Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng
Như đã báo cáo các cụ, nhà cháu mạn phép mở thớt mới tiếp tục hỗ trợ các cụ về vấn đề kỹ thuật của xe Hyundai và KIA do thớt cũ đã quá dài.
Nhà cháu vẫn giữ nguyên tiêu chí "thuần túy kỹ thuật" của thớt, mong nhận được nhiều những ủng hộ của các cụ!

xedieu

Xe cút kít
Chúc mừng tân gia cụ Hardtop!

Cụ cho em hỏi cụ đã xong cái quy trình bảo dưỡng định kỳ theo km chưa thế? Em chạy Tucson 2010 sắp được 2 vạn km mà chưa rõ sẽ phải xem xét kỹ cái gì khi đi bảo dưỡng?

Thứ 2 là cụ cho em hỏi dầu máy cho em nó dùng loại nào là TỐT nhất (sách tiếng Hàn em không đọc nổi, sách tiếng Anh thì là Tucson bên Mỹ bản 2.4)?

Cảm ơn cụ!

Website
www.facebook.com
Lão Top cho nhà chùa hỏi 1 chút:

1. Cái bộ cài cầu con SF Gold lão đã hứa nó có thể làm cho mình chủ động cài cầu mấy chế độ trong những chế độ sau: tự động cài cầu(như nguyên bản), 1 cầu trước, 1 cầu sau, 2 cầu toàn thời gian?

2. Có lắp thêm được bộ dèn chỉ thị tình trạng cửa nóc đang đóng hay mở không? Nếu được thì có dễ làm ko?

(b)

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]

Cụ cho em hỏi cụ đã xong cái quy trình bảo dưỡng định kỳ theo km chưa thế? Em chạy Tucson 2010 sắp được 2 vạn km mà chưa rõ sẽ phải xem xét kỹ cái gì khi đi bảo dưỡng?

Thứ 2 là cụ cho em hỏi dầu máy cho em nó dùng loại nào là TỐT nhất (sách tiếng Hàn em không đọc nổi, sách tiếng Anh thì là Tucson bên Mỹ bản 2.4)?

Cảm ơn cụ!
Em cũng ngồi hóng cái quy trình bảo dưỡng của cụ TOP.

Korea parts

Xe buýt
Em cũng đang chờ để xin cái qui trình bảo dưỡng của cụ Top, em chuẩn bị đưa V2 đi bảo dưỡng 5van km roài mà đang phân vân chưa biết chăm sóc thế nào cho đúng qui trình..... Cụ Top giúp em với ah ! Cảm ơn cụ !

kiple

Xe tăng
Xin chúc mừng Tân gia cụ hardtop! Chủ nhân của những chiếc xe KIA, HYUNDAI, có thể yên tâm vô cùng khi thấy phố ONLINE ngày càng to đẹp và đồ sộ hơn!

utc

Xe máy
Xe Getz của em có bệnh muốn có sự trợ giúp tư vấn của bác:

- Triệu chứng bệnh bắt đầu xuất hiện cách đây khoảng 2 tuần: Em dừng xe ở đèn đỏ, về số 0, nhả côn, ga, đạp phanh chân chờ đèn đỏ. Xe em chợt bị rung lên, em nhìn sang bên cạnh thấy có chiếc xe chở bê tông đứng cạnh nên em nghĩ xe em bị rung do xe nặng bên cạnh và em bỏ qua triệu chứng đó.

- Cách đây khoảng 1 tuần: Em về nhà và dừng xe để đợi vợ con xuống (nhà em ở chung cư). Xe cũng nổ máy, về số không, nhả côn, ga, không đạp phanh. Xe em lại chợt rung lên và có cảm giác mạnh hơn lần trước, giống như xe ô tô đứng bên cạnh cái xe lu rung đang hoạt động ấy. Em đạp thử côn, phanh chân thì thấy triệu chứng không hết. Em đạp ga mạnh lên thì thấy triệu chứng lại hết và không xuất hiện lại khi nhả chân phanh ra, xe em vẫn dừng một chỗ à. Sau đó triệu chứng không xuất hiện lại.

- Sáng nay: Em xuống xe để chở con đi học. Vào xe nổ máy thấy tiếng xe kêu nhỏ như bị yếu acqui và không nổ được. Sau khoảng 5s em khởi động lại thì nổ được máy nhưng tiếng máy kêu nhỏ và xe bị rung, em đạp ga thì xe bị chết máy luôn. Sau khoảng 5s em lại khởi động lại thì xe lại hoạt động bình thường.

Em thấy triệu chứng có vẻ nặng lên và định đưa đi gara khám, nên muốn được bác chuẩn bệnh trước để khi đưa xe đi khám thì có tý kiến thức về bệnh của em nó. Bác giúp em nhé. Cảm ơn bác nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

badguy

Xe hơi
Gửi các bác,
Vợ hai của em sau một vụ va chạm nhưng không bị ảnh hưởng đến máy móc - khung gầm nhưng sau khi vào gara xong thì em thấy vô lăng hiện nay bị lệch mất mấy độ sang trái khi xe đi thẳng, ngoài ra khi khi thả tay đi thẳng thì có hiện tượng hơi lạng sang trái một chút (em mới phải thay bên lốp trước bên lái vì bị nổ). Không biết vụ này phải xử lý thế nào nên mong các bác giúp đỡ giúp.

Cám ơn các bác nhiều

Xe Getz của em có bệnh muốn có sự trợ giúp tư vấn của bác:

- Triệu chứng bệnh bắt đầu xuất hiện cách đây khoảng 2 tuần: Em dừng xe ở đèn đỏ, về số 0, nhả côn, ga, đạp phanh chân chờ đèn đỏ. Xe em chợt bị rung lên, em nhìn sang bên cạnh thấy có chiếc xe chở bê tông đứng cạnh nên em nghĩ xe em bị rung do xe nặng bên cạnh và em bỏ qua triệu chứng đó.

- Cách đây khoảng 1 tuần: Em về nhà và dừng xe để đợi vợ con xuống (nhà em ở chung cư). Xe cũng nổ máy, về số không, nhả côn, ga, không đạp phanh. Xe em lại chợt rung lên và có cảm giác mạnh hơn lần trước, giống như xe ô tô đứng bên cạnh cái xe lu rung đang hoạt động ấy. Em đạp thử côn, phanh chân thì thấy triệu chứng không hết. Em đạp ga mạnh lên thì thấy triệu chứng lại hết và không xuất hiện lại khi nhả chân phanh ra, xe em vẫn dừng một chỗ à. Sau đó triệu chứng không xuất hiện lại.

- Sáng nay: Em xuống xe để chở con đi học. Vào xe nổ máy thấy tiếng xe kêu nhỏ như bị yếu acqui và không nổ được. Sau khoảng 5s em khởi động lại thì nổ được máy nhưng tiếng máy kêu nhỏ và xe bị rung, em đạp ga thì xe bị chết máy luôn. Sau khoảng 5s em lại khởi động lại thì xe lại hoạt động bình thường.

Em thấy triệu chứng có vẻ nặng lên và định đưa đi gara khám, nên muốn được bác chuẩn bệnh trước để khi đưa xe đi khám thì có tý kiến thức về bệnh của em nó. Bác giúp em nhé. Cảm ơn bác nhiều.
Bệnh này có vẻ đơn giản nên em trả lời trước vì em đang rất bận.
Em dự là xe cụ đang xài xăng RON 95,nếu đúng thì cụ chuyển sang dùng xăng RON92 là sẽ hết bệnh. Nếu sai thì phải đi viện cụ ạ, có thể cái van không tải bị bẩn quá.

Gửi các bác,
Vợ hai của em sau một vụ va chạm nhưng không bị ảnh hưởng đến máy móc - khung gầm nhưng sau khi vào gara xong thì em thấy vô lăng hiện nay bị lệch mất mấy độ sang trái khi xe đi thẳng, ngoài ra khi khi thả tay đi thẳng thì có hiện tượng hơi lạng sang trái một chút (em mới phải thay bên lốp trước bên lái vì bị nổ). Không biết vụ này phải xử lý thế nào nên mong các bác giúp đỡ giúp.

Cám ơn các bác nhiều
Nhà cháu dự là xe cụ bị lệch hệ thống treo trước do va chạm, có thể là càng chữ "A" hoặc trụ lái, va chạm đến mức nổ lốp thì không phải chuyện vừa. Thông thường do đường của ta nghiêng phải nên xe có xu hướng nhao sang phải khi buông lái nhưng nhao sang trái thì chắc là em dự đúng.

Santa Cruise

Xe hơi
Cụ Top ơi, cháu đang đi Forte sắp bảo dưỡng 15k km, mấy lần trước em qua TH nó cho em 20W-50, rồi sang Hyundai thì thay 15W-40, giờ định sang TH chi nhánh khác (tiện nơi em làm một số việc) nó lại báo cho em thay 10W-40. Vẫn biết là trong bảng dùng dầu nhớt theo nhiệt độ là ok, nhưng với xe nội địa này thì nhớt nào phù hợp nhất cụ, để em mua mang đến cho yên tâm? Thanks cụ. (Em move từ F4 sang, nhờ cụ giả nhời em sớm với, T6 này em đi bảo dưỡng rùi).

utc

Xe máy
Bệnh này có vẻ đơn giản nên em trả lời trước vì em đang rất bận.
Em dự là xe cụ đang xài xăng RON 95,nếu đúng thì cụ chuyển sang dùng xăng RON92 là sẽ hết bệnh. Nếu sai thì phải đi viện cụ ạ, có thể cái van không tải bị bẩn quá.
Thế thì em phải đi viện rồi à, vì em vẫn dùng xăng RON92. Em cảm ơn bác nhé!

Cảm ơn cụ!
Quy trình bảo dưỡng thì em xin khất vì chư nghĩa ra cách viết dễ hiểu, ngắn gọn, hơn nữa em đang bận quá.
Dầu máy cho xe bác thì bác ráng chờ mấy hôm nữa đi, sẽ có chương trình khuyến mại của Hyundai kết hợp với hãng dầu Shell, dầu tốt nhất được khuyên dùng cho xe Hyundai máy dầu là SHELL - HELIX, 10W40.

Lão Top cho nhà chùa hỏi 1 chút:

1. Cái bộ cài cầu con SF Gold lão đã hứa nó có thể làm cho mình chủ động cài cầu mấy chế độ trong những chế độ sau: tự động cài cầu(như nguyên bản), 1 cầu trước, 1 cầu sau, 2 cầu toàn thời gian?

2. Có lắp thêm được bộ dèn chỉ thị tình trạng cửa nóc đang đóng hay mở không? Nếu được thì có dễ làm ko?

(b)
Hứa thì vưỡn xác nhận là hứa với nhà chùa nhưng nhà cháu chưa có cơ hội đi Hàn Quốc nhà chùa ạ, nếu có thì cũng chỉ để được 2 chế độ, 1 là auto, hai là ép chạy 4X4 thôi.
Đèn chỉ thị cửa nóc mởi hay đóng thì quá đơn giản, nhà chùa thậm chí có thể tự làm lấy được. Gợi ý cho cảm hứng nhé: Dùng công tắc hành trình hoặc công tắc tiếp điểm cửa, có thể chế để coi như cái cửa nóc là cái của thứ 6 trên xe của nhà chùa, nếu chưa đóng thì đèn báo mở cửa vưỡn báo hoặc lắp đèn báo công suất lên đến 120W cái công tắc tiếp điểm cửa vẫn có thể chịu được.

Cụ Top ơi, cháu đang đi Forte sắp bảo dưỡng 15k km, mấy lần trước em qua TH nó cho em 20W-50, rồi sang Hyundai thì thay 15W-40, giờ định sang TH chi nhánh khác (tiện nơi em làm một số việc) nó lại báo cho em thay 10W-40. Vẫn biết là trong bảng dùng dầu nhớt theo nhiệt độ là ok, nhưng với xe nội địa này thì nhớt nào phù hợp nhất cụ, để em mua mang đến cho yên tâm? Thanks cụ. (Em move từ F4 sang, nhờ cụ giả nhời em sớm với, T6 này em đi bảo dưỡng rùi).
Forte xài máy xăng nên dùng dầu 10W thì loãng quá ở ta cụ ạ, dầu này chỉ nên dùng cho máy dầu thôi, xe cụ xài 15W là vừa, vừa cả chất lượng lẫn giá cả cụ ạ.

gia doi

Xe điện
Cụ Top cho e hỏi một chút e đi kiamoning doi 2009 sao e di luc tac duong ấn phanh nhiều thì e bóp còi không kêu, khi đi bình thường e bóp còi kêu thoải mái. Cụ top cho e hỏi có phải ắc quy e sắp hỏng ko? E xin cụ địa chỉ để lúc nào xe e có vấn đề gì e sẽ xuống gặp cụ. Cảm ơn cụ nhiều

Cụ Top cho e hỏi một chút e đi kiamoning doi 2009 sao e di luc tac duong ấn phanh nhiều thì e bóp còi không kêu, khi đi bình thường e bóp còi kêu thoải mái. Cụ top cho e hỏi có phải ắc quy e sắp hỏng ko? E xin cụ địa chỉ để lúc nào xe e có vấn đề gì e sẽ xuống gặp cụ. Cảm ơn cụ nhiều
Không phải do ấn phanh nhiều mà còi không kêu đâu cụ ạ, vấn đề chủ yếu nằm ở cái còi thôi, khi cụ bị tắc đường, máy chạy tốc độ thấp dẫn đến máy phát cũng phát ra công suất thấp, vậy nên các thiết bị phải dùng nguồn từ ắc quy, gây sụt điện. Thêm vào đó, cái còi của cụ khi đi chậm thì không được làm mát tốt, nó sẽ nóng lên làm giảm cường độ của nam châm điện trong cái còi làm nó không kêu được. Bệnh này thường chỉ cần chỉnh lại còi là OK.
Về phần em thì em ngồi bàn giấy, không có xưởng để khám cho V2 nhà cụ, mong cụ thông cảm.

Cụ Top cho cháu làm phiền cụ chút ạ,chả là con vợ i30CW của cháu dạo này thấy mọi người ngồi sau kêu điều hòa không mát,cửa gió dưới gầm thì thổi ra toàn hơi nóng cụ ạ.Cháu không tin thò tay rờ thử dưới gầm ghế phụ thì đúng như vậy.Hình như trước cháu có đọc trong thớt nào đó có nói về hiện tượng này nhưng tìm mãi không thấy.Cụ chẩn bệnh giùm cháu nhé.
Vấn đề này có thể do cái motor hòa khí phía bên phụ xe của cụ có vấn đề, trước mắt cụ bấm và giữ nút OFF, đồng thời nhấn 4 lần nút MODE^ trong khi đang nổ máy xem màn hình nó báo thế nào đã cụ nhé, sau đó thì đưa em nó đi viện xem sao.

badguy

Xe hơi
Nhà cháu dự là xe cụ bị lệch hệ thống treo trước do va chạm, có thể là càng chữ "A" hoặc trụ lái, va chạm đến mức nổ lốp thì không phải chuyện vừa. Thông thường do đường của ta nghiêng phải nên xe có xu hướng nhao sang phải khi buông lái nhưng nhao sang trái thì chắc là em dự đúng.
Cụ đã thương thì thương cho chót, bây giờ em phải làm gì và ở đâu ạ?

Santa Cruise

Xe hơi
Forte xài máy xăng nên dùng dầu 10W thì loãng quá ở ta cụ ạ, dầu này chỉ nên dùng cho máy dầu thôi, xe cụ xài 15W là vừa, vừa cả chất lượng lẫn giá cả cụ ạ.
Thanks cụ đã tư vấn, cụ ơi nhà cháu đi tìm ra Mobil Delvac 1300 Super 15W-40, mà lên web nó cứ bảo dùng cho máy diesel, loại cho máy xăng Mobil Super M thì Mobil Vietnam hổng sản xuất, cụ có thể giới thiệu em dầu hãng nào Hyundai hay dùng để dể tìm mua được ho cụ? Thanks cụ nhiều.

Trạng thái
Thớt đang đóng