[Funland] Hỏa táng có tội nghiệp cho các cụ già?!

WatermanEdson

Xe hơi
Em cũng ủng hộ phương án hoả táng, văn minh, lịch sự và thuận tiện cho người ở lại.

Nậm Pịa

Xe tải
Cá nhân em ủng hộ việc hoả táng: văn minh, sạch sẽ, gọn gàng, làm 1 lần cho đỡ mệt mỏi.

konachi102

Xe buýt
Theo em cụ xin lấy đứa con . về nuôi . Nó ko biết bm nó. thì sau hương khói cho cụ . Chứ nghe cụ nói ng nhà thế cũng chán

Dungha206

Xe hơi
Ngày trước bố mẹ em cũng kêu không hỏa táng đâu. Nóng lắm. Rồi mấy thằng em họ cũng bảo các cụ về kêu nóng.
Đến giờ này thì bảo thôi, có đi thì hỏa tảng cho nó sạch. Đi mấy đám hỏa táng rồi thấy sạch sẽ nhanh gọn nên chắc cụ đỏi ý.
Các cụ nhà em cũng đổi ý rồi. Thấy làm hỏa táng gọn nhẹ. Bốc mộ mệt quá. Nhưng mà miền Bắc mình vẫn hỏa xong chôn chứ không rải sông như miền Nam được. Chỗ các cụ cũng chuẩn bị rồi. Tiền các cụ có rồi. Chả lý gì mình không theo ý các cụ cả. Có điều sau này các cụ đi thì con cháu chắc chỉ năm 2 lần thăm mộ các cụ được vì các cụ thì đưa về quê còn con cháu ở Hà Nội hết.

Hanoi1919

Xe tăng
Em thấy hỏa táng xong đưa các cụ ra sông, hồ hoặc biển lại mát mẻ hơn là trôn các cụ dưới đất cố định, cảm giác các cụ bị gó bó quá. Ý kiến cá nhân em. Sau này xu hướng không xây mộ lên ngồi đấy các bác, nhật và hàn đang như vậy
Hoả táng thì rất tốt cho việc bảo vệ môi trường và tài nguyên nhưng việc đem rải tro ra sông, hồ thì cần xem xét lại. Ai cũng đem tro ra rải xuống Hồ Gươm hay Hồ Tây thì toi ~ :D

blackhole1

Xe điện
Trước em có đọc đâu nói thật cứ chửi tàu khựa nhưng hôm tình cờ đọc được bài viết, về Đặng Tiểu Bình em phục ông ấy về cách giải quyết hậu sự, nguyên thủ quốc gia mà hoả táng rồi trải gio xuống biển, cát bụi lại về với cát bụi. Đâu có như xứ nào đó bé tý bằng mắt muỗi mấy quan khi chết toàn làm khu mả như công viên. Nghĩ mà chán
Cũng giống ông cụ của ta nhưng các chú bên dưới làm trái tâm nguyện ,nói lại mới thấy ông cụ thật văn minh sáng suốt .

Muon_biet

Xe cút kít
Thưa các cụ, em vì bị tai nạn lúc nhỏ nên vô sinh. Em thường xuyên đi làm xa nhà. Dưới quê, mẹ già ở chung với cô em gái. Em gái em cũng không được bình thường nên cũng không chồng con gì. Hai anh em em đều có bệnh nên lo ngại tuổi thọ không cao. Tiền bạc em dư dả; nhà cửa đất đai dưới quê có đủ. Nay mẹ đã già nên cũng lo tính chuyện trăm tuổi của cụ. Định nếu cụ có trăm tuổi thì hỏa táng cụ vì có chôn cất thì mồ mả cũng không ai chăm nom không ai thờ tự. Em và em gái nếu lỡ có gì thì cũng sẽ hiến tạng cứu người và sau khi chết thì cũng hiến xác cho trường y. Nhưng người dân quê em ít nhiều “lên án” chuyện hỏa táng. Theo ý cụ nhà em thì “chết là hết” không phải thờ cúng. Nhưng như vậy có tội cho cụ không ạ?! Em tâm tư lắm vì tiền bạc đất đai có cả chỉ là anh em em có chết đi là không có ai thờ tự cả.
Hỏa táng là hợp lí và tro cốt gửi nhà chùa thì còn lo gì không có người thờ cúng?

vietbamboo

Xe điện
Thưa các cụ, em vì bị tai nạn lúc nhỏ nên vô sinh. Em thường xuyên đi làm xa nhà. Dưới quê, mẹ già ở chung với cô em gái. Em gái em cũng không được bình thường nên cũng không chồng con gì. Hai anh em em đều có bệnh nên lo ngại tuổi thọ không cao. Tiền bạc em dư dả; nhà cửa đất đai dưới quê có đủ. Nay mẹ đã già nên cũng lo tính chuyện trăm tuổi của cụ. Định nếu cụ có trăm tuổi thì hỏa táng cụ vì có chôn cất thì mồ mả cũng không ai chăm nom không ai thờ tự. Em và em gái nếu lỡ có gì thì cũng sẽ hiến tạng cứu người và sau khi chết thì cũng hiến xác cho trường y. Nhưng người dân quê em ít nhiều “lên án” chuyện hỏa táng. Theo ý cụ nhà em thì “chết là hết” không phải thờ cúng. Nhưng như vậy có tội cho cụ không ạ?! Em tâm tư lắm vì tiền bạc đất đai có cả chỉ là anh em em có chết đi là không có ai thờ tự cả.
Vấn đề nằm ở tư tưởng của mẹ cụ. Và theo cháu tư tưởng này có thể thay đổi.
ví dụ: trong gia đình nhà cháu, cách đây 5 năm mà nói đến vấn đề hòa thiêu là các bậc bô lão phản ứng ngay, nhất là thời điểm đó cái đĩa nhập vong của chị "Phan Thị Bích Hằng" nói về nóng khi đốt... làm các cụ hoang mang. Nhưng sau 5 năm qua vẫn các bậc bô lão trong gia đình lại ủng hộ chuyện hỏa táng. Và đây là xu thế, không chỉ ở các thành phố lớn mà đã tràn về quê.
Cụ thử tìm cách nói chuyện với và cụ xem mong muốn ra sao rồi lựa, ngay cả việc hỏa thiêu thì cũng phải cho cụ thời gian. Còn cụ quyết là theo truyền thống thì có hình thức cát táng 1 lần, các nghĩa trang tập trung lớn hiện nay đều có khu vực này cả. Làm 1 hợp đồng với họ, bao mọi dịch vụ, kể cả việc đưa vong linh cụ về chùa...
Một phương án nữa là tìm lại trong họ của mẹ cụ, nói chuyện với bác trưởng và hỗ trợ cả kinh phí... mẹ cụ sẽ yên lòng thôi. Còn sau khi mất thì ngay cả những nước văn minh nhất phần tro cốt sau 50-100 năm họ sẽ tự thu xếp hủy. Chúng ta không cố tính làm ẩu là được rồi.

sakai_yo

Xe lăn
Quê em thì các cụ cho hỏa táng đã là tốt lắm rồi, tiến bộ lắm rồi. chuyện rải sông biển thì còn lâu. Bà cô họ em mới mất còn hỏa táng ra xương rồi vẫn chôn cất xây mộ đá.

paprika

Xe buýt
Ở làng em giờ gần 100% hoả táng, cụ nào mất mà không hoả táng thì rất ít ng đến thăm viếng lúc làm ma, căn bản vì ng dân giờ nhiều bệnh u, bướu, đau xương khớp,... nên họ sợ gặp hơi lạnh của ng đã mất. Nhà nào hoả táng rồi làm ma thì mọi ng đến thăm viếng cũng thấy an tâm.,

zinhaicau

Xe điện
Tư tưởng của cụ em nghĩ là thật cao cả tuyệt vời. Bản thân em cũng có những ý tưởng giống cụ. Mong cụ bình tâm vững tin vào lựa chọn của mình.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cứ hỏa táng cho văn minh Cụ ạ.
Làm một lần, đỡ phải cải táng, khổ con khổ cháu.
Còn thừa tự thì có nhiều cách, nhận con nuôi hoặc lập người thừa tự. Con út của anh cả nó sẽ lo việc đó, nếu nó được nhận tài sản thừa kế.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Ở làng em giờ gần 100% hoả táng, cụ nào mất mà không hoả táng thì rất ít ng đến thăm viếng lúc làm ma, căn bản vì ng dân giờ nhiều bệnh u, bướu, đau xương khớp,... nên họ sợ gặp hơi lạnh của ng đã mất. Nhà nào hoả táng rồi làm ma thì mọi ng đến thăm viếng cũng thấy an tâm.,
Nên như vậy văn minh cụ ạ, chết là hết còn gì đâu mà cứ lăn tăn, ai lăn tăn thì cứ thử hỏi trước khi được sinh ra thì có biết mình ở đâu không ???. Nghĩ nhẹ nhàng cho thanh thản cụ nhỉ.

TÔN

Xe container
Từ những năm 90 ông nội e đã viết di chúc dặn con cháu sau này ông mất đưa đi hoả táng.trong di chúc ông e viết : nhà nước đầu tư hơn chục tỷ để xây đài hoả táng cho nhân dân,cho xã hội văn minh.mình nên theo cái văn minh ấy ( tiền tỷ ngày ấy nó to lắm ko như bây giờ )
Năm 96 bố e mất cũng hoả táng.ngày ấy e nhớ ít người hoả táng lắm.1 tuần có lẽ chỉ có vài ca
E nhớ ko nhầm thì ngay cả bây giờ trên cả nước có mỗi HN là dùng điện táng,các tỉnh toàn dùng gas.ngày xưa thì các tỉnh dùng xăng dầu thì phải

TÔN

Xe container
Tiện đây các cụ cho e hỏi,ở hà nội có chùa nào nhận gửi tro cốt ko ạ ?

wildcat74

Xe điện
Đất nước có hơn 300k km2, 70% là đồi núi. Thế mà ông nào chết đi cũng chiếm vài m2, cá biệt còn hơn nữa- con cháu lấy đâu ra đất mà sinh sống!

TÔN

Xe container
Đất nước có hơn 300k km2, 70% là đồi núi. Thế mà ông nào chết đi cũng chiếm vài m2, cá biệt còn hơn nữa- con cháu lấy đâu ra đất mà sinh sống!
Sang malay thấy cái nghĩa trang của bọn tàu,mộ nó xây quây xung quanh hình tròn,mỗi ngôi rộng phải đến cả trăm m2.thấy cậu HDV bảo đây là nghĩa trang người hoa lớn nhất ở hải ngoại

Long921

Xe tăng
Ông e mất năm 94 ; hồi đó là đợt đầu hoả táng Văn Điển ; rất văn minh ; con cháu về sau không phải khổ ; có trường hợp cá biệt e biết mang hũ tro của bố mẹ đặt luôn lên bàn thờ nhà vợ ; lô đề cờ bạc bán hết nhà cửa ; đúng là có 1 0 2

Sotatca

Xe đạp
Hoả táng thì rất tốt cho việc bảo vệ môi trường và tài nguyên nhưng việc đem rải tro ra sông, hồ thì cần xem xét lại. Ai cũng đem tro ra rải xuống Hồ Gươm hay Hồ Tây thì toi ~ :D
Cụ nói em mới ngợ ra. Đúng là có khi thế thật đấy.