thấy vật cản giữa đường tưởng là nhựa nên cho nó chui qua gầm, thật không may nó lại là cục gạch hay cục đá gì đó làm gầm xe em bị thế này: (Phần bị nằm ở phía bên lái. Ảnh em chụp từ đầu xe)

Mong các bác tư vấn xem bị như thế này có nguy hiểm lắm không, có cần sửa gấp không, và sửa có tốn kém nhiều không.

Em có mua bảo hiểm thân vỏ, không biết bị lỗi này có được bảo hiểm không nhỉ?

Rất cảm ơn các bác.

Alexandre

Xe tải
Bảo hiểm thì chắc chắn là được, còn nguy hiểm hay cần sửa ko...thì em ko rõ lắm ạ

Godfather77

Xe điện
Thưa các bác,

Tình hình là hôm qua em đi cầu Thanh Trì, tối muộn thấy vật cản giữa đường tưởng là nhựa nên cho nó chui qua gầm, thật không may nó lại là cục gạch hay cục đá gì đó làm gầm xe em bị thế này: (Phần bị nằm ở phía bên lái. Ảnh em chụp từ đầu xe)
Cụ lái xe bất cẩn quá. Cục ghạch to như thế mà lùa vào gầm

namdh5

Xe máy
Đúng là em bất cẩn và chủ quan nghĩ đó ko phải là gạch.

Bác nào có thể cho em biết cái bộ phận bị dính chưởng đó là bộ phận gì và vai trò của nó như thế nào trong xe không ạ?

HuyndaiKia

Đi bộ
Lại rung và ồn, vấn đề này nhà cháu chỉ chém gió thôi nhá!!!! Cụ kêu thợ kiểm tra cái chân máy thủy lực ở phía tai bên phải cụ nhá!!!!

Cám ơn bác nhé, em đi kiểm tra ngay

Godfather77

Xe điện
Đúng là em bất cẩn và chủ quan nghĩ đó ko phải là gạch.

Bác nào có thể cho em biết cái bộ phận bị dính chưởng đó là bộ phận gì và vai trò của nó như thế nào trong xe không ạ?
Chắc chỉ cụ Hardtop là trả lời bác được thôi. Thế xe bác ko có bảo hiểm à?

Tiện đây cụ Top và các cụ cho em hỏi:
- Trường Hải ở 16 Phạm Hùng đã mở lại chưa ạ?(em nghe nói vừa rồi sửa chữa lại ga ra, xe gấu nhà em lại mua ở đấy)
- Gấu nhà em đi ít 6 tháng rồi mà chưa đến 5000km thì việc bảo dưỡng đợi đi 5000km hay có phải phụ thuộc thời gian không ạ?
Kính các cụ
Nhà cháu có quan hệ như .... người dưng với KIA nên nhà cháu chệu, không biết 16PH nó mần ăn ra răng, đối với bảo dưỡng 6000km thì tương đương 6 tháng, vậy nên sau 6 tháng, nếu xe cụ chỉ đắp chiếu thì cũng phải đi bảo dưỡng 6000km.

Xe em morning 2010 đi hơn 1 vạn khoảng 1 tháng nay lên xe nổ máy bắt đầu đi thì phát ra tiếng két két ở 4 bánh(kêu rất to ),trời nắng cũng như mưa đều bị ạ,đứng cách xa 15m vẫn nghe thấy,đi khoảng 100m thì hết kêu ợ.
Bác Top bắt bệnh hộ e với ạ
Nhà cháu dự là xe cụ bị bó phanh dạng nhẹ, bệnh này có thể do chỉnh sai công tắc đèn phanh chân, để cụ tỉ hơn, cụ nên đưa em nó đi viện.

Thưa các bác,

Mong các bác tư vấn xem bị như thế này có nguy hiểm lắm không, có cần sửa gấp không, và sửa có tốn kém nhiều không.

Rất cảm ơn các bác.
Đây là một chi tiết rất quan trọng liên quan đến hệ thống lái, nhìn dấu vết va chạm, nhà cháu dự là có ảnh hưởng đến hệ thống lái và hệ thống treo trước, nếu không bị ảnh hưởng thì không cần chữa cũng không sao, chỉ xấu tí thôi. Nếu hệ thống lái, hệ thống treo trước bị ảnh hưởng thì có thể dẫn đến hậu quả là lốp trước sẽ mòn bất thường và nó sẽ phá cái ví tiền của cụ thôi chứ không gây nguy hiểm khi vận hàng nếu lốp chưa bị mòn quá giới hạn. Cụ kiểm tra xem sau va chạm, tay lái có bị lệch đi khi cụ chạy thẳng hay không, mức độ trả lái tự động có tốt không, đó là hiện tượng để cụ tự đánh giá mức độ hư hỏng. Để biết rõ hơn mức độ ảnh hưởng sau va chạm, cụ nên đến bãi xe Ngọc Khánh kiểm tra hệ thống treo trước, ở đó ngưới ta sẽ có thiết bị để định lượng cho cụ mức độ sai khác, từ đó có hướng khắc phục.

Trạng thái
Thớt đang đóng