[Funland] Hỏa thiêu tại ấn độ

Macgregor

Xe điện
phong tục rồi, đối với họ nó là bt. nhìn từ vh khác vào không hợp

HoaMaudon

Xe tăng
Thiên đường về cái gì hả cụ? Phong tục tập quán khác nhau, và với em thì thiêu kín hay lộ vẫn văn minh sạch sẽ hơn là cải mả sau khi chôn 3 năm nhiều! Có khi đào lên xác còn nguyên thịt, lại phải chôn lại. Haizz!
Nếu so sánh thì Cụ so sánh cụ thể hơn đến tháng 4 năm 2021 này, còn bao nhiêu nơi trên đất nước Việt Nam này duy trì tập tục chôn 3 năm rồi cải táng? So với 20 năm trước, 30 năm trước và 50 năm trước là đang tăng lên hay đã giảm đi ngày càng nhanh?
Các tỉnh đồng bằng sông Hồng, nơi tập trung nhiều nhất của tập tục cải táng (đồng chiêm trũng ngập nước, làm hại đến xương cốt, kinh tế nghèo không có tiền mua áo ván tốt ...của lịch sử) thì bây giờ cũng đã triệt giảm việc chôn tươi cất bốc rất rất nhiều so với ngày xưa, gần như 100% các cụ mất ở thành phố đưa về quê là hóa thân xong đưa cốt về an nghỉ, người ở địa phương cũng hóa thân ngày càng nhiều. Việc tang ma rất nhiều địa phương làm chặt, kể cả khi chưa có dịch, với các xã chuẩn nông thôn mới, việc hiếu chỉ để ở nhà không quá 48h, khuyến khích trong 24h

Nhìn và so sánh không chỉ những hủ tục/ tập tục đang có, mà cần nhìn xu thế của cái hủ tục đó hiện nay đang như thế nào

Moriarty

Xe container
Thiên đường về cái gì hả cụ? Phong tục tập quán khác nhau, và với em thì thiêu kín hay lộ vẫn văn minh sạch sẽ hơn là cải mả sau khi chôn 3 năm nhiều! Có khi đào lên xác còn nguyên thịt, lại phải chôn lại. Haizz!
Vcđ, bốc mộ giờ có dịch vụ chuyên nghiệp làm gọn gàng vệ sinh, ko ảnh hưởng đến xung quanh, còn thiêu kiểu bọn ấn này ảnh hưởng đến tất cả, thiêu xong vứt xác trôi sông mà bảo văn minh. Ảnh thì lù lù trong thớt này.

hd-vt

Xe container
Có lẽ trước khi thiêu họ tẩm hương liệu vào gỗ và xác nên sẽ át mùi thịt cháy đi cụ nhỉ
Ngũ vị hương, em đoán thế kkk.
Hồi nhà em có việc lớn, khi xong, được chỉ mua gói thanh tẩy nhà cửa 2 trong 1 - bụi và âm khí. Cho vào hãm như trà rồi lấy ra lau, tổng hợp các mùi (chắc cha Ấn đụ nào sx) làm em kinh đến tận giờ. Hôm rồi con ngan nó quên, lại mua gói nhỏ để lau chùi ngày ông Công Táo. Vãi linh hồn hehe.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cho dù cải mả thì vẫn văn minh hơn đốt nửa tái nửa chín rồi hất cả xuống sông cụ ợ !

máy ủi

Xe tải
Em vừa search theo cụ, eo ơi ghê quá. Mà đến cuối nguồn thấy cả đám thú với kền kền chờ sẵn để rỉa.
Sao lại có dân tộc kinh dị thế nhỉ. Bây giờ là thời đại nào mà còn u mê đến thế hả trời ???

Kuu

Xe lăn
2 thằng cạnh nhau, cùng giống hay sao ý cụ. Nhưng chả hiểu lịch sử như nào mà Ấn với Srilanka ghét nhau kinh khủng.
Còn về độ đen và bẩn thì cũng na ná.
Người Srilanka, đặc biệt nhóm theo phật, họ hiền và nhường nhịn nhau lắm. Còn đen xấu thì giống nhau
Mấy thằng chuyên gia IT Ấn và Srilanka sang VN làm việc cùng em hồi đó đem theo cả vợ con, công ty phải thuê biệt thự nho nhỏ cho gia đình bọn nó ở. Có lẽ bọn này có học và thuộc tầng lớp trên nên lấy vợ tuy đen nhưng rất nét và xinh, điều làm em ấn tượng mãi là vợ thằng nào cũng hút thuốc lá rất nhiều các Cụ ạh :D.
Tuy đem theo gia đình sang nhưng bọn này rất thích và ham gái VN, khi đủ thân thiết và tin tưởng bọn nó không hề che đậy chuyện đó. Vì vậy những lần đi làm việc cùng nhau ở các địa phương, bọn em luôn cố gắng cho chúng nó toại nguyện :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Hồi mới sang em đi lượn phố bị taxi nó lừa chở lòng vòng, lúc xuống cửa khách sạn đang cãi nhau tiền thì gặp mấy bạn elite trẻ tuổi cùng công ty đến chơi. Bạn elite chào em rồi quay ra phất tay đuổi, ông tài xế cúi đầu chắp tay vái liên tục vừa lùi về xe vừa sorry sir luôn mồm với em và bạn elite. Hắn không dám lấy tiền. Em chạy theo dúi cho tờ 500 rupie mà hắn cứ lấm lét nhìn bạn kia đến lúc bạn ấy gật đầu rồi hắn mới dám cầm.
Cảm giác bên đấy đẳng cấp dưới nó như nô lệ ấy. Bên trên nó làm gì cũng được, cho gì mới dám nhận.
Khiếp nhỉ. Tôi không ngờ là cái sự Kỳ thị nó tệ hại như thế.

Cải mả mất vệ sinh kinh khủng luôn. Ngày xưa lều có nhiều bài phóng sự về cải mả mà. Chẳng may ván gỗ nó chọc cho một cái thì có mà uốn ván, chết người.

zinhaicau

Xe điện
E có mấy thắc mắc: Thiêu ko cháy hết, hất xuống sông sẽ là nguồn lây nhiễm.
Địa táng bệnh nhân cũng ko làm vi rút chết.
Điểu táng thì vỉuts có lây sang kền kền ko các cụ nhể?

cardreamer

Xe điện
Cụ nào qua đó rồi có thấy thối không? Bên mình chỉ con chuột chết đâu đó đã k chịu nổi, lềnh bềnh thế này mũi nào ngửi...

NNS

Xe ngựa
em đọc có bài nói về cá heo sông Hằng, ơ cái con sông thiêng mà bẩn chết mẹ đi được, rác rưởi mứt đái, xác chết, tro than vvv nó tống cả xuống, cơ mà có vẻ ô nhiễm hữu cơ này trông thì gớm giếc nhưng lại ít độc hại hơn ô nhiễm hóa chất công nghiệp ý, bẩn thế nhưng vẫn có các loại cá sinh sống, chứ ô nhiễm công nghiệp thì chả có con gì sống được dưới làn nước đó cả.

cưỡi chổi

Xe lăn
em đọc có bài nói về cá heo sông Hằng, ơ cái con sông thiêng mà bẩn chết mẹ đi được, rác rưởi mứt đái, xác chết, tro than vvv nó tống cả xuống, cơ mà có vẻ ô nhiễm hữu cơ này trông thì gớm giếc nhưng lại ít độc hại hơn ô nhiễm hóa chất công nghiệp ý, bẩn thế nhưng vẫn có các loại cá sinh sống, chứ ô nhiễm công nghiệp thì chả có con gì sống được dưới làn nước đó cả.
Cá nheo chứ cụ. Nó gần giống cá trê, phàm ăn. Có con đến hàng mấy chục cân, thậmm chí cả tạ. Loại này mà rỉa xác chết thì thôi rồi

Embebandiem

Xe tăng
Mấy thằng chuyên gia IT Ấn và Srilanka sang VN làm việc cùng em hồi đó đem theo cả vợ con, công ty phải thuê biệt thự nho nhỏ cho gia đình bọn nó ở. Có lẽ bọn này có học và thuộc tầng lớp trên nên lấy vợ tuy đen nhưng rất nét và xinh, điều làm em ấn tượng mãi là vợ thằng nào cũng hút thuốc lá rất nhiều các Cụ ạh :D.
Tuy đem theo gia đình sang nhưng bọn này rất thích và ham gái VN, khi đủ thân thiết và tin tưởng bọn nó không hề che đậy chuyện đó. Vì vậy những lần đi làm việc cùng nhau ở các địa phương, bọn em luôn cố gắng cho chúng nó toại nguyện :D
Đàn bà mà hút thuốc thì hôn trên và dưới, kinh bỏ mợ cụ ah. :))

• Vodka
Reactions: Kuu

Quy Lão

Xe tăng
Khiếp nhỉ. Tôi không ngờ là cái sự Kỳ thị nó tệ hại như thế.
Em nghĩ nó tùy thuộc vào cái tương quan vị trí của người đẳng cấp dưới. Cùng là mấy ông taxi thì cãi chửi nhau rất hăng, hoặc đi đường gặp ông lang thang, quét rác, đẩy xe thì cánh tài xế họ cũng khinh bỉ ra mặt, mở kính chửi. Nhưng họ gặp dân nhà giàu thì rất khúm núm.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Mong thắng ấn nó mạnh để tạo thế chân kiềng ấn độ nga trung quốc để cho vn dễ thở hơn, tình hình này thì thằng tàu nó chấp thằng ấn độ một mắt, thậm chí nửa con mắt luôn.