Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng
Cụ đã thương thì thương cho chót, bây giờ em phải làm gì và ở đâu ạ?
Phần cơ thì cụ đi đâu họ cũng làm được, tuy nhiên em thấy ở 199 Minh Khai họ làm nhiều xe tai nạn, chắc họ có kinh nghiệm hơn. Cụ thử qua đó xem thế nào.

Thanks cụ đã tư vấn, cụ ơi nhà cháu đi tìm ra Mobil Delvac 1300 Super 15W-40, mà lên web nó cứ bảo dùng cho máy diesel, loại cho máy xăng Mobil Super M thì Mobil Vietnam hổng sản xuất, cụ có thể giới thiệu em dầu hãng nào Hyundai hay dùng để dể tìm mua được ho cụ? Thanks cụ nhiều.
Không quan trọng lắm đâu cụ ạ, cũng không nên quá cẩn thận với cái phương tiện đi lại như thế, hãng Hyundai khuyến cáo nên dùng dầu của hãng SHELL nhưng em cũng chả rõ nguyên nhân mà hãng khuyến cáo như vậy là do kỹ thuật hay phi kỹ thuật, chỉ có một thực tế là mua dầu SHELL ở Việt ta rất khó.

ngaydoclap

Xe container
Vấn đề này có thể do cái motor hòa khí phía bên phụ xe của cụ có vấn đề, trước mắt cụ bấm và giữ nút OFF, đồng thời nhấn 4 lần nút MODE^ trong khi đang nổ máy xem màn hình nó báo thế nào đã cụ nhé, sau đó thì đưa em nó đi viện xem sao.
Cụ Tóp ơi :'( Nhấn giữ cái nút OFF và 4 lần nút MODE để làm gì thế ? Làm thế có tốt hơn cho điều hòa không ? Để chiều nay em thử tí, vì xe em cũng là I30 WC :(

Cảm ơn cụ :77:

xedieu

Xe cút kít
Cụ Tóp ơi :'( Nhấn giữ cái nút OFF và 4 lần nút MODE để làm gì thế ? Làm thế có tốt hơn cho điều hòa không ? Để chiều nay em thử tí, vì xe em cũng là I30 WC :(

Để nó hiện mã kiểm tra thôi cụ ạ. Hình như 00 là ko lỗi gì!

Godfather77

Xe điện

Đây là lệnh kiểm tra hệ thống máy lạnh trên xe. Nếu nó hiện 00 thì OK, không lỗi gì. Còn nếu nó hiện thông số khác thì bác post lên đây để bác Huy đọc lỗi cho.

ngaydoclap

Xe container
Đây là lệnh kiểm tra hệ thống máy lạnh trên xe. Nếu nó hiện 00 thì OK, không lỗi gì. Còn nếu nó hiện thông số khác thì bác post lên đây để bác Huy đọc lỗi cho.
Vầng, hôm nay dừng đèn xanh đèn đỏ nhấn giữ nút OFF nó tắt luôn đièu hòa của em, xong cứ giữ mãi chả thấy gì đi tiếp lại phải bật điều hòa trở lại cụ ạ :(

Godfather77

Xe điện
Vầng, hôm nay dừng đèn xanh đèn đỏ nhấn giữ nút OFF nó tắt luôn đièu hòa của em, xong cứ giữ mãi chả thấy gì đi tiếp lại phải bật điều hòa trở lại cụ ạ :(
Cụ phải dùng 2 tay, một tay giữ nguyên nút OFF, một tay ấn 4 lần nút MODE thì mới được

Hà Tít

Xe buýt
Kính bác Tốp! Nhân vụ điều hòa em hỏi trường hợp xe Forte của ông anh em: nếu để 18 độ thì 1 lúc nó sẽ phả ra hơi nóng. Bác đã gặp trường hợp nào tương tự chưa ạ?

Kính bác Tốp! Nhân vụ điều hòa em hỏi trường hợp xe Forte của ông anh em: nếu để 18 độ thì 1 lúc nó sẽ phả ra hơi nóng. Bác đã gặp trường hợp nào tương tự chưa ạ?
Em có gặp trường hợp tương tự của Hyundai Santafe khi để ở nhiệt độ 22 độ C, nhưng rất tiếc đây là lỗi thiết kế nên chịu không xử được, chủ xe nên tránh để cái nhiệt độ này là OK. Với Forte thì em chưa thấy ai phàn nàn gì về việc này cụ ạ, tuy nhiên cụ có thể check như em nói ở trên, vừa là check lỗi, vừa biểu diễn lấy le với ông anh, viết đâu ông ấy sẽ lại trở thành một thành viên mới của OF.

Cũng nhân nói chuyện điều hòa, mời các cụ sang đây http://otofun.net/showthread.php/194333-Kh%E1%BB%AD-m%C3%B9i-%C4%91i%E1%BB%81u-h%C3%B2a-c%E1%BB%A5-n%C3%A0o-bi%E1%BA%BFt-gi%C3%BAp-ch%C3%A1u-v%E1%BB%9Bi.?p=4276992#post4276992 để chúng ta cùng thảo luận nhé!

Chỉnh sửa cuối:

lopbeo

Xe tải
Hôm qua em cũng ấn cái ĐH như cụ bảo mà nó ứ báo cái gì cụ ạ,mà em thấy ĐH lại chạy bình thường rồi.Liệu em có nên cho nó đi khấm nữa không hả cụ

vipbin

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
protexvn.com
Bác Top ơi cho em hỏi tý, xe em Sf 2007 đã đi dc 6.5 vạn rồi, nhưng mới cách đây mấy hôm em thấy khi đánh lái vô lăng có nghe thấy tiếng kêu re re, nghe rất nhỏ, bác cho em hỏi bệnh này là bệnh gì ạ, và cách điều trị ra sao hả bác, em cảm ơn bác nhiều ạ

Bác Top ơi cho em hỏi tý, xe em Sf 2007 đã đi dc 6.5 vạn rồi, nhưng mới cách đây mấy hôm em thấy khi đánh lái vô lăng có nghe thấy tiếng kêu re re, nghe rất nhỏ, bác cho em hỏi bệnh này là bệnh gì ạ, và cách điều trị ra sao hả bác, em cảm ơn bác nhiều ạ
Em ngồi đây em chả thấy nó kêu tí nào cả nên em chịu, không bốc thuộc cụ ạ. Mong cụ thông cảm nhé!

Santa Cruise

Xe hơi
Cụ Tóp ơi, cám ơn cụ đã tư vấn cho em về tiếng cợm cợm rất nhỏ như viên bi kẹt của trợ lực điện Forte lúc em gọi sáng qua, em đã đem xe sang Hyundai Việt Hàn bảo dưỡng. Em xin tóm tắt lại tình hình có gì nhờ cụ tư vấn thêm nhé.
Bên bảo dưỡng họ đem máy nối vào computer rồi nối vào xe phía dưới tay lái, khi họ đánh số VIN vào thì máy ko nhận nên mượn cấu hình I30/Elantra DOHC 1.6 2010 để scan (em hỏi họ nói model 2010) rồi scan kết quả như sau.

-Khi bấm ô Engine thì ra: No DTS(em nhớ thế) dentified hoặc đại loại vậy. Nhưng lúc em mới mua xe có chạy hết xăng thì máy nổi đèn check engine, rồi hết sau đó, nhưng lần này sao ko thấy hiện lỗi này trong history cụ nhỉ? Và sao ko thấy các thông số vận hành(em cũng ko nhớ ra để hỏi họ)?
-Khi bấm ô ABS thì cũng báo như trên.
-Khi bấm ô ESP thì nói ko kết nối được.
-Khi bấm ô EPS thì báo ko có lỗi như trên, rồi mấy anh KTV xoay trợ lực vài lần cũng ko cảm nhận cợm cợm xong nói về theo dõi thêm. Em chạy cả buổi chiều ko thấy vấn đề gì nữa, tuy nhiên khi tối dắt vào gara thì lại cảm nhận cợm nhẹ như viên bi một lần nữa.

Mặc dù kết quả scan tốt nhưng sao em cứ thấy chưa tâm chưa cụ ạ, ý em là tại sao cái lỗi check engine từ lúc mua sao ko thấy hiện? hoặc có thể do vấn đề về cơ khí ko cụ? Nếu thế có cần tháo ra kiểm tra ko cụ hoặc theo dõi tiếp.
Cám ơn cụ rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

MAST

Xe tải
Chúc kụ ở thớt mới có nhiều niềm vui mới

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Tóp ơi, cám ơn cụ đã tư vấn cho em về tiếng cợm cợm rất nhỏ như viên bi kẹt của trợ lực điện Forte lúc em gọi sáng qua, em đã đem xe sang Hyundai Việt Hàn bảo dưỡng. Em xin tóm tắt lại tình hình có gì nhờ cụ tư vấn thêm nhé.
Bên bảo dưỡng họ đem máy nối vào computer rồi nối vào xe phía dưới tay lái, khi họ đánh số VIN vào thì máy ko nhận nên mượn cấu hình I30/Elantra DOHC 1.6 2010 để scan (em hỏi họ nói model 2010) rồi scan kết quả như sau.

-Khi bấm ô Engine thì ra: No DTS(em nhớ thế) dentified hoặc đại loại vậy. Nhưng lúc em mới mua xe có chạy hết xăng thì máy nổi đèn check engine, rồi hết sau đó, nhưng lần này sao ko thấy hiện lỗi này trong history cụ nhỉ? Và sao ko thấy các thông số vận hành(em cũng ko nhớ ra để hỏi họ)?
-Khi bấm ô ABS thì cũng báo như trên.
-Khi bấm ô ESP thì nói ko kết nối được.
-Khi bấm ô EPS thì báo ko có lỗi như trên, rồi mấy anh KTV xoay trợ lực vài lần cũng ko cảm nhận cợm cợm xong nói về theo dõi thêm. Em chạy cả buổi chiều ko thấy vấn đề gì nữa, tuy nhiên khi tối dắt vào gara thì lại cảm nhận cợm nhẹ như viên bi một lần nữa.

Mặc dù kết quả scan tốt nhưng sao em cứ thấy chưa tâm chưa cụ ạ, ý em là tại sao cái lỗi check engine từ lúc mua sao ko thấy hiện? hoặc có thể do vấn đề về cơ khí ko cụ? Nếu thế có cần tháo ra kiểm tra ko cụ hoặc theo dõi tiếp.
Cám ơn cụ rất nhiều.
Cụ ơi cho em hỏi tẹo, cái cợm cợm rất nhỏ như viên bi của cụ là thế nào, nó là tiếng kêu be bé nghe thấy khi vần vô lăng hay là nó như bị gợn gợn phản hồi lên vô lăng ạ??

caocongminh

Xe đạp
Bác hardtop ơi em mới lấy con verna 2010. tìm mãi ko thấy sách hướng dẫn bằng tiếng anh, bác có ko cho em xin hoặc mượn photo với. sách đi theo xe bằng tiếng hàn chịu. Nên 1 số nút trên xe chẳng biết dùng để làm gì

trienchieu12

Xe tăng
Cụ cho em hỏi xe i30 máy xăng nên dùng dầu nhớt phẩm cấp và chỉ số ra sao, em hay dùng loại Mobil super 2000 với chỉ số 10W-40 nhưng có hôm vào chỗ cụ Rack 87 TP thay dầu, chỗ đó ko có loại này nên em thay tạm Mobil 20W-50 (Mobil super 1000), rẻ hơn, phẩm cấp có vẻ thấp hơn nhưng mờ.... lại thấy máy có vẻ êm hơn, hic hic~X(

Carens_SX

Xe buýt
Tiện thể em muốn hỏi cụ Top và các cụ về cái đầu đĩa theo xe Carens với ạ.

Tối qua đang nghe nhạc qua USB thì tự dưng nó chuyển qua FM, em bật lại AUX thì nó cứ hiện lên reading USB mãi.., em tưởng cái USB đang dùng tèo nên thử lại bằng 1 cái khác ở trên xe thì cũng bị tình trạng tương tự (cứ reading USB mãi). Bực mình quá các cụ ạ. Em về đến nhà thì tắt máy, sau đó bật lại chìa khóa điện rồi cắm USB vào thì lại thấy bình thường. Tối qua nên em đi ngủ luôn chứ không thử nghe xem có vấn đề gì không.

Các cụ chẩn bệnh giúp em xem có phải đưa vào viện kiểm tra bảo hành hay đây chỉ là bệnh hắt hơi sổ mũi thôi ạ.

ngaydoclap

Xe container
Tiện thể em muốn hỏi cụ Top và các cụ về cái đầu đĩa theo xe Carens với ạ.

Tối qua đang nghe nhạc qua USB thì tự dưng nó chuyển qua FM, em bật lại AUX thì nó cứ hiện lên reading USB mãi.., em tưởng cái USB đang dùng tèo nên thử lại bằng 1 cái khác ở trên xe thì cũng bị tình trạng tương tự (cứ reading USB mãi). Bực mình quá các cụ ạ. Em về đến nhà thì tắt máy, sau đó bật lại chìa khóa điện rồi cắm USB vào thì lại thấy bình thường. Tối qua nên em đi ngủ luôn chứ không thử nghe xem có vấn đề gì không.

Các cụ chẩn bệnh giúp em xem có phải đưa vào viện kiểm tra bảo hành hay đây chỉ là bệnh hắt hơi sổ mũi thôi ạ.
Electrolically mà nói thì hiện tượng treo hiếm có kiểu ấy là bình thường, bởi một lý do gì đó đến từ USB, vi mạch, xung điện....gì gì đó, cụ cứ cắm USB suốt như thế mỗi lần khởi động máy nó có thể dẫn đến hiện tượng như vậy, xe em cũng bị vậy một đôi lần, sau em kệ chả vấn đề gì đâu cụ ạ.

Santa Cruise

Xe hơi
Cụ ơi cho em hỏi tẹo, cái cợm cợm rất nhỏ như viên bi của cụ là thế nào, nó là tiếng kêu be bé nghe thấy khi vần vô lăng hay là nó như bị gợn gợn phản hồi lên vô lăng ạ??
Thực ra nó ko phải là tiếng kêu cụ ạ, nó là cảm nhận khi tay mình quay vô lăng thì tay mình cảm thấy cái cợm nhẹ đó, em chắc chắn là thế vì em chạy nó từ khi mua đến giờ ko bao giờ cảm thấy cái đó. Nhưng mà mấy hôm nay đi lại ko thấy nữa, dù đi ít. Cụ Tóp bảo ko nghiêm trọng nên em cũng yên tâm và theo dõi tiếp!

Trạng thái
Thớt đang đóng