Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

debin

Xe buýt
Cụ yên tâm, không sao đâu cụ ạ, diện trên xe khác điện dân dụng ở nhà, điện ra còi chỉ 12v thuần túy nên có ngâm nước cũng chả sao, có điều nên quấn kỹ để hạn chế nước gây tiếp xúc kém dẫn đến còi kêu không hay hoặc tịt ngóm thôi.
Cám ơn cụ, thôi em cứ làm cái gen nhiệt cho yên tâm phát.

29-751F

Xe hơi
Hôm trước em bị quả kịch gầm (vướng hòn đá to hơn em tưởng) làm cả đầu xe nhảy tưng tưng lên. Sau đó thì dưới táp lô xuất hiện tiếng kêu è è của một con ốc hay cái gì đó bị văng ra khi chạy ở tốc độ tầm 25km/h. Em muốn hỏi là chỗ cụ Top ở đâu để em ra cụ chẩn cho em nhát rồi xử giúp em cho nó êm ái với.
Còn nữa, là sau khi em lùi, chuyển từ số lùi sang mo thấy tiếng ga rú lên. Tất nhiên khi đó đang đạp côn nên xe không bị chồm. Thế có sao không ạ?
Em chạy Getz 1.1 ạ.

longnguyen_it

Xe hơi
Thổi gioăng liên tục có thể do vênh mặt máy mà thợ không đi phay lại, có thể họ không có kinh nghiệm này chăng? Bác hỏi lại đi rồi em bốc thuốc tiếp! Ngoài ra còn có thể do hệ thống làm mát động cơ bị tắc hoặc bơm nước bị ăn mòn mất cánh quạt..........
Họ tháo toàn bộ máy của em ra đi làm rồi, mà vợ 2 của em mỗi lần khởi động lên thì nghe tiếng nước chảy róc rách rõ lắm, mở nắp két nước thì cứ nhấn ga là nước sủi bọt ra ngoài@@.
Mà xe em bộ cảm biến nhiệt còn tốt nhá, nhiệt tăng là quạt tản nhiệt quay

Chỉnh sửa cuối:

Hà Tít

Xe buýt
Có vụ này có vẻ hơi lạc đề tí. Ông bạn em có con Vios 2007, ko hiểu sao lúc máy nóng rồi thì ko sao, chứ khoảng 5km kể từ lúc bắt đầu chạy thì cứ khoảng 100m là đèn check nổi và chết máy, tắt đi đề lại thì lại đc. Mang vào hãng Toy hơn chục ngày cũng ko tìm ra nguyên nhân, cắm máy scan thì báo lỗi đại loại là lượng gió vào buồng đốt hơi thấp.
Ko biết bác Tốp đã gặp vụ nào tương tự chưa ạ?

Có vụ này có vẻ hơi lạc đề tí. Ông bạn em có con Vios 2007, ko hiểu sao lúc máy nóng rồi thì ko sao, chứ khoảng 5km kể từ lúc bắt đầu chạy thì cứ khoảng 100m là đèn check nổi và chết máy, tắt đi đề lại thì lại đc. Mang vào hãng Toy hơn chục ngày cũng ko tìm ra nguyên nhân, cắm máy scan thì báo lỗi đại loại là lượng gió vào buồng đốt hơi thấp.
Ko biết bác Tốp đã gặp vụ nào tương tự chưa ạ?
Bệnh này em gặp rồi, đầu tiên cụ hỏi xem họ đã thay bu-gi chưa, em nói thật đấy, thường mọi người hay coi thường cái bu-gi trong trường hợp như thế này trong đó có em.

Hà Tít

Xe buýt
Bệnh này em gặp rồi, đầu tiên cụ hỏi xem họ đã thay bu-gi chưa, em nói thật đấy, thường mọi người hay coi thường cái bu-gi trong trường hợp như thế này trong đó có em.
Mới thay khoảng 2 tháng bác ạ.

KIA Q7

Xe tăng
Em chạy Santa Fe MLX 2009 được 64.000 km, gần đây khi tăng tốc thì nghe thấy tiếng rít của Turbo tăng áp mà trước đây chưa nghe thấy bao giờ trên xe này ( Xe 2.2 CRDi của HMV thì có) và cảm giác xe ỳ hơn.
Nhờ bác Hartop chỉ giáo giúp xem như thế có phải Turbo có vấn đề không và cách khắc phục nếu có.

MeogiaTL

Xe tải
Bác Top ơi, thế là câu 'Thứ nhất là tại bugi" vẫn chưa lỗi thời bác nhỉ.

KF4380

Đi bộ
Cụ Top cho tôi hỏi chút? Tôi có chiếc Kia Sorento chạy được khoảng 21,000 km đang có hiện tượng khi đi số thấp có tiếng kêu lạch cạch ở hộp số, đặc biệt khi chuyển về N mà nhấn phanh thì tiếng kêu càng rõ.
Hôm trước có qua chỗ cụ ở 199 MK thay dầu máy, hỏi nhân viên thì được trả lời chưa rõ lắm.
Cảm ơn cụ nhé.
e chay Kia Forte AT đc 1 năm, dạo này cũng có hiện tượng khi rà phanh đi chậm khoảng 2-5km/h, nhả phanh có tiếng "cục" phát ra ở hộp số, nếu để tay ở cần số có cảm giác giật nhẹ. đi nhanh thì ko sao. trc giờ ko thấy j, bác cho e vài ý kiến chỉ đạo với. tks bác

thangcar

Xe hơi
Hôm qua nhà cháu đi cùng một Anh bạn vào một cái ga ra, thấy thợ của ga ra đang bảo dưỡng định kỳ một cái xe của Hyundai. Nhà cháu thấy họ tháo và thổi sạch cái lọc gió động cơ trước, để xuống đất (quay mặt sạch lên trên) và tiếp tục thổi cái lọc gió điều hoà. Rất nhiều bụi của lọc gió điều hoà (rất bẩn) thổi ra rơi vào mặt sạch của lọc gió động cơ. Sau đó thợ lắp lại mà không thổi sạch lại lọc gió động cơ. Kính Cụ Hardtop cho hỏi trong trường hợp mặt sạch của lọc gió động cơ bị bẩn bởi bụi của lọc gió điều hoà như vậy có ảnh hưởng đáng kể gì đến động cơ không ạ. Kính Cụ.

MeogiaTL

Xe tải
Cụ Top ơi, gần đây khi lùi xe thỉnh thoảng cái đèn cảm biến lùi trên tablo bật sáng và không nghe thấy tiếng bip bip, nhưng có khi chỉ chuyển D và sau đó về lại R thì đèn tắt và lại bip bip rộn ràng.
Như vậy có phải là cái sensor lùi của cháu sắp vứt đi rồi không cụ?
Cảm ơn cụ nhiều nhá!

ceilo1

Xe đạp
em muon hoi bac ve xe i20 co duoc khong

nguyenthedzung

Xe tải
Kính các bác,

Hôm rồi đi đường cua hẹp buổi đêm, mưa phùn gió bấc, trạng thái thần kinh lâng lâng, em cho vợ 2 em hôn thằng ku cột điện bên đường. Tình trạng xe, lệch lái (vẫn lái xe được), tai bên lái phần tiếp giáp với nắp capo và badosoc sun lại. Với các vấn đề về móp méo, sun, vỡ... thì em không lo lắng, em chỉ lo cái lệch tay lái. Hiện giờ vợ em đã nhập viện. Em xin hỏi ý kiến các bác (rất mong bác Hardtop, bác Cua, và các anh em cao cầu khác đóng góp) trong trường hợp thế này, ta nên tập trung kiểm tra, cân đo những cái gì, co những điểm gì cần lưu ý và quan tâm nhất.

Xin chân thành cảm ơn các cụ ạ!

Em chạy Santa Fe MLX 2009 được 64.000 km, gần đây khi tăng tốc thì nghe thấy tiếng rít của Turbo tăng áp mà trước đây chưa nghe thấy bao giờ trên xe này ( Xe 2.2 CRDi của HMV thì có) và cảm giác xe ỳ hơn.
Nhờ bác Hartop chỉ giáo giúp xem như thế có phải Turbo có vấn đề không và cách khắc phục nếu có.
Xin bấu cấu bác là xe HMV hay xe nào đi nữa thì cũng đúc ra từ 1 lò, lắp cùng dây chuyền...... nên cái tiếng rít của turbo xe nào cũng có, có điều bác có để ý hay không thôi. Muốn đánh giá turbo có vấn đề hay không người ta căn cứ vào 2 yếu tố: 1 là cảm quan - sẽ thấy dầu máy theo gió bơm lên giàn inercooler nhiều, 2 là dùng thiết bị chuyên dùng để đo áp suất mà bơm turbo có thể bơm được tối đa là bao nhiêu. Với turbo VGT của SF thì nhiều khi thợ thay turbo oan vì nhiều khi nó chỉ bẩn cái van điều khiển VGT, rử chỉ hết 500 VND RP7 nhưng thay oan thì mất hơn chục củ.
Túm lại là cụ nên đi viện chuyên khoa cho an tâm, với SF máy dầu thì không nên đánh bạn với lang băm.

e chay Kia Forte AT đc 1 năm, dạo này cũng có hiện tượng khi rà phanh đi chậm khoảng 2-5km/h, nhả phanh có tiếng "cục" phát ra ở hộp số, nếu để tay ở cần số có cảm giác giật nhẹ. đi nhanh thì ko sao. trc giờ ko thấy j, bác cho e vài ý kiến chỉ đạo với. tks bác
Nhà cháu dự là nó kêu không phải ở hộp số mà là ở cần số do cái lẫy mở khóa cần số làm việc, cụ xác định lại đi cụ nhé!

Hôm qua nhà cháu đi cùng một Anh bạn vào một cái ga ra, thấy thợ của ga ra đang bảo dưỡng định kỳ một cái xe của Hyundai. Nhà cháu thấy họ tháo và thổi sạch cái lọc gió động cơ trước, để xuống đất (quay mặt sạch lên trên) và tiếp tục thổi cái lọc gió điều hoà. Rất nhiều bụi của lọc gió điều hoà (rất bẩn) thổi ra rơi vào mặt sạch của lọc gió động cơ. Sau đó thợ lắp lại mà không thổi sạch lại lọc gió động cơ. Kính Cụ Hardtop cho hỏi trong trường hợp mặt sạch của lọc gió động cơ bị bẩn bởi bụi của lọc gió điều hoà như vậy có ảnh hưởng đáng kể gì đến động cơ không ạ. Kính Cụ.
Tí tì ti chả sao đâu cụ ơi!!!! Cụ cứ tưởng tượng thế này: nếu bỏ hẳn cái lọc gió đó thì thì muốn cái động cơ của cụ hỏng thì cũng phải chạy vài tháng.

Cụ Top ơi, gần đây khi lùi xe thỉnh thoảng cái đèn cảm biến lùi trên tablo bật sáng và không nghe thấy tiếng bip bip, nhưng có khi chỉ chuyển D và sau đó về lại R thì đèn tắt và lại bip bip rộn ràng.
Như vậy có phải là cái sensor lùi của cháu sắp vứt đi rồi không cụ?
Cảm ơn cụ nhiều nhá!
Xe cụ là xe gì ạ?

Kính các bác,

Hôm rồi đi đường cua hẹp buổi đêm, mưa phùn gió bấc, trạng thái thần kinh lâng lâng, em cho vợ 2 em hôn thằng ku cột điện bên đường. Tình trạng xe, lệch lái (vẫn lái xe được), tai bên lái phần tiếp giáp với nắp capo và badosoc sun lại. Với các vấn đề về móp méo, sun, vỡ... thì em không lo lắng, em chỉ lo cái lệch tay lái. Hiện giờ vợ em đã nhập viện. Em xin hỏi ý kiến các bác (rất mong bác Hardtop, bác Cua, và các anh em cao cầu khác đóng góp) trong trường hợp thế này, ta nên tập trung kiểm tra, cân đo những cái gì, co những điểm gì cần lưu ý và quan tâm nhất.

Xin chân thành cảm ơn các cụ ạ!
Đầu tiên là phải kiểm tra cái rô-tuyn lái (bao gồm cả trong và ngoài), thứ thới là càng chữ A, tiếp theo là cái trụ lái rồi tùy theo va chạm nặng nhẹ mà người ta phải kiểm tra sâu hơn cụ ạ.

mr.ken_no1

Xe container
Với xe Hyundai thì không cần công đoạn uống, đổ thằng vào bình xăng rồi chạy luôn.
Hay thật, nếu vậy nhà cháu cứ để sẵn 1 chai trên xe, khi nào hết xăng thì đổ vào chạy, nhưng hậu quả ra sao và khắc phục ntn hả kụ?
Sao trong fim nó không đổ thẳng vào mà phải uống rồi ... nhỉ, hay là đạo diễn phim không hiểu về xe như cụ tốp nhà mình!!

Hà Tít

Xe buýt
Dạ còn vụ này thì sao ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng