Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

elegantteam

Xe tăng
Nếu xe cụ dùng động cơ 2.0 thì tỷ số nén là 10.1/1, dùng được xăng RON 95. Xe cụ xài hộp số tự động đời mới nên không cần thay dầu, vậy nên không có thước thăm dầu, việc kiểm tra dầu hộp số sẽ do hãng làm trong các kỳ bảo dưỡng cụ ạ.
Vâng của em là 2.0 ạh,
Nhân tiện cụ cho em hỏi xin cái hướng dẫn sử dụng tiếng anh của em này với và nhất là cái đầu DVD navi. ý ạ. Em có hỏi ở thớt ngoài nhưng có vẻ như hàng này của em thuộc loại quý hiếm hay sao ý, chẳng thấy cụ nào trả lời.

À cho em hỏi cái nữa là mắt em này có bi sẵn rồi, bây giờ em độ bóng xenon vào có vấn đề gì không cụ?

Chỉnh sửa cuối:
Cụ Cứng tư vấn em vụ này cái.
Sau 2 năm chinh chiến với vợ 2 của em, dào này đi thấy vợ em nó cứ kiểu gì ấy.
Tình trạng như sau ạ.
Đi chậm thì có cảm giác máy gầm, ì hơn, mỗi lần chuyển số thì thấy giật cục hơn.
Đi nhanh thì vòng tua lên cao nhưng lại bốc rất từ từ chứ ko phọt như trước.
Và dạo này thấy xăng uống có vẻ ác hơn trước nữa.
Em để ý đồng hồ báo xăng thấy nó dự tính số km còn đi được, nhưng mà mỗi 1 km thì nó phải nhảy xuống từ 2 đến 3 số...
Em thấy có vẻ không ổn lắm, cụ xem phán hộ em xem tình trạng em nó là như thế nào nhá.
Em cám ơn cụ.
Có vẻ như bộ côn trong hộp số có vấn đề hoặc dầu hộp số đã đến lúc phải thay, thêm vào đó cũng làm luôn vấn đề cái lọc gió, lọc xăng và làm vệ sinh cái van không tải cụ ạ.

Bác chủ thớt cho em hỏi em đi xe getz 1.1 chạy xăng
A95 thì có sao ko ợ? thanks bác
Getz 1.1 theo tài liệu thì có 2 loại động cơ, 1 dùng xăng 95, 1 dùng xăng 92 nhưng cụ cứ diễn 92 cho nó lành vì nhiều cụ dính chưởng với xăng 95 rồi, em cho rằng xăng nhà ta có vấn đề.

Cám ơn bác chủ thớt nhiều.Nhưng em nói thực là xe em nằm ở HDC 199 Minh Khai 2 tháng nay rồi(bị tai nạn mà bác) ,mới lấy ra được hơn chục ngày.Hình như xe em thuộc hàng xe cỏ thì phải,nó bị vứt vạ vật như công nông đầu ngang vậy.Từ khi sửa xong em đã quay lại đó vài lần rồi các bác ý cũng chỉ nói chung chung là kiểm tra rồi vẫn bình thừong.Đến hôm qua thì phán là khả năng côn kém,nhưng hiện tại chưa có đồ nên chưa làm được.
Thành thực mà nói các bác ở gara này chẳng niềm nở với khách gì cả (em cũng là dân kinh doanh nên luôn coi khách hàng là thượng đế mà).Các bác ở gara đọc được rồi thì rút kinh nghiệm nhá,đừng có ném đá em đấy.Quan điểm của em là có đắt tí nhưng niềm nở em vẫn sướng hơn.
Thế thì cụ nên tìm một tư vấn khác hoặc đến một chỗ nào đó để người ta thay nguyên cái hộp số đi vì em cũng biết chỗ nào xử được cái bệnh ấy tốt hơn ở 199 MK.

Vâng của em là 2.0 ạh,
Nhân tiện cụ cho em hỏi xin cái hướng dẫn sử dụng tiếng anh của em này với và nhất là cái đầu DVD navi. ý ạ. Em có hỏi ở thớt ngoài nhưng có vẻ như hàng này của em thuộc loại quý hiếm hay sao ý, chẳng thấy cụ nào trả lời.

À cho em hỏi cái nữa là mắt em này có bi sẵn rồi, bây giờ em độ bóng xenon vào có vấn đề gì không cụ?
Cái màn DVD + Navi của cụ thì không thể có bản HDSD tiếng nào khác ngoài tiếng Hàn vì nó SX để dùng nội địa, không xuất khẩu.
Vấn đề Xenon thì theo em cụ không nên thay vì nhiều lý do và cụ hãy lục lại những bài về Xe-non nhé, cụ có vẻ nhầm cái chữ "BI" trong cụm từ BI XENON, cụ xem lại nhé.

elegantteam

Xe tăng
Cái màn DVD + Navi của cụ thì không thể có bản HDSD tiếng nào khác ngoài tiếng Hàn vì nó SX để dùng nội địa, không xuất khẩu.
Vấn đề Xenon thì theo em cụ không nên thay vì nhiều lý do và cụ hãy lục lại những bài về Xe-non nhé, cụ có vẻ nhầm cái chữ "BI" trong cụm từ BI XENON, cụ xem lại nhé.[/QUOTE]
------------------
thôi lục lại mất thời gian, đã hỏi rồi thì nghe cụ cho lành, thật ra chỉ vì em thik cái ánh sáng trắng thôi chứ đèn e này em cũng thấy ổn.
Thế gọi là projector có đúng không cụ?

Hà Tít

Xe buýt
Kính bác Tốp! Xe em bằng mắt thường nhìn từ phía sau cũng có cảm giác bên phải cao hơn bên trái. Hôm nay em vào xưởng, bơm 2 lốp sau bằng nhau, lấy thước đo từ vị trí đặt kích phía sau xuống đến sàn nâng thì đúng là bên phải cao hơn khoảng gần 1 cm. Do hôm nay em ko có thời gian nên AE thợ chỉ kiểm tra qua, hẹn lần sau sẽ tháo hết giàn gầm sau ra kiểm tra kỹ.
Bác cho em hỏi: ngoài nguyên nhân 1 bên phuộc yếu hơn thì còn có nguyên nhân nào khác ko? Và việc 2 bên ko cân có phải là nguyên nhân dẫn đến việc chạy nhanh có cảm giác xe bồng bềnh ko?
(Xe em đã chạy đc 3 vạn)

Chỉnh sửa cuối:

mcat

Xe đạp
Hờ, phải nói bác Tốp xây nhà cao thật là cao và nhanh thật là nhanh ! Giờ đã là F5 rồi. Chúc nhà bác ngày càng đông, dù như thế làm bác thêm rách việc!
Em có câu chuyện hỏi bác từ tận tháng 3, tháng 5 về vụ chìa khóa thông minh của KF nhà em. Sai thông số nên không làm được chìa xơ cua. Bác bảo phải chờ. Em thấy tình hình không cấp thiết lắm nên vẫn dài cổ đợi. Nhưng cổ dài quá rồi, bác xem giúp nhà em phải làm thế nào để có thêm một chìa nữa.
Số VIN của xe em là KNAFU411BAA099356. Mong bác chỉ giáo giúp em. Cảm ơn bác!

Hờ, phải nói bác Tốp xây nhà cao thật là cao và nhanh thật là nhanh ! Giờ đã là F5 rồi. Chúc nhà bác ngày càng đông, dù như thế làm bác thêm rách việc!
Em có câu chuyện hỏi bác từ tận tháng 3, tháng 5 về vụ chìa khóa thông minh của KF nhà em. Sai thông số nên không làm được chìa xơ cua. Bác bảo phải chờ. Em thấy tình hình không cấp thiết lắm nên vẫn dài cổ đợi. Nhưng cổ dài quá rồi, bác xem giúp nhà em phải làm thế nào để có thêm một chìa nữa.
Số VIN của xe em là KNAFU411BAA099356. Mong bác chỉ giáo giúp em. Cảm ơn bác!
Hây gia!!! Vụ này của mợ thì khoai lắm, bọn em bên Hyundai nhờ bọn KIA thì bọn nó có vẻ không nhiệt tình hơn nữa đó không phải là trách nhiệm của tụi nó. Tuy nhiên em sẽ cố gắng lại lần nữa xem sao.

Công Nông

Xe điện
Cụ Top cho em hỏi với xe em Click 1.4 đi được 2,7 vạn dạo này hay bị thiếu nước làm mát cứ 1 tuần em lại phải đổ thêm 330ml vào bình nước phụ bằng nhựa, ở viền phía trên két nước bằng kim loại thì lại thấy có nước ướt ướt. Cụ xem hộ em thế là nó bị làm sao ạ?

À cụ cho em hỏi thêm là 2.7 vạn rồi thì phải kiểm tra hay thay thế gì ko ạ, em thấy thỉnh thoảng nó cứ rung ù ù :)

Chỉnh sửa cuối:
Cụ Top cho em hỏi với xe em Click 1.4 đi được 2,7 vạn dạo này hay bị thiếu nước làm mát cứ 1 tuần em lại phải đổ thêm 330ml vào bình nước phụ bằng nhựa, ở viền phía trên két nước bằng kim loại thì lại thấy có nước ướt ướt. Cụ xem hộ em thế là nó bị làm sao ạ?

À cụ cho em hỏi thêm là 2.7 vạn rồi thì phải kiểm tra hay thay thế gì ko ạ, em thấy thỉnh thoảng nó cứ rung ù ù :)
Tuần đổ 300 là khá nặng rồi đó cụ ạ, có lẽ cái két nước nó đi rồi, két loại này thường không thể sửa được, phải thay mới thôi.
GETZ có cái bệnh hàng loạt là bị rung, cái nỳ hội GCC dính nhiều rồi, chỉ 200 đồng 1 con long đen là xong nếu đúng bệnh ấy.
Hai vạn bẩy thì chỉ cần chú ý thêm cái lọc xăng thôi cụ ạ, tầm này nên thay.

Chỉnh sửa cuối:

kriss

Xe buýt
Kính cụ Top, em đi KM 2010 đã đi được 11k km, hôm trước em thấy nước làm mát bị hụt gần xuống vạch low nên vào HDC 199 MK bảo họ xử lý, thế là cậu nhân viên lấy xô nước máy châm thêm vào, em cũng không nhớ quy trình thế nào vì cũng khá lâu rùi, hnay em mở ra kiểm tra thì thấy nước làm mát cũng gần vạhh low rùi, em đang định tự châm thêm nước vào, cụ chỉ bảo cách châm nước với, em định mua bình Aquafina về rùi đổ vào ah, cảm ơn cụ trước ah

Godfather77

Xe điện
Kính cụ Top, em đi KM 2010 đã đi được 11k km, hôm trước em thấy nước làm mát bị hụt gần xuống vạch low nên vào HDC 199 MK bảo họ xử lý, thế là cậu nhân viên lấy xô nước máy châm thêm vào, em cũng không nhớ quy trình thế nào vì cũng khá lâu rùi, hnay em mở ra kiểm tra thì thấy nước làm mát cũng gần vạhh low rùi, em đang định tự châm thêm nước vào, cụ chỉ bảo cách châm nước với, em định mua bình Aquafina về rùi đổ vào ah, cảm ơn cụ trước ah[/QUỎT
Trước khi hỏi cụ nên đọc kỹ các bài trước, cái này cụ Top nói nhiều quá rồi

Kính cụ Top, em đi KM 2010 đã đi được 11k km, hôm trước em thấy nước làm mát bị hụt gần xuống vạch low nên vào HDC 199 MK bảo họ xử lý, thế là cậu nhân viên lấy xô nước máy châm thêm vào, em cũng không nhớ quy trình thế nào vì cũng khá lâu rùi, hnay em mở ra kiểm tra thì thấy nước làm mát cũng gần vạhh low rùi, em đang định tự châm thêm nước vào, cụ chỉ bảo cách châm nước với, em định mua bình Aquafina về rùi đổ vào ah, cảm ơn cụ trước ah
Tốt nhất là nước cất cụ ạ dưng mà cái loại nước này chắc chỉ có service của RR nó châm thôi, còn lại nước máy tuốt, cụ hoàn toàn có thể tự làm được, nước đun sôi, để nguội cho lắng hết Can-xi là ngon lắm rồi. Nhớ đùng có đổ nhầm vào các bình khác.

kriss

Xe buýt
vầng, em chưa kịp để ý hết và cũng chưa tìm thấy ở mục nào, nếu cụ Godfather có link nào thì link cho em luôn, em cám ơn cụ, cụ có thương thì thương cho trót chứ cụ "mắng" nhà cháu trong lúc xe vẫn chưa châm được nước, người thì lo ngay ngáy ^^ thế này thì ....

Hà Tít

Xe buýt
Kính bác Tốp! Xe em bằng mắt thường nhìn từ phía sau cũng có cảm giác bên phải cao hơn bên trái. Hôm nay em vào xưởng, bơm 2 lốp sau bằng nhau, lấy thước đo từ vị trí đặt kích phía sau xuống đến sàn nâng thì đúng là bên phải cao hơn khoảng gần 1 cm. Do hôm nay em ko có thời gian nên AE thợ chỉ kiểm tra qua, hẹn lần sau sẽ tháo hết giàn gầm sau ra kiểm tra kỹ.
Bác cho em hỏi: ngoài nguyên nhân 1 bên phuộc yếu hơn thì còn có nguyên nhân nào khác ko? Và việc 2 bên ko cân có phải là nguyên nhân dẫn đến việc chạy nhanh có cảm giác xe bồng bềnh ko?
(Xe em đã chạy đc 3 vạn)
Ơ còn vụ này của em bác Tốp ơi!

WaveANFA2001

Xe hơi
i 30 tắt máy khi hết lái sang trái

Thưa bác,

Tình hình i30 nhà cháu thỉnh thoảng có hiện tượng đánh hết lái sang trái thì rùng mình rồi tắt, trong đó có 1-2 lần thì tự khởi động lại ngay.
Lúc bị lúc không, đi được 1 năm tổng cộng khoảng 10 lần như vậy.
Kiểm tra ở gara quen (ko tiện nêu tên) bằng mắt thường không thấy vấn đề gì.

Giờ thêm vấn đề nữa là khi khóa cửa không thấy nháy đèn và không kêu BÍP, các chức năng khác hoạt động bình thường, kể cả khi mở khóa vẫn kêu BÍP-BÍP.

Nhờ bác cho ý kiến chỉ đạo,

trienchieu12

Xe tăng
Cụ Top ơi cụ cho em hỏi cách xem mức dầu hộp số với (i30)

Monster's sleep

Xe tải
Cụ Top ơi!
Em đi xe Kia morning 2006 AT. Tự nhiên hôm T7 tuần trước em chạy đường trường nghe thấy tiếng như là tiếng lốp mài xuống đường, bỏ chân ga ra nhấp nhẹ sang chân phanh thì hết. Em dừng lại thì thấy cả 2 đĩa phanh trước nóng ran (đổ nước vào nước sôi reo réo). Hôm T2 em mang ra Thaco Giải phóng, các chú ấy bảo bó cả 2 phanh thế này là do hỏng tổng phanh. Em đồng ý thay tổng phanh. Lúc thay xong em quay thử bằng tay thì thấy bánh vẫn nặng so với xe để bên cạnh. Mấy chú Thaco lại bảo là do má phanh dầy mỏng gì đó. Hiện tại đi đến bây giờ xe em vẫn đang bị bó (đĩa phanh rất nóng) em nhờ cụ bắt bệnh hộ em với ạ.
Cám ơn cụ nhiều!

Ơ còn vụ này của em bác Tốp ơi!
Theo em thì cao thấp hơn nhau như vậy không ảnh hưởng đến việc "chòng chành" xe cụ, độ chênh khoảng gần 7~8 mm là bình thường.

Thưa bác,

Tình hình i30 nhà cháu thỉnh thoảng có hiện tượng đánh hết lái sang trái thì rùng mình rồi tắt, trong đó có 1-2 lần thì tự khởi động lại ngay.
Lúc bị lúc không, đi được 1 năm tổng cộng khoảng 10 lần như vậy.
Kiểm tra ở gara quen (ko tiện nêu tên) bằng mắt thường không thấy vấn đề gì.

Giờ thêm vấn đề nữa là khi khóa cửa không thấy nháy đèn và không kêu BÍP, các chức năng khác hoạt động bình thường, kể cả khi mở khóa vẫn kêu BÍP-BÍP.

Nhờ bác cho ý kiến chỉ đạo,
Trừ trường hợp xe cụ chơi trội với trợ lực dầu thì nó mới xảy ra chuyện này chứ I30 xài trợ lực điện thì chả liên quan gì đến tay lái. Có thể do cái trục lái xe cụ nó cọ vào cái giắc điện nào đó rồi gây bệnh này thôi. Kiểm tra cái món này chắc phải làm kỹ mới ra bệnh được.
Việc cái còi ko kêu, đèn không nháy khi khóa cửa là do cái công tắc nắp ca-pô không làm việc, hoặc do cái giá bắt bị oãi hoặc do mất cục cao su đóng tiếp điểm gắn trên nắp ca pô. Để em kiếm cái ảnh rồi sẽ bốt lên đây. Laptop của em đang đi viện mất òi!

Cụ Top ơi cụ cho em hỏi cách xem mức dầu hộp số với (i30)
Cụ chịu khó xem sách đê, việc tuy đơn giản nhưng tả bằng mồm ở đây nó hơi lâu. Sách mà in chữ jun thì cụ xem hình cũng có thể hiểu được.

Cụ Top ơi!
Em đi xe Kia morning 2006 AT. Tự nhiên hôm T7 tuần trước em chạy đường trường nghe thấy tiếng như là tiếng lốp mài xuống đường, bỏ chân ga ra nhấp nhẹ sang chân phanh thì hết. Em dừng lại thì thấy cả 2 đĩa phanh trước nóng ran (đổ nước vào nước sôi reo réo). Hôm T2 em mang ra Thaco Giải phóng, các chú ấy bảo bó cả 2 phanh thế này là do hỏng tổng phanh. Em đồng ý thay tổng phanh. Lúc thay xong em quay thử bằng tay thì thấy bánh vẫn nặng so với xe để bên cạnh. Mấy chú Thaco lại bảo là do má phanh dầy mỏng gì đó. Hiện tại đi đến bây giờ xe em vẫn đang bị bó (đĩa phanh rất nóng) em nhờ cụ bắt bệnh hộ em với ạ.
Cám ơn cụ nhiều!
Chán cho KIA GP quá, cái bệnh bó phanh mà bó tay thì làm ăn cái gì cơ chứ! nếu xe cụ có ABS/ESP thì nó sẽ báo lỗi và kể cả có hay không thì cái công tắc đèn phanh nhiều khi cũng gây bệnh này, thậm chí Mẹc S còn dính chưởng này rồi đấy, hãng cũng loay hoay không xử được rồi hoãn binh bằng cách.... cứ chạy đi rồi theo dõi tiếp.
Hyundai GP nằm ngay đấy, cụ thử qua đó xem có khá hơn không nào.

Hà Tít

Xe buýt
Cảm ơn bác Tốp!
@Trienchieu12: kiểm tra dầu hộp số đại loại là ntn:
- Kiểm tra khi máy đã nóng (sách bảo là tương đương 10 phút chạy xe);
- Lần lượt vào hết các số (nhớ đạp phanh :D);
- Về P hoặc N, rút que thăm dầu khi động cơ vẫn chạy cầm chừng, trên đó nó cũng có 2 vạch như que thăm dầu động cơ.

trienchieu12

Xe tăng
Vâng em đọc quyển hdsd cũng bảo thế nhưng em hỏi cụ chuyên gia cho chắc ăn vì sách bảo xe đang chạy vẫn rút que thăm dầu hộp số em sợ nó phụt lên thì toi

GANHO

Xe buýt
Bác Top Ơi, xe em KF hôm nay không dùng được smartkey, phải dùng chìa cơ để mở , em đã thử cả chìa dự phòng nhưng vẫn không được nên chắc không phải hết pin , Bác kiểm tra giúp em được không ạ? hoặc có chỗ nào kiểm tra được không Bác, em Ỏ Hoàng Quốc Việt

Xe em mới chạy được 13.000km, hôm nay em vừa dán lại kính lái xong, lúc đi vễ vẫn được, đến chiều mới bị không biết có phải tại dán kính nước ẩm vào chỗ nào khôgn bác? bác giúp e cái nhá

Trạng thái
Thớt đang đóng