[Funland] Hỏa thiêu tại ấn độ

pain

Xe ba gác
Phóng sự cụ chã vừa up nói gì đấy cụ. Họ có phê phán phong tục này không. Em sợ không dám xem. Tối nay em vừa ăn thịt nướng thơm lừng, nghĩ tới thớt này cũng hơi kinh nhưng vẫn cố ăn được 2 xiên, chỉ giảm độ ngon đi thôi. À do em không dám nhìn ảnh các cụ up trong thớt này nên mới ăn được đấy :D
Em chịu, mợ không xem thì dù tả ra sao cũng chịu. Vấn đề mợ bảo vì ta k quay film chụp ảnh nên Tây lông k biết chứ biết nó cũng bảo ta mọi nên em bảo hỏi anh Gúc thôi.

cadan

Xe container
Đợt rồi em về quê ngoại ở Nam Đàn, 30 năm mới về :)) Cũng bàn chuyện bốc mộ cụ cố, can về phần mộ của dòng họ. Cũng nói chuyện thiêu nhưng ông ngoại em không thích lắm :D ông vẫn muốn sau này chôn, còn cậu em thì muốn thiêu. Khoảng cách 2 thế hệ, thậm chí là 3 có quan điểm khác nhau lắm, cái mừng là thế hệ sau tân tiến hơn. Dù sao cũng nên tôn trọng di nguyện của người chết. Việc bốc mộ em cũng quan sát rồi, nhà nào ngày xưa giàu, đị chủ hay quan lại, họ làm lăng, chôn chặt luôn, có bốc mộ đâu, cho nên nhiều cụ bảo phong tục cũng chả đúng lắm.
Đọc quyển phong tục Việt Nam của Phan Kế Bính có nói vụ này: nhà nghèo chôn sơ sài nên sau 3 năm cải để cho vào hòm tử tế hơn. Còn giàu chôn chặt. Mà dân nghèo lại đông hơn, nên dần ai cũng ... cải
Theo trang này thì lý do là đây nữa ạ

Phong tục cải táng khởi nguồn từ thời Bắc thuộc khi quan lại và thương lái Trung Quốc chết tại Nam mà gia đình có nhu cầu đưa xương cốt về chính quốc

Embebandiem

Xe tăng
Hoả thiêu thế này là do dịch bệnh bùng phát mạnh nên hoả thiêu hoàn toàn thôi. Chứ tục của học còn chết thả trôi sông Hằng, xác nổi trên sông xong dân vẫn ra sông sinh hoạt bình thường. Lấy nước uống, tắm rửa luôn trên sông. Nói thật là nói về tục lệ cái anh Ấn này thì kinh lắm.
Vậy mà trong này còn nhiều ý kiến là Ấn đụ sẽ kịp và soán ngồi Tung Cẩu.
Độ văn minh theo kịp VN hiện hành còn chưa xong :))

momoyama68868

Xe điện
Vậy mà trong này còn nhiều ý kiến là Ấn đụ sẽ kịp và soán ngồi Tung Cẩu.
Độ văn minh theo kịp VN hiện hành còn chưa xong :))
Nói thế cũng chưa hẳn đâu cụ.
Ấn so với khựa thì khó, nhưng so với ta e rằng hơi quá. Ngoài nhưng người nghèo đẳng cấp thấp, số lượng, tỷ lệ giới tinh hoa/nhà giàu cũng như tài sản của nhóm này của Ấn người Việt Nam không có cửa so nhé.

cardreamer

Xe điện
Kiểu này dễ chúng ta lại ăn bả của lều báo rồi
Ấn độ chết nhiều vi covid chắc là đúng, nhưng mỗi ngày cả nước này chết thêm đôi nghìn ca chắc cũng hơn hơn tí thôi, còn lửa đỏ ngút trời, các giàn hỏa bày đầy bờ sông... chắc là cảnh tượng hàng ngày của họ, dân tình kéo đến một số thành phố nhất định có chức năng này và đỏ lửa thôi, đâu phải cả đám đó là chết dịch Covid đâu?
Lều báo thì đâu cũng giống nhau. Nhưng trông ghê rợn thì đúng, kinh quá.

Giatlientuc

[Tịch thu bằng lái]
Do văn hoá Đạo của Ấn nó quan niệm Thân xác chỉ là tấm da bọc mấy cái xương nên sau khi chết Linh hồn đi về đâu dc được quan tâm hơn :)

Có lẽ vấn đề an ninh do đặc thù từng bang cụ ạ.
Về vụ vũ trang này, khi em hạ cánh xuống sân bay Bodgaya của bang Gaya mà choáng nặng cụ nhé. Cảnh vệ cả nam lẫn nữ vũ trang tận răng, súng tiểu liên sẵn sàng nhìn rất khủng, em cứ răm rắp tuân theo các chỉ dẫn của nhân viên nhà ga. Tránh tối đa hiểu lầm kẻo các bạn cảnh vệ lại cho xơi đạn đồng.
Hỏi kỹ bạn người bản địa thì biết, do tranh chấp khu vực đền thiêng của Phật Giáo và Balamon. Nên đã từng xảy ra bạo lực nghiêm trọng. Phái Balamon còn ốp mìn phá Đại Tháp Bồ Đề Đạo Tràng nhưng không phá được.
Ra đường cảnh sát cũng tranh bị khủng luôn, cũng chặn xe vòi tiền này nọ như xxx quê ai đó :)

Tháp Bồ Đề Đạo Tràng

Cụ đi Budgaya thế đã đến 2 nơi này chưa?

pain

Xe ba gác
Nói thế cũng chưa hẳn đâu cụ.
Ấn so với khựa thì khó, nhưng so với ta e rằng hơi quá. Ngoài nhưng người nghèo đẳng cấp thấp, số lượng, tỷ lệ giới tinh hoa/nhà giàu cũng như tài sản của nhóm này của Ấn người Việt Nam không có cửa so nhé.
Tayatha! Om gate gate parasamgate boddhi svaha!
Nhẹ nhàng đi:D

79h4.8879

Xe tải
Website
banbuonaz.com
Kiểu này dễ chúng ta lại ăn bả của lều báo rồi
Ấn độ chết nhiều vi covid chắc là đúng, nhưng mỗi ngày cả nước này chết thêm đôi nghìn ca chắc cũng hơn hơn tí thôi, còn lửa đỏ ngút trời, các giàn hỏa bày đầy bờ sông... chắc là cảnh tượng hàng ngày của họ, dân tình kéo đến một số thành phố nhất định có chức năng này và đỏ lửa thôi, đâu phải cả đám đó là chết dịch Covid đâu?
Lều báo thì đâu cũng giống nhau. Nhưng trông ghê rợn thì đúng, kinh quá.
Phải có cái để mà so sánh và nâng bi chứ cụ.

Giatlientuc

[Tịch thu bằng lái]
Khoảng cách 2 thế hệ, thậm chí là 3 có quan điểm khác nhau lắm, cái mừng là thế hệ sau tân tiến hơn. Dù sao cũng nên tôn trọng di nguyện của người chết. Việc bốc mộ em cũng quan sát rồi, nhà nào ngày xưa giàu, đị chủ hay quan lại, họ làm lăng, chôn chặt luôn, có bốc mộ đâu, cho nên nhiều cụ bảo phong tục cũng chả đúng lắm.
thế hệ em cũng muốn hỏa táng cho con cháu đỡ tốn kém và ko phiền chúng nó ☺
em nghĩ thế là văn minh sạch sẽ vì thế hệ sau cứ đc thế hệ trước hỗ trợ tiến lên thì cả xã hội cũng tiến lên và văn minh ngầy càng cao hơn nữa...

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Đề nghị thủ trưởng viết đúng chính tả!
Hệ hệ, ý cụ thay vì viết “tập trung” thì phải viết là “tập chung” mới đúng chính tả và ngữ nghĩa trong câu đó?
Xin thưa nó chính là “tập trung” đấy ạ - nó một từ hán việt chuẩn với đầy đủ ngữ nghĩa.

Lá Mơ

Xe buýt
Hệ hệ, ý cụ thay vì viết “tập trung” thì phải viết là “tập chung” mới đúng chính tả và ngữ nghĩa trong câu đó?
Xin thưa nó chính là “tập trung” đấy ạ - nó một từ hán việt chuẩn với đầy đủ ngữ nghĩa.
Lão ấy sửa chung thành trung rồi.

Theo em biết thì mợ ấy đến rồi.
Vâng, em trải qua hành trình hơn nghìn cây số tàu hoả trên đất Ấn mới đến được Budgaya nên cũng hiểu sơ sơ về Ấn độ. Nói chung em không dám khen, không dám chê nền VH Ấn, chỉ thương người dân nước bạn trước đại dịch hoành hành.

pain

Xe ba gác
Vâng, em trải qua hành trình hơn nghìn cây số tàu hoả trên đất Ấn mới đến được Budgaya nên cũng hiểu sơ sơ về Ấn độ. Nói chung em không dám khen, không dám chê nền VH Ấn, chỉ thương người dân nước bạn trước đại dịch hoành hành.
Dạ... em hiểu. Khen hay chê, theo em không đến lượt mình. Hiểu biết của mình về một nền văn hóa quá nhỏ bé, cái mình thấy, thứ mình nghe chắc gì đã là tuyệt đối!

pain

Xe ba gác
Em may mắn đủ duyên, cả 3 lần đến đều được gặp Thầy ở Chùa của Thầy. Thầy còn tới tận Cội Bồ Đề Giảng pháp và tặng Liên Hoa Kinh cho cả Đoàn.

Dừng đi mợ. Áo xanh nhắc rồi, tránh sa đà Tôn giáo :)

Ba Ngơ

Xích lô