Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Cụ HardTop lại cho cháu hỏi về dầu, nhưng lần này là về dầu hộp số A.T của con Kia Morning.
Hôm thứ 5 tuần trước em có đi thay dầu máy ở 199MK theo định kỳ, xe em đi được 2 vạn Km nên em bảo chú KT thay dầu là kiểm tra luôn hộ em dầu hộp số, chú ấy chuyển các số sau rồi thì chuyển về N rồi rút que thăm ra kiểm tra bảo là dầu hộp số thiều 1 chút thế là chú ấy rót thêm vào.
Hôm nay em đi từ Hà Nội đến Hải Dương khoảng 50km xuống ăn sáng thế là em cũng thử chuyển các số rồi chuyển về N để nổ máy và ra kiểm tra thấy dầu hộp số quá vạch Hot độ 0.5 Cm . Em đi tiếp khoảng 150km thì ko thấy vấn đề gì. Nhưng vào mạng đọc 1 số thông tin bảo dầu hôp số thừa 1 chút cũng nguy hiểm . Em sợ quá ! Mong cụ tư vấn dùm em với có cần rút bơt ra không, và nếu rút thì rút ở đâu.
Thanks cụ nhiều (b)
Thứ nhất là cụ đo như thế là không chuẩn, kể cả đo lúc nóng thì cũng phải tắt máy, để một tí cho nó xuống bọt dầu rồi hãy đo, thứ 2 là có thừa tí dầu cũng không sao cả, chỉ tốn tiền mua dầu thôi.

linhnm

Xe tải
Cụ Top ơi bình thường chả có bệnh gì tự nhiên bị cái bệnh này khó chịu quá cụ à :)) đề thì 500 mà máy vẫn nổ mới tài, sau đó đợi 1 chút cho nóng máy thì lên được 800 vào số thì lại tụt xuống 500 máy ì ra không thèm đi xong vọt phát lên 2k giật cả mình cụ à. Nguy hiểm quá:^) nhưng sau khi đi được 1 đoạn thì lại bình thường thế mới lạ cụ à:D . Hum nèo cháu phải nhờ cụ thôi vì cái hộp số của cháu từ P về R hay từ R về P thì lại kêu nên phải nhờ cụ khám trực tiếp rùi :102:
Chúc cụ đầu tuần vui vẻ (c)

Cụ Top ơi bình thường chả có bệnh gì tự nhiên bị cái bệnh này khó chịu quá cụ à :)) đề thì 500 mà máy vẫn nổ mới tài, sau đó đợi 1 chút cho nóng máy thì lên được 800 vào số thì lại tụt xuống 500 máy ì ra không thèm đi xong vọt phát lên 2k giật cả mình cụ à. Nguy hiểm quá:^) nhưng sau khi đi được 1 đoạn thì lại bình thường thế mới lạ cụ à:D . Hum nèo cháu phải nhờ cụ thôi vì cái hộp số của cháu từ P về R hay từ R về P thì lại kêu nên phải nhờ cụ khám trực tiếp rùi :102:
Chúc cụ đầu tuần vui vẻ (c)
Lúc nào rảnh cụ qua ngay Viglacera em check trực tiếp cho cụ, có thể chỉ cần reset lại là OK.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Bẩm cụ Top, hum thứ 7 vừa rồi mang Getz 1.1 xuống HDGP bảo dưỡng 6000km, dưng làm rất nhanh (chỉ tầm 25-30 phút) với nại chi phí vô cùng ít (chỉ thay mỗi dầu máy) mà không thấy lói gì đến thay lọc gió......gì cả. Bẩm cụ như vậy đã chuẩn chưa ạ:102:

Nescafe

Xe đạp
Cụ HT cho cháu hỏi nhờ tí, xe nhà cháu KM 2010 hôm chiều thứ bảy (27/2) đi dán fillm bên LL về thì sáng nay thấy hiện tượng lạ: Cài số lùi thì màn hình trên gương báo lỗi bằng chữ Hàn và có tiếng kêu tút kéo dài cho đến khi cháu thoát khỏi số lùi. Mặc dù các cụ trên này đã cảnh báo là các chú thợ khi phun nước rửa kính bên trong xe phía táp lô có thể làm chập một số thứ về điện nhưng ngay sau khi dán film về thì chưa có hiện tượng này, giờ mới thấy. Cụ cho cháu biết phải làm thế nào bây giờ và phải mang xe đến đâu, cháu gọi cho cậu sâu bên LL để phản ánh thì cậu ý bảo chưa gặp ca này bao giờ :^). Cháu cảm ơn cụ

danmexe

Xe điện
Nó có hỏng hóc gì đâu cụ ơi! Có cái lẫy nhỏ màu đen ở ngay chỗ cơ cấu khóa cửa trên cánh cửa bị gạt sang chế độ "lock" do thợ rửa xe lau dẻ, cụ gạt lại "Free" là OK.
Vâng,rất cám ơn cụ(b).Để em chạy xuống xem thế nào..Thế mà em cứ tưởng nó bị hỏng chốt:102:

quansai07

Xe máy
Sorry bác HT cùng các bác, vấn đề nắp bình xăng không bung ra của xe i30 em nhớ đã đọc rồi nhưng tìm kiếm lại trên diễn đàn thì không thấy, bác HT hoặc các bác còn nhớ cách khắc phục xin chỉ em với. Để vậy bực mình quá.

Bẩm cụ Top, hum thứ 7 vừa rồi mang Getz 1.1 xuống HDGP bảo dưỡng 6000km, dưng làm rất nhanh (chỉ tầm 25-30 phút) với nại chi phí vô cùng ít (chỉ thay mỗi dầu máy) mà không thấy lói gì đến thay lọc gió......gì cả. Bẩm cụ như vậy đã chuẩn chưa ạ:102:
Xưởng nào mà chả thích vẽ việc ra nhằm mục đích thu tiền, họ làm thế nào là do họ dựa vào tình trạng xe cụ đang sử dụng. 6000km chỉ cần làm thế thôi, lọc thì sẽ thay ở 12000km cùng với dầu thay lần 2, lọc gió chỉ cần thổi sạch bằng khí nén.

Cụ HT cho cháu hỏi nhờ tí, xe nhà cháu KM 2010 hôm chiều thứ bảy (27/2) đi dán fillm bên LL về thì sáng nay thấy hiện tượng lạ: Cài số lùi thì màn hình trên gương báo lỗi bằng chữ Hàn và có tiếng kêu tút kéo dài cho đến khi cháu thoát khỏi số lùi. Mặc dù các cụ trên này đã cảnh báo là các chú thợ khi phun nước rửa kính bên trong xe phía táp lô có thể làm chập một số thứ về điện nhưng ngay sau khi dán film về thì chưa có hiện tượng này, giờ mới thấy. Cụ cho cháu biết phải làm thế nào bây giờ và phải mang xe đến đâu, cháu gọi cho cậu sâu bên LL để phản ánh thì cậu ý bảo chưa gặp ca này bao giờ :^). Cháu cảm ơn cụ
Điện trên xe là điện 12volt nên nó không chết ngay như điện dân dụng vì điện áp thấp, không dẫn điện, nước này chui vào các hộp điều khiển và phá mạch theo kiểu điện phân rồi mới làm hỏng các chức năng điều khiển. Xe cụ KM thì có thể mang vào các xưởng của Hyundai hoặc Kia đều có thể xử được. Bên LL nào đó có thể họ không nói đúng sự thật thôi chứ bọn em thì gặp nhiều lắm rồi và không ít lần đưa ra cảnh báo ở đây.

Santa Cruise

Xe hơi
Bẩm cụ Top, xe em Forte chạy được gần 10000km có một số vấn đề nhỏ nhờ cụ hướng dẫn giúp em trong lần bảo dưỡng sắp tới với.
1. Nghe nhạc thỉnh thoảng reset lại từ đầu nếu bóp còi nhìu khi đi trên đoạn đường ngắn, em nghỉ do chạy ít nên sạc ko đủ khi bóp nhìu ko biết đúng ko cụ. Lần trước cụ đã hướng dần các đệ HD về việc chỉnh sửa relay còi gì đó thì hết, ko biết HD BìnhTriệu 387 QL13 trong Nam này có làm được ko cụ?
2. Ở đó chắc họ chỉnh được chân phanh thấp bằng chân ga cụ nhỉ?
3. Bluetooth sau khi connect với đthoại thì sau mỗi cuộc gọi thì tự tắt như thế cũng bất tiện ko biết có cách nào giữ connect bình thường sau mỗi cuộc gọi ko cụ?
4. Trong các thớt trước cụ có bảo 10000km thì đảo lốp, nâng gầm xem ốc vít có rơ ko, thay dầu, lọc dầu, thổi bụi lọc gió. Vậy có nên thay lọc điều hòa ko hay rửa sạch là được. Ngoài ra có cần cắm máy scan vào xe xem các thông số vận hành có bình thường ko hả cụ?
5. Ngoài ra còn làm gì ko cụ? Xin lỗi cụ em hơi dài dòng vì ko biết gì về xe cả. Thanks cụ nhìu.

Bẩm cụ Top, xe em Forte chạy được gần 10000km có một số vấn đề nhỏ nhờ cụ hướng dẫn giúp em trong lần bảo dưỡng sắp tới với.
1. Nghe nhạc thỉnh thoảng reset lại từ đầu nếu bóp còi nhìu khi đi trên đoạn đường ngắn, em nghỉ do chạy ít nên sạc ko đủ khi bóp nhìu ko biết đúng ko cụ. Lần trước cụ đã hướng dần các đệ HD về việc chỉnh sửa relay còi gì đó thì hết, ko biết HD BìnhTriệu 387 QL13 trong Nam này có làm được ko cụ?
2. Ở đó chắc họ chỉnh được chân phanh thấp bằng chân ga cụ nhỉ?
3. Bluetooth sau khi connect với đthoại thì sau mỗi cuộc gọi thì tự tắt như thế cũng bất tiện ko biết có cách nào giữ connect bình thường sau mỗi cuộc gọi ko cụ?
4. Trong các thớt trước cụ có bảo 10000km thì đảo lốp, nâng gầm xem ốc vít có rơ ko, thay dầu, lọc dầu, thổi bụi lọc gió. Vậy có nên thay lọc điều hòa ko hay rửa sạch là được. Ngoài ra có cần cắm máy scan vào xe xem các thông số vận hành có bình thường ko hả cụ?
5. Ngoài ra còn làm gì ko cụ? Xin lỗi cụ em hơi dài dòng vì ko biết gì về xe cả. Thanks cụ nhìu.
Về quy trình BD thì em không nói lại ở đây vì dài quá, cụ hãy tin tưởng vào xưởng vì họ biết rõ xe cụ chạy trong điều kiện nào thì phải làm những gì. Công suất còi là khá nhỏ so với bình điện và máy phát nên bấm còi nhiều chỉ hại tai và hại còi.
Chân phanh chỉnh được nhưng không nhiều, thợ vườn cũng làm được.
Bluetooth bị ngắt như vậy có thể là do máy của cụ không hợp chuẩn với bluetooth Audio của xe.
Việc dùng máy scan là bắt buộc trong quy trình bảo dưỡng, lọc gió điều hòa thì thay hay không phụ thuộc vào môi trường và cách sử dụng HTDH của chủ xe, lọc này có loại thay, có loại tận dụng được bằng cách giặt lại.
Túm lại là cụ nên tin tưởng vào bác sỹ khi cần phải đi viện.

Carens_SX

Xe buýt
Cụ Hardtop đã cảnh báo anh em khá nhiều về vụ dán kính nhưng nếu không dán thì nóng quá... Vậy cụ có cách nào bảo vệ phần điện khi đi dán kính không cụ, vì thực tế ở chỗ nào khi dán film đều phải xịt nước lên kính cụ ạ..

Maicon Phang

Xe hơi
Thứ nhất là cụ đo như thế là không chuẩn, kể cả đo lúc nóng thì cũng phải tắt máy, để một tí cho nó xuống bọt dầu rồi hãy đo, thứ 2 là có thừa tí dầu cũng không sao cả, chỉ tốn tiền mua dầu thôi.
Một lần nữa cảm ơn cụ, cụ giải tỏa cho em cái đầu rồi!
Hết Vodka tặng cụ rồi! Cụ dùng tạm cái này vậy (b)(b)(b)

Santa Cruise

Xe hơi
Về quy trình BD thì em không nói lại ở đây vì dài quá, cụ hãy tin tưởng vào xưởng vì họ biết rõ xe cụ chạy trong điều kiện nào thì phải làm những gì. Công suất còi là khá nhỏ so với bình điện và máy phát nên bấm còi nhiều chỉ hại tai và hại còi.
Chân phanh chỉnh được nhưng không nhiều, thợ vườn cũng làm được.
Bluetooth bị ngắt như vậy có thể là do máy của cụ không hợp chuẩn với bluetooth Audio của xe.
Việc dùng máy scan là bắt buộc trong quy trình bảo dưỡng, lọc gió điều hòa thì thay hay không phụ thuộc vào môi trường và cách sử dụng HTDH của chủ xe, lọc này có loại thay, có loại tận dụng được bằng cách giặt lại.
Túm lại là cụ nên tin tưởng vào bác sỹ khi cần phải đi viện.
Cám ơn cụ đã tư vấn ngay, thế mà lần bảo dưỡng 5000km vừa rồi TH chả dùng máy gì cả chỉ thay dầu, xem gầm xe và chỉnh gì hai con ốc chổ rotyn lái thôi ạ, chắc lần nay em vọt sang Hyundai bảo dưỡng vậy.

danmexe

Xe điện
Nó có hỏng hóc gì đâu cụ ơi! Có cái lẫy nhỏ màu đen ở ngay chỗ cơ cấu khóa cửa trên cánh cửa bị gạt sang chế độ "lock" do thợ rửa xe lau dẻ, cụ gạt lại "Free" là OK.
Cụ Tóp ơi: em xem lại thì chả thấy có cái lẫy nào cả,xem kỹ vẫn không thấy gì:102:...Cụ nói rõ thêm cho em tí được không?

Nong Dan 30U

Xe đạp
Chào bác Hardtop ! Bác cho E hỏi tí tì ti ạh
E mới mua ST2010 và chạy được 4400 km thì bây giờ E phải làm những gì và đến đâu bảo dưỡng xe okie nhứt ? E đang ở Cầu giấy
- Hộp Engine coolant của E chỉ còn 1 nửa, E có phải đổ thêm không và nên đổ loại nào ạ ?
- E đang định đi thay dầu vì E chuẩn bị chạy khoảng 800 km trong ngày vào cuối tuần này, E nên thay trước hay đi về xong thì thay ?
- E đang lo lắng không hiểu xe của E có bị làm sao không mà chạy Pháp Vân - Cầu Giẽ tốc độ tối đa chỉ đạt 110km/h ( đã đạp kịch sàn chân ga, kể cả 2 chế độ số )

Bác giúp E với nhé !

hat65

Xe điện
bác cho em hỏi về cách thăm dầu hộp số AT của mọi hãng xe đều là tắt máy rồi mới đo hay mỗi hãng mỗi kiểu ạ

Tonbo

Xe đạp
Hỏi bác Hardtop:

1. Xe nhà em mới đi được 3 ngàn km, Verna Hyundai 2010.
Khoảng vài tuần nay có hiện tượng: sáng ra cắm khóa, đề nhẹ cái là nổ ngay. Lòng vòng đi đâu đó trong thành phố khoảng chừng một tiếng, dừng xe, khởi động máy lại thì phải èhn.. èhn.. èhn... một lúc (lâu hơn buổi sáng rất nhiều) mới thấy khởi động được. Để xe ca ngày, buổi chiều muộn khởi động thì lại nhanh, được ngay.

Tại sao lại như vậy? Có cần phải đưa đi đâu check không?

2. Cách đây lâu lâu, em có hít nhẹ phải bottom một bác 2 cầu do mải ngắm "mông" xe ấy có đính cái logo otofun, trên đường Phạm Ngọc Thạch lúc tắc đường... Xe bác ấy ko sao, nhưng mũi xe nhà em lõm một tí ti. Thực ra cũng chả vấn đề gì nhưng mà mọi người cứ nhìn vào mũi xe nhà em mà thương thương. Vậy, nếu đi mỹ viện lại tí mũi bị lõm ấy thì nên như thế nào? Ở đâu? Hết khoảng mấy tiền? Mất khoảng bao thời gian? Có dùng dịch vụ bảo hiểm được không ạ?

PS. Giai nhà đi vắng, chẳng biết hỏi ai nên phải lên đây phiền bác tư vấn & giải đáp giúp. Tks bác...

Cụ Tóp ơi: em xem lại thì chả thấy có cái lẫy nào cả,xem kỹ vẫn không thấy gì:102:...Cụ nói rõ thêm cho em tí được không?
Trên cánh cửa sau, chỗ gần cái ngàm khóa thì xe nào cũng có cái lấy ấy, cụ không thấy có thể do cụ chưa tìm thấy.

Chào bác Hardtop ! Bác cho E hỏi tí tì ti ạh
E mới mua ST2010 và chạy được 4400 km thì bây giờ E phải làm những gì và đến đâu bảo dưỡng xe okie nhứt ? E đang ở Cầu giấy
- Hộp Engine coolant của E chỉ còn 1 nửa, E có phải đổ thêm không và nên đổ loại nào ạ ?
- E đang định đi thay dầu vì E chuẩn bị chạy khoảng 800 km trong ngày vào cuối tuần này, E nên thay trước hay đi về xong thì thay ?
- E đang lo lắng không hiểu xe của E có bị làm sao không mà chạy Pháp Vân - Cầu Giẽ tốc độ tối đa chỉ đạt 110km/h ( đã đạp kịch sàn chân ga, kể cả 2 chế độ số )

Bác giúp E với nhé !
SF 2010 thì là máy dầu roài, 5000 km bảo dưỡng 1 lần, cụ ở cầu giấy thì ra 139 hoặc 66 Phạm Văn Đồng là tiện, nên đi thay dầu và BD trước chuyến đi xa như thế và cụ càng nên đi vì xe cụ đang bệnh nặng, xe người ta chạy 190km/h trong SG đới, cụ chưa xem à? Đến đó cụ làm văn tả cảnh là người ta sẽ biết phải làm gì.

Theo tôi hiểu thì đo dầu máy hay dầu số nên đo lúc máy nguội là chuẩn nhất
Cụ nói chuẩn, em toàn làm thế và làm trước mỗi chuyến đi xa xa chút. Hãng nào thì cách kiểm tra cũng như nhau cả thôi, riêng Mẹc và Ssangyong thì ở một số model muốn thăm dầu HS phải có một cái thước chuyên dụng.

Hỏi bác Hardtop:

1. Xe nhà em mới đi được 3 ngàn km, Verna Hyundai 2010.
Khoảng vài tuần nay có hiện tượng: sáng ra cắm khóa, đề nhẹ cái là nổ ngay. Lòng vòng đi đâu đó trong thành phố khoảng chừng một tiếng, dừng xe, khởi động máy lại thì phải èhn.. èhn.. èhn... một lúc (lâu hơn buổi sáng rất nhiều) mới thấy khởi động được. Để xe ca ngày, buổi chiều muộn khởi động thì lại nhanh, được ngay.

Tại sao lại như vậy? Có cần phải đưa đi đâu check không?

2. Cách đây lâu lâu, em có hít nhẹ phải bottom một bác 2 cầu do mải ngắm "mông" xe ấy có đính cái logo otofun, trên đường Phạm Ngọc Thạch lúc tắc đường... Xe bác ấy ko sao, nhưng mũi xe nhà em lõm một tí ti. Thực ra cũng chả vấn đề gì nhưng mà mọi người cứ nhìn vào mũi xe nhà em mà thương thương. Vậy, nếu đi mỹ viện lại tí mũi bị lõm ấy thì nên như thế nào? Ở đâu? Hết khoảng mấy tiền? Mất khoảng bao thời gian? Có dùng dịch vụ bảo hiểm được không ạ?

PS. Giai nhà đi vắng, chẳng biết hỏi ai nên phải lên đây phiền bác tư vấn & giải đáp giúp. Tks bác...
Ái dà dà, thế là nhận ra Mợ rồi nhá!!!! Cái bệnh ấy liên quan đến cái bơm xăng và hệ thống tận dụng khí bay hơi bình xăng, nói chung là không cần sửa và không nên sửa vì không phải nhiều người trị được bệnh này nên rất dễ thành lợn què.
Vấn đề đồng, sơn, bảo hiểm em không biết tí gì nên từ lần sau Mợ gọi cho Bảo hiểm hỏi nhá, còn làm ở đâu thì cứ Hãng mà vô, hãng nào thì chém chứ em thấy hãng Hyundai ở Vịt ta thì không chém đâu, tuy nhiên cũng hơi mắc hơn gara cỏ chút.

Máy bị đơ

Xe điện
Nhão Tóp thấy ái là tư vấn khác hẳn:P:P:P
Hôm nào bố trí được làm mấy thứ lặt vặt đới:^)

Trạng thái
Thớt đang đóng