Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

Godfather77

Xe điện
Chào bác Top!
Xe tôi Huynhdai i30 đời 2008, chạy 2 vạn Km. Hai tháng trước chạy đường HCM buồn ngủ húc bánh bên phải vào đống đá làm đường. Sau đó vẫn chạy bình thường, mãi tuần vừa rồi mới phát hiện ra bánh trước bên phải hơi bị nghiêng (hơi choãi ra ngoài).
Mang xe đến Huynhdai Ngọc Khánh kiểm tra (đồng thời kiểm tra 02 bệnh có sẵn của xe " Cợm lên tay lái khi đánh lái" và "cảnh báo VDC OFF")
Công việc đã làm sau khi kiểm tra như sau:
-Thay cây giảm sóc trước phải, thay Rôtuyn lái ngoài phải.(cây giảm sóc do va chạm nên bị hơi cong).
- Tháo trụ lái, tháo cột lái chỉnh lại
- Thay công tắc đèn phanh (khi kiểm tra mới biết mất đèn phanh)
Kết quả:
* Bánh trước phải đã thẳng lại
* Hết bệnh "cợm lên tay lái" tuy nhiên tay lái hơi nặng hơn trước (thể hiện "độ nhậy" tự cân bằng lái ko bằng trước), tay lái tự cân bằng bị lệch sang phải khoảng 10 độ thể hiện xe nhao sang phải ( mặc dù đi ở chỗ đường bằng phẳng).
* Cảnh báo VDC OFF ko xử lý được. Thợ "hãng" nói có thể hỏng cảm biến góc lái gắn liền với cột lái, để theo dõi thêm và có thể phải thay cả cột lái.
Hiện tượng cảnh báo "VDC OFF" hiện nay như sau:
- Khởi động vào số "D" Ko ga đi cả buổi ko bị cảnh báo, khi đặt chân ga và thốc nhẹ ga thì xuất hiện cảnh báo "VDC OFF".
- Vào số lùi "R" thì thốc ga thoải mái ko bị cảnh báo nói trên.

Vậy, nhờ Bác Top tư vấn hộ hai vấn đề trên:
* Tự cân bằng lái bị lệch
* Cảnh báo "VDC OFF" như đã nói trên.

Cám ơn bác Top nhiều!
Xe bác mua ở đâu mà xịn thế? Đời 2008 mà có VDC cơ à? Hiểm lắm đấy

HoangTung76

Xe điện
E chào bác Top
Như bác chỉ dẫn về cái điều hòa của em ( con caren 2.0 AT ấy ) e xem thì điều hòa không phải là tự động nên không kiểm tra như bác nói được, chăc có lẽ em phải đưa em nó vào xưởng để check thôi.
Mà bác cho em hỏi quả nữa :
Là em có nghe nhiều bác trên diễn đàn này nói về quả nâng gầm sau xe caren ấy, bác có biết chỗ nào làm không?, trước thì thấy bảo làm miễn phí, nhưng bây giờ nếu làm thì rổ rá nó khoảng bao nhiêu ấy nhỉ ?
Kính bác

Kính cụ Hardtop,

Hôm qua ở HD GP lúc về chả thấy cụ đâu để chào! :) Hồi xưa nhờ cụ rồi nhưng hôm nay về quê rảnh rỗi mới lôi ra chụp được, cụ dịch giúp cháu 2 cái bảng cầu chì của Tucson 2010 với ạ!

Của cụ đây ạ!

cụ hardtop cho cháu hỏi xe nhà cháu là Forte của trường Hải.Mỗi khi ấn nút khởi động để bật các thiết bị điện lên(không phải là đạp phanh để đề) thì trên đèn thông báo hiện đèn báo đó hình ắc quy lên.Khi khởi động nó lại tắt.Cụ cho cháu hỏi có phải là tại ắc quy có vấn đề không ạ..??Và cách khắc phục phải làm thế nào ạ.Kính mong cụ chỉ giáo giúp cháu
Xe nào cũng thế cụ ạ, họ thiết kế nó như thế, cụ hãy tuân thủ nguyên tắc như thế này: Sau khi nổ máy, tất cả các đèn màu đỏ và màu vàng trên bảng đồng hồ phải tắt đi thì mới là bình thường, còn sáng đèn nào thì bất thường sẽ ở hệ thống tương ứng, còn trước khi nổ máy thì không cần quan tâm.

E chào bác Top
Như bác chỉ dẫn về cái điều hòa của em ( con caren 2.0 AT ấy ) e xem thì điều hòa không phải là tự động nên không kiểm tra như bác nói được, chăc có lẽ em phải đưa em nó vào xưởng để check thôi.
Mà bác cho em hỏi quả nữa :
Là em có nghe nhiều bác trên diễn đàn này nói về quả nâng gầm sau xe caren ấy, bác có biết chỗ nào làm không?, trước thì thấy bảo làm miễn phí, nhưng bây giờ nếu làm thì rổ rá nó khoảng bao nhiêu ấy nhỉ ?
Kính bác
Thế thì có khả năng nó bị cái motor điều khiển trộn gió cụ ạ.
Việc nâng gầm em không rõ nhưng có đọc một hớt trên bày lâu rồi, nâng không khó đâu cụ ạ.

Công nhận, kể ra mà bắt được cụ Top nhét ba lô bỏ vào cốp đi công tác chạy xe thì yên tâm thì thôi rồi :D
Cụ cứ nhét vào đấy một em chưn dài nữa thì em OK ngay.

Cụ Top ơi cho em hỏi, em đi i30 pre, dạo này xe khá ì,thườg đi trong thành phố thấy máy gầm to hơn bt lúc đi trong phố, chuyển số chậm, máy ko bốc, mà đi đi từ từ ở chế độ idle lúc tăng tốc có nghe thấy tiếng gõ nhẹ, cụ chẩn cho em với. ( lọc gió động cơ em mới vệ sinh, vẫn màu vẫn sạch, lọc xăng mới thay lúc 2,5 vạn, h là 2,8 vạn) mà h đi đường em cảm giác thấy gai gai chân ga, dưới gầm xe
Cái món nỳ phức tạp lém cụ ạ, em không thể làm àm online được, mong cụ thông cảm.

Chào bác Top!
Xe tôi Huynhdai i30 đời 2008, chạy 2 vạn Km. Hai tháng trước chạy đường HCM buồn ngủ húc bánh bên phải vào đống đá làm đường. Sau đó vẫn chạy bình thường, mãi tuần vừa rồi mới phát hiện ra bánh trước bên phải hơi bị nghiêng (hơi choãi ra ngoài).
Mang xe đến Huynhdai Ngọc Khánh kiểm tra (đồng thời kiểm tra 02 bệnh có sẵn của xe " Cợm lên tay lái khi đánh lái" và "cảnh báo VDC OFF")
Công việc đã làm sau khi kiểm tra như sau:
-Thay cây giảm sóc trước phải, thay Rôtuyn lái ngoài phải.(cây giảm sóc do va chạm nên bị hơi cong).
- Tháo trụ lái, tháo cột lái chỉnh lại
- Thay công tắc đèn phanh (khi kiểm tra mới biết mất đèn phanh)
Kết quả:
* Bánh trước phải đã thẳng lại
* Hết bệnh "cợm lên tay lái" tuy nhiên tay lái hơi nặng hơn trước (thể hiện "độ nhậy" tự cân bằng lái ko bằng trước), tay lái tự cân bằng bị lệch sang phải khoảng 10 độ thể hiện xe nhao sang phải ( mặc dù đi ở chỗ đường bằng phẳng).
* Cảnh báo VDC OFF ko xử lý được. Thợ "hãng" nói có thể hỏng cảm biến góc lái gắn liền với cột lái, để theo dõi thêm và có thể phải thay cả cột lái.
Hiện tượng cảnh báo "VDC OFF" hiện nay như sau:
- Khởi động vào số "D" Ko ga đi cả buổi ko bị cảnh báo, khi đặt chân ga và thốc nhẹ ga thì xuất hiện cảnh báo "VDC OFF".
- Vào số lùi "R" thì thốc ga thoải mái ko bị cảnh báo nói trên.

Vậy, nhờ Bác Top tư vấn hộ hai vấn đề trên:
* Tự cân bằng lái bị lệch
* Cảnh báo "VDC OFF" như đã nói trên.

Cám ơn bác Top nhiều!
Hai cái tồn tại của V2 nhà cụ nó có liên quan đến nhau, em không biết cụ đưa xe vào hãng nào mà làm ăn kiểu đó. Nhà cháu dự là họ không biết cài đặt lại vị trí tay lái sau tai nạn hoặc tháo lắp các cụm chi tiết của HT lái, HT gầm, sau khi cài đặt lại chắc tới 80% V2 của cụ sẽ ngon trở lại, còn 20% có thể do khung xe, gầm xe đã bị biến dạng khi va chạm, cái biến dạng này mắt thường khó có thể nhìn thấy, việc thay thế phụ tùng chỉ là những thứ nhìn thấy được bằng mắt thường.

mcat

Xe đạp
Hờ, phải nói bác Tốp xây nhà cao thật là cao và nhanh thật là nhanh ! Giờ đã là F5 rồi. Chúc nhà bác ngày càng đông, dù như thế làm bác thêm rách việc!
Em có câu chuyện hỏi bác từ tận tháng 3, tháng 5 về vụ chìa khóa thông minh của KF nhà em. Sai thông số nên không làm được chìa xơ cua. Bác bảo phải chờ. Em thấy tình hình không cấp thiết lắm nên vẫn dài cổ đợi. Nhưng cổ dài quá rồi, bác xem giúp nhà em phải làm thế nào để có thêm một chìa nữa.
Số VIN của xe em là KNAFU411BAA099356. Mong bác chỉ giáo giúp em. Cảm ơn bác!
Hây gia!!! Vụ này của mợ thì khoai lắm, bọn em bên Hyundai nhờ bọn KIA thì bọn nó có vẻ không nhiệt tình hơn nữa đó không phải là trách nhiệm của tụi nó. Tuy nhiên em sẽ cố gắng lại lần nữa xem sao.
Vậy là bác vẫn còn nhớ vụ của em. Ti nhiên báo cáo bác là em đã xử lý xong roài. Hóa ra không phải sai thông số. Giờ lại cài chìa khóa ngon choét. Nếu có gì khoai hơn em lại nhờ vả bác nhé! Cảm ơn bác!

nguyenthedzung

Xe tải
Cái món nỳ phức tạp lém cụ ạ, em không thể làm àm online được, mong cụ thông cảm.

Hai cái tồn tại của V2 nhà cụ nó có liên quan đến nhau, em không biết cụ đưa xe vào hãng nào mà làm ăn kiểu đó. Nhà cháu dự là họ không biết cài đặt lại vị trí tay lái sau tai nạn hoặc tháo lắp các cụm chi tiết của HT lái, HT gầm, sau khi cài đặt lại chắc tới 80% V2 của cụ sẽ ngon trở lại, còn 20% có thể do khung xe, gầm xe đã bị biến dạng khi va chạm, cái biến dạng này mắt thường khó có thể nhìn thấy, việc thay thế phụ tùng chỉ là những thứ nhìn thấy được bằng mắt thường.
Chào Cụ Top ạ, mấy hôm nay nhà cháu bị bệnh giống nhà Cụ này, Cụ sang bắt bệnh giúp chúng em với ạ, em đi Click được 3 vạn rồi Cụ ạ!
Cụ Top ơi cho em hỏi, em đi i30 pre, dạo này xe khá ì,thườg đi trong thành phố thấy máy gầm to hơn bt lúc đi trong phố, chuyển số chậm, máy ko bốc, mà đi đi từ từ ở chế độ idle lúc tăng tốc có nghe thấy tiếng gõ nhẹ, cụ chẩn cho em với. ( lọc gió động cơ em mới vệ sinh, vẫn màu vẫn sạch, lọc xăng mới thay lúc 2,5 vạn, h là 2,8 vạn) mà h đi đường em cảm giác thấy gai gai chân ga, dưới gầm xe

Xin mạn phép cụ Tóp cho em Đoàn Dự trường hợp 2 bác này nhé! Thanks cụ.
Xe FT của em đi 2van cũng giống như vụ i30 của cụ Triển, và cụ Tu Tu. Em đưa sang gara Thế Sơn ở chỗ cụ Cua sửa:
1. Thay dầu + lọc dầu (do xe em đã đến kỳ thay)
2. Thay nước xanh làm mát
3. Đánh bugi
4. Rửa van không tải (cái này khá bẩn)
5. Kiểm tra áp suất lốp
6. Một số động tác khác ....

Tình trạng xe sau đó: xe êm hơn, ga nhạy hơn, xe đi đỡ ồn hơn, các điểm chuyển số êm hơn không còn vụ ì và giật mỗi khi xe tự động chuyển số. Đặc biệt tiếng gõ khi tăng ga "đã hết" (em để trong ngoặc kép vì còn cần phải kiểm chứng sau 1 tuần chạy xe đã mới nói chắc được, nhưng trước mắt 2 ngày vừa rồi không nghe thấy tiếng gõ nữa). Các bác thử làm như xe em xem.
Chúc các bác sớm xử lý được vợ 2.

Chỉnh sửa cuối:

Nguyen Ha

Xe đạp
Hai cái tồn tại của V2 nhà cụ nó có liên quan đến nhau, em không biết cụ đưa xe vào hãng nào mà làm ăn kiểu đó. Nhà cháu dự là họ không biết cài đặt lại vị trí tay lái sau tai nạn hoặc tháo lắp các cụm chi tiết của HT lái, HT gầm, sau khi cài đặt lại chắc tới 80% V2 của cụ sẽ ngon trở lại, còn 20% có thể do khung xe, gầm xe đã bị biến dạng khi va chạm, cái biến dạng này mắt thường khó có thể nhìn thấy, việc thay thế phụ tùng chỉ là những thứ nhìn thấy được bằng mắt thường.[/QUOTE]

Mong cụ Top giup chỉ dẫn hộ tôi phải đưa đến địa chỉ nào? để xử lý "hai cái tồn tại trên" ạ ? Tôi nhờ Cụ chỉ dẫn giúp và có thể hẹn ngày nào đó Cụ trực tiếp kiểm tra giúp hộ được ko ạ ?
Cám ơn cụ nhiều !

trienchieu12

Xe tăng
Xin mạn phép cụ Tóp cho em Đoàn Dự trường hợp 2 bác này nhé! Thanks cụ.
Xe FT của em đi 2van cũng giống như vụ i30 của cụ Triển, và cụ Tu Tu. Em đưa sang gara Thế Sơn ở chỗ cụ Cua sửa:
1. Thay dầu + lọc dầu (do xe em đã đến kỳ thay)
2. Thay nước xanh làm mát
3. Đánh bugi
4. Rửa van không tải (cái này khá bẩn)
5. Kiểm tra áp suất lốp
6. Một số động tác khác ....

Tình trạng xe sau đó: xe êm hơn, ga nhạy hơn, xe đi đỡ ồn hơn, các điểm chuyển số êm hơn không còn vụ ì và giật mỗi khi xe tự động chuyển số. Đặc biệt tiếng gõ khi tăng ga "đã hết" (em để trong ngoặc kép vì còn cần phải kiểm chứng sau 1 tuần chạy xe đã mới nói chắc được, nhưng trước mắt 2 ngày vừa rồi không nghe thấy tiếng gõ nữa). Các bác thử làm như xe em xem.
Chúc các bác sớm xử lý được vợ 2.
Cám ơn cụ, em đã mang ra chỗ cụ Vietvoiz làm các động tác trên chỉ trừ chưa thay nước làm mát và rửa van không tải và đi đg có cảm giác êm hơn nhưng buổi chiều về có thể đường đông nên ko nghe đc rõ, còn cái van không tải nằm ở đâu cụ nhỉ, cụ chỉ em với em thử làm sạch xem sao

schumi

Xe tải
Thưa cụ TOP và các cụ,Getz 1.1 nhà em đã chạy được 5000km.Hôm vừa rồi em có việc đi em nó vào trong một nhà xưởng rộng,yên tĩnh,kiểu như trong gara đó.Em cho chạy garanti số 1,chân ko chạm vào ga,côn hay phanh gì cả.Nghe kỹ thấy em nó kêu két két,rồi khục khục,nhỏ thôi nhưng nghe kĩ thì thấy không bình thường lắm.Vào số lùi rồi cũng nhả hết côn và ko đi ga,cũng nghe tiềng lục khục rất khó chịu.Nghe tiếng thì như kiểu phát ra dưới gầm xe vọng lên,trình độ miêu tả của em hơi bị kém nên cũng chỉ phát biểu hiện tượng được đến như thế.Có cụ nào đã để ý đến em nó và từng thấy điều gì đó bất ổn như thế rồi thì chỉ em với.Hoặc các cụ có lúc nào rảnh,thử bớt tí thời gian test xe các cụ rồi lên khoe với em,cho em yên tâm với.Đi bảo dưỡng hỏi cũng được thôi nhưng em sợ bọn nó nhác bảo hành rồi lại phán em nó vẫn bình thường dù có bệnh gì đó thật thì tội em nó lắm.Mong các cụ chỉ giáo!em sẽ vodka nhiệt tình ạ.

nguyenthedzung

Xe tải
Cái này nhà em chịu bác ạ. Em đâu có phải dân kỹ thuật đâu bác :D. Bác thử quá giang sang chỗ bác Cua xem.
Cám ơn cụ, em đã mang ra chỗ cụ Vietvoiz làm các động tác trên chỉ trừ chưa thay nước làm mát và rửa van không tải và đi đg có cảm giác êm hơn nhưng buổi chiều về có thể đường đông nên ko nghe đc rõ, còn cái van không tải nằm ở đâu cụ nhỉ, cụ chỉ em với em thử làm sạch xem sao

Thưa cụ TOP và các cụ,Getz 1.1 nhà em đã chạy được 5000km.Hôm vừa rồi em có việc đi em nó vào trong một nhà xưởng rộng,yên tĩnh,kiểu như trong gara đó.Em cho chạy garanti số 1,chân ko chạm vào ga,côn hay phanh gì cả.Nghe kỹ thấy em nó kêu két két,rồi khục khục,nhỏ thôi nhưng nghe kĩ thì thấy không bình thường lắm.Vào số lùi rồi cũng nhả hết côn và ko đi ga,cũng nghe tiềng lục khục rất khó chịu.Nghe tiếng thì như kiểu phát ra dưới gầm xe vọng lên,trình độ miêu tả của em hơi bị kém nên cũng chỉ phát biểu hiện tượng được đến như thế.Có cụ nào đã để ý đến em nó và từng thấy điều gì đó bất ổn như thế rồi thì chỉ em với.Hoặc các cụ có lúc nào rảnh,thử bớt tí thời gian test xe các cụ rồi lên khoe với em,cho em yên tâm với.Đi bảo dưỡng hỏi cũng được thôi nhưng em sợ bọn nó nhác bảo hành rồi lại phán em nó vẫn bình thường dù có bệnh gì đó thật thì tội em nó lắm.Mong các cụ chỉ giáo!em sẽ vodka nhiệt tình ạ.
Chắc cụ ít đọc các bài của em nên vẫn đưa vấn đề tiếng ồn lên đây, trong rất nhiều bài em đều nói rằng "mong mọi người thông cảm" vì ở trên này tai em bị điếc, vì vậy em không dám phán gì cả vì sợ các cụ lại chọc em là "Thầy bói xem voi".

schumi

Xe tải
Hic,bị đau thì mới đi bác sĩ chứ lúc khỏe không mấy người lo.Lấn sau em sẽ rút kinh nghiệm.Dù sao cũng cám ơn bác nhiều..Em mới vodk bác nên nợ bác rượu vậy.

Nguyen Ha

Xe đạp
Hai cái tồn tại của V2 nhà cụ nó có liên quan đến nhau, em không biết cụ đưa xe vào hãng nào mà làm ăn kiểu đó. Nhà cháu dự là họ không biết cài đặt lại vị trí tay lái sau tai nạn hoặc tháo lắp các cụm chi tiết của HT lái, HT gầm, sau khi cài đặt lại chắc tới 80% V2 của cụ sẽ ngon trở lại, còn 20% có thể do khung xe, gầm xe đã bị biến dạng khi va chạm, cái biến dạng này mắt thường khó có thể nhìn thấy, việc thay thế phụ tùng chỉ là những thứ nhìn thấy được bằng mắt thường.[/QUOTE]

Mong cụ Top giup chỉ dẫn hộ tôi phải đưa đến địa chỉ nào? để xử lý "hai cái tồn tại trên" ạ ? Tôi nhờ Cụ chỉ dẫn giúp và có thể hẹn ngày nào đó Cụ trực tiếp kiểm tra giúp hộ được ko ạ ?
Cám ơn cụ nhiều ![/QUOTE]

Trạng thái
Thớt đang đóng