Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

anchibui

Xe điện
Bác Top!!!
Cái lọc dầu KM bao nhiêu Km thì phải thay. Xe em 1,5 vạn đã phải hay chưa? Thay ở chỗ nào uy tín bác nhở?
Thanks bác.

[
Bác Top!!!
Cái lọc dầu KM bao nhiêu Km thì phải thay. Xe em 1,5 vạn đã phải hay chưa? Thay ở chỗ nào uy tín bác nhở?
Thanks bác.
Sao giờ này bác còn hỏi một câu đơn giản thế??? Lọc dầu máy cứ 2 lần thay dầu thì thay 1 lần lọc, nghĩa là cứ 1,2 vạn thay 1 lần.

michau83

Xe hơi
em cũng hay đi ra ngoài lắm bác ơi, vậy là phải làm cân bằng động. nhưng cân bằng động xong có cần vào hãng reset lại góc lái gì gì đó không bác
mong kụ giải quyết giúp em ca này, em mong kụ từng ngày để em biết đường còn làm

Ng.Hoai

Xe buýt
Cụ Cứng đầu cho e hỏi nhờ chút ạ. Bình thường xe getz khi ấn nút lock cửa thì xi nhan nháy đèn 2 phát, unlock thì nháy 1 phát, ko hiểu sao dạo này getz còi nhà e lock thì nháy đèn, còn unlock chả thấy nháy mắt đá lông nheo với e j cả. Hic...cụ giúp e chút ạ. E cảm ơn cụ nhiều !

Hama21

Xe hơi
Bẩm cụ cho em hỏi: Sonata mới, vòng tua máy lên đến 1200, thằng Sâu bảo phải chạy 8000km mới tròn máy, có phải không hả Cụ?

mong kụ giải quyết giúp em ca này, em mong kụ từng ngày để em biết đường còn làm
Chỉ cân bằng động thôi cụ ạ, nếu tay lái bị lệch hay có gì bất thường thì mới phải set ỏ hãng.

Cụ Cứng đầu cho e hỏi nhờ chút ạ. Bình thường xe getz khi ấn nút lock cửa thì xi nhan nháy đèn 2 phát, unlock thì nháy 1 phát, ko hiểu sao dạo này getz còi nhà e lock thì nháy đèn, còn unlock chả thấy nháy mắt đá lông nheo với e j cả. Hic...cụ giúp e chút ạ. E cảm ơn cụ nhiều !
Cụ làm văn tả nhầm rồi, Lock là khóa, Unlock là mở, Lock nháy 1 phát, Unlock nháy 2 phát, giờ Lock không nháy phát nào là do một trong 6 cái cửa xe của cụ chưa đóng chặt hoặc bị lỗi ở cái công tắc báo đã đóng chặt. Thường thì tất cả các xe khi bị bệnh này là do cái công tắc báo đóng cửa vào khoang máy - nắp ca-pô đó cụ ạ. Sửa cái này đơn giản, không mất xèng.

Bẩm cụ cho em hỏi: Sonata mới, vòng tua máy lên đến 1200, thằng Sâu bảo phải chạy 8000km mới tròn máy, có phải không hả Cụ?
Sâu mới bọ thì biết gì về kỹ thuật mà phán bừa, xe cũ rích hay lỗi thì không nói chứ xe dưới chục vạn cho đến 0km thì chả bao giờ trên 1000v/f ở điều kiện máy nóng (trên 60 độ C - kim nhiệt ở mức trên 1/3). Xe cụ có bệnh rồi nếu ga cao như thế sau khi đã khởi động khoảng 30 giây với thời tiết lạnh thế này.

MeogiaTL

Xe tải
Cụ Top ơi, Lacetti CDX của cháu gần đây khi lùi thỉnh thoảng cái đèn cảm biến lùi trên tablo bật sáng và không nghe thấy tiếng bip bip, nhưng có khi chỉ chuyển D và sau đó về lại R thì đèn tắt và lại bip bip rộn ràng.
Như vậy có phải là cái sensor lùi của cháu sắp vứt đi rồi không cụ?
Cảm ơn cụ nhiều nhá!

dvd

Xe tăng
Cụ Hardtop có biết giá 4 chiếc lốp Kumho kích cỡ 235/65/R17 giờ bao nhiêu ko ạ? (Vn hoặc HQ cũng được). Ko biết HDC Minh Khai có máy cân bằng động ko thế?
Ở đây ko có đâu.
Hôm trước mình xuống định làm ở đây thì cậu Tuấn Anh chỉ lên Ngọc Khánh.

nguyenthedzung

Xe tải
Bác Top oi, xe e bị tình trạng dưới đây, bây giờ đã sửa xong, hậu quả là thay càng chữ A, rotuyn... Sau khi sửa xong, e đã cho đi cân bằng động lại. Theo bác có cần nên kiểm tra hay làm cái gì nữa không? E vân thấy lo lo.
Kính các bác,

Hôm rồi đi đường cua hẹp buổi đêm, mưa phùn gió bấc, trạng thái thần kinh lâng lâng, em cho vợ 2 em hôn thằng ku cột điện bên đường. Tình trạng xe, lệch lái (vẫn lái xe được), tai bên lái phần tiếp giáp với nắp capo và badosoc sun lại. Với các vấn đề về móp méo, sun, vỡ... thì em không lo lắng, em chỉ lo cái lệch tay lái. Hiện giờ vợ em đã nhập viện. Em xin hỏi ý kiến các bác (rất mong bác Hardtop, bác Cua, và các anh em cao cầu khác đóng góp) trong trường hợp thế này, ta nên tập trung kiểm tra, cân đo những cái gì, co những điểm gì cần lưu ý và quan tâm nhất.

Xin chân thành cảm ơn các cụ ạ!

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Bác Top cho em hoi KM bị phanh trước ăn ko đều, 1 bên ăn hơn bên còn lại thì chỉnh kiểu gì có khó ko ạ để thợ vườn nhà em nó xử hay phải viện TW ạ?
Em cảm ơn cụ trước

anchibui

Xe điện
Bác Top.
Hôm nay em đi thay lọc dầu và dầu xe.
Thấy viết loang dầu.... Nhân viễn kỹ thuật phán: "Có thể hỏng phớt đuôi" (Phớt giữa máy và hộp số).
Nhưng chỉ thấy loang nhỏ, không thấy chảy thành giọt.
Kỹ thuật bảo: "Cứ đi bình thường, thỉnh thoảng, kiểm tra dầu và nếu thấy dầu chảy thành giọt, thì đến hãng ngay, đi 5000km đến kiểm tra lại"

Em định thay phớt ngay, nhưng họ bảo chưa chắc chắn vì có thể dầu, mỡ bảo quản ở chỗ nào đó chảy ra.
Bác Tóp.... Họ phán như thế đúng hay sai???
Thanks bác.

Bác Top oi, xe e bị tình trạng dưới đây, bây giờ đã sửa xong, hậu quả là thay càng chữ A, rotuyn... Sau khi sửa xong, e đã cho đi cân bằng động lại. Theo bác có cần nên kiểm tra hay làm cái gì nữa không? E vân thấy lo lo.
Thay xong, chạy ngon, lái trả tốt, không nhao lái thì cứ thế mà diễn thôi cụ ơi, chạy tầm vài trăm cây thì kiểm tra lại xem hai lốp trước có mòn bất thường không, chấm hết cụ nhá, khỏi lăn tăn.

Bác Top cho em hoi KM bị phanh trước ăn ko đều, 1 bên ăn hơn bên còn lại thì chỉnh kiểu gì có khó ko ạ để thợ vườn nhà em nó xử hay phải viện TW ạ?
Em cảm ơn cụ trước
Phanh cả trước sau đều không có chỗ chỉnh, cụ lấy số liệu ở đâu mà nói nó ăn không đều? Tỷ lệ bi nhiu %? cụ khai rõ thì em sẽ giúp một lwoif khuyên là có nên làm lại hay không.

Bác Top.
Hôm nay em đi thay lọc dầu và dầu xe.
Thấy viết loang dầu.... Nhân viễn kỹ thuật phán: "Có thể hỏng phớt đuôi" (Phớt giữa máy và hộp số).
Nhưng chỉ thấy loang nhỏ, không thấy chảy thành giọt.
Kỹ thuật bảo: "Cứ đi bình thường, thỉnh thoảng, kiểm tra dầu và nếu thấy dầu chảy thành giọt, thì đến hãng ngay, đi 5000km đến kiểm tra lại"

Em định thay phớt ngay, nhưng họ bảo chưa chắc chắn vì có thể dầu, mỡ bảo quản ở chỗ nào đó chảy ra.
Bác Tóp.... Họ phán như thế đúng hay sai???
Thanks bác.
Họ phán thế chuẩn đấy cụ ạ, đúng ý em, bai giờ nó chảy thành giọt trên nền gara thì hãy hay, nó chảy thì cũng chỉ bửn thôi chứ chả nguy hại gì. Cứ yên tâm mà xơi tết cụ nhá! Sắm xe, chạy ngon rồi thì làm quả bàn tay Silicone cho nó đẹp chai cụ ạ, xxx nó có soi cũng khó thấy.

Mhai0379

Xe máy
Em là Gà mới, xin hỏi bác Top 1 chút.
Xe em mua lại là Click 1.4 AT. Em trình non nên phi ầm ầm, k để ý gầm xe thấp nên bị ' hư van điều áp' (thợ nó bảo thế và thay cái đó mất mười mấy chai rồi, hichic) Bi giờ em mà khởi động đap mạnh ga chút là xe bi giựt giựt. Đem tới thợ huyndai 3S test bằng máy thì bảo ko sao. Vậy là ntn hả bác. Cám ơn bác nhiều

Hà Tít

Xe buýt
Hãng nào thì thiết kế xe cũng phấn đấu một tiêu chí là bốc như tên lửa, vậy nên chả có cái xe nào có được đặc tính như cụ mong muốn đâu và nếu có thì chỉ là bệnh. Có một lựa chọn tốt cho bác nhưng sẽ rất khó tìm, đó là xe xài máy dầu công nghệ cụ + số tự động, loại động cơ, hộp số này lại cực hiếp trang bị cho xe con.
Có lần em chạy con Trajet, đạp mạnh ga nó cũng cứ chỉ tằng tằng mà lên, chắc là bác nhắc đến em này. Ko biết mấy xe máy dầu đời mới như Sportage, Sorento có giống vậy ko?

anchibui

Xe điện
Họ phán thế chuẩn đấy cụ ạ nói:
Thanks bác!
Em đã hỏi bàn tay Silicone rùi. Đắt khét lẹt ~ 4000USD của Mỹ. Họ đo khớp, đo màu da... tính sức nâng của tay. Làm trong 1 tháng là xong.
Em thử đeo hàng Demo rùi. Đẹp như tay thật, nhưng lái xe vướng lắm. Vì cái cùi tay của em vưỡn đẩy cần số P-N-R... và phanh tay được.
Và đặc biệt là tì vào vô lăng, khi chụp ảnh... Lắp tay vào đẹp nhưng vận hành xe khó.
Hôm nào rảnh mời bác Cafe...

quyluong_3bánh

Xe điện
Cụ top ơi forte của em lúc để P hoặc N mà đánh lái chết ngược chiều kim đông hồ thì kêu tạch...tạch... nhưng đánh lái xuôi theo chiều kim đồng hồ thì êm ro cụ ạh,lúc di chuyển thì không vấn đề gì,không nhao lái,trả lái tốt.
Vậy theo cụ em phải làm gì?em sợ nó ảnh hưởng mà em không biết thì chết!
Em mong tin cụ và cảm ơn cụ nhiều lắm ạh!!!

Em là Gà mới, xin hỏi bác Top 1 chút.
Xe em mua lại là Click 1.4 AT. Em trình non nên phi ầm ầm, k để ý gầm xe thấp nên bị ' hư van điều áp' (thợ nó bảo thế và thay cái đó mất mười mấy chai rồi, hichic) Bi giờ em mà khởi động đap mạnh ga chút là xe bi giựt giựt. Đem tới thợ huyndai 3S test bằng máy thì bảo ko sao. Vậy là ntn hả bác. Cám ơn bác nhiều
Em chệu, không biét cái van điều áp ấy là cái gì mà đắt thế, cụ hỏi lại cái tên chính xác thì em mới thuốc được.

Có lần em chạy con Trajet, đạp mạnh ga nó cũng cứ chỉ tằng tằng mà lên, chắc là bác nhắc đến em này. Ko biết mấy xe máy dầu đời mới như Sportage, Sorento có giống vậy ko?
Trajet xài máy dầu CRDI như Santafe Gold nhưng phầm mềm khác nên nó lừ lừ nư vậy đó, Sportage và Sorento đời mới dùng máy công nghệ cao hơn nhiều, hơn nữa là dòng SUV (CUV) nên nó bốc dã man lun!

Thanks bác!
Em đã hỏi bàn tay Silicone rùi. Đắt khét lẹt ~ 4000USD của Mỹ. Họ đo khớp, đo màu da... tính sức nâng của tay. Làm trong 1 tháng là xong.
Em thử đeo hàng Demo rùi. Đẹp như tay thật, nhưng lái xe vướng lắm. Vì cái cùi tay của em vưỡn đẩy cần số P-N-R... và phanh tay được.
Và đặc biệt là tì vào vô lăng, khi chụp ảnh... Lắp tay vào đẹp nhưng vận hành xe khó.
Hôm nào rảnh mời bác Cafe...
Oái ! Đồ giả mà sao đắt thế, cụ để em làm cho :-|, Vịt ta không làm được hay sao mà phải sang tận Mẽo. Vạn hành thì em nghĩ là sẽ quen thôi, ở bên Hàn em đã từng thấy một bác bị như cụ dưng chạy Porter 1,25 Tấn số sàn ngon lành cành đào.

Cụ top ơi forte của em lúc để P hoặc N mà đánh lái chết ngược chiều kim đông hồ thì kêu tạch...tạch... nhưng đánh lái xuôi theo chiều kim đồng hồ thì êm ro cụ ạh,lúc di chuyển thì không vấn đề gì,không nhao lái,trả lái tốt.
Vậy theo cụ em phải làm gì?em sợ nó ảnh hưởng mà em không biết thì chết!
Em mong tin cụ và cảm ơn cụ nhiều lắm ạh!!!
Phải đi viện để BS nghe cụ ơi, em chả thấy nó kêu tí nào nên không biết mức độ và kêu ở đâu.

quyluong_3bánh

Xe điện
Cụ ơi thế em phải mang đi khám bác sĩ ở đâu thì chuẩn hở cụ?
Em cảm ơn ạh!

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Phanh cả trước sau đều không có chỗ chỉnh, cụ lấy số liệu ở đâu mà nói nó ăn không đều? Tỷ lệ bi nhiu %? cụ khai rõ thì em sẽ giúp một lwoif khuyên là có nên làm lại hay không
Bá cáo cụ là ở đăng kiểm cụ à, mà khi đi chậm chậm em đạp phanh thì thấy bên phụ như bị trượt bánh do ăn quá í - Hay do mấy cha đăng kiểm nói mà em bị tự kỷ hả cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng