[Funland] Hoàn thiện Chung cư, đau cả đầu

northstar2011

Đi bộ
Chung cư có mấy thứ quan trọng cụ chủ nên ưu tiên làm theo thứ tự (nếu ngân sách hạn hẹp):
1. Hệ thống điện + nước
2. Nhà vệ sinh + nhà tắm: ưu tiên lắp các thiết bị vs, nhà tắm tốt 1 chút để khi sử dụng đỡ bực mình
3. Bếp: Khuyến khích cc lắp bộ bếp từ + máy rửa bát cho các gấu dùng. Hãng Bosch bếp từ cỡ đâu 15 - 17tr, máy rửa bát tầm 14 - 18tr (Bosch hay có chương trình sale. Em có người bạn phân phối hàng Bosch chính hãng, cụ nào cần nhắn em gửi link fb cho tham khảo). Bếp quan trọng nhất là cái bồn rửa + vòi, bồn không cần quá sâu nhưng phải có một bồn to và 1 bồn nhỏ, đừng chọn loại vuông thành sắc cạnh trong lòng bồn sẽ rất khó vệ sinh. Vòi cũng nên chọn loại vòi tốt để khi xả nước nó không bị bắn toè loe như mấy cái vòi rởm. Nhà em làm bếp không làm ngăn bát trên tủ treo mà em làm ngăn kéo bên dưới. Bát đũa lôi từ máy ra, xếp luôn vào ngăn kéo, rất tiện lợi. Không nên để kệ gia vị (mắm, muối...) trong tủ bếp vì nó sẽ khiến tủ bếp có mùi...
4. Sàn: nếu căn hộ nhỏ thì nên lát sàn gỗ cho sạch sẽ, ấm cúng
5. Các trang thiết bị nội thất: giường, tủ, bàn ăn, sofa... ưu tiên theo thứ tự cái nào cần luôn và cái nào từ từ. Ngày xưa nhà em ưu tiên trang bị phòng khách trước còn phòng ngủ thì nằm đệm cũng được vì sàn gỗ mà nhà trên tầng cao nên không sợ muỗi, gián...

Chúc cụ chủ sớm hoàn thiện nhà :)
Cụ cho e xin fb bạn cụ ạ

Thao_Nguyen308

Xe buýt
em vừa sắm quả chung cư mà hoàn thiện cũng tốn kém quá các cụ ạ.
Lần đầu ở CC nên em bỡ ngỡ quá.
Sắm cái gì cũng vài củ một.
@@
Tiện cho em hỏi làm cái tủ bếp thì cần có lưu ý gì ko?giá khoảng bao nhiêu ạ?
Chung cư thì cụ cần cho cái diện tích thì mới biết đc chi phí. Trừ penhouse họ đầu tư đặc biệt thì nhiều. Còn tất cả chung cư có from chung. Còn tủ bêp thùng dưới nên dùng gỗ nhựa. Còn các cái khác dùng mfc chống ẩm an cường là ok. Cánh có nhiều lựa chọn. Melamin, lamilate, acrylic, hoặc sơn ạ.

wunomint

Xe tải
@@
Cân đối nhu cầu sử dụng của cụ, khi làm thì tính trước kích thước thiết bị bếp, chậu, các lò nướng vi sóng , tủ lạnh , chú ý các vị trí kĩ thuật để sẵn của cc. Sau đó là quyết định đặt tủ bằng vl gì. Nên làm sát trần để tăng diện tích và gọn . Cụ cứ gọi nhà thầu vào tư vấn thêm. Ah nếu làm toàn bộ thì cụ nên có thiết kế

TrumpVietnam

Xe tăng
Tủ bếp có các lưu ý sau:
1- giá cả: tầm 6-7 triệu/1m dài (tủ trên 1m+ tủ dưới 1m)- gỗ An Cường loại chịu nước, cánh Acrylic An cường phủ 2 mặt dán cạnh không đường line.
2- bố trí: lưu ý thiết kế để bố trí đủ các ngăn: gia vị, giá xoong nồi, dao thớt, thùng rác, thùng gạo, máy lọc nước, lò vi sóng.
3- Lựa chọn bếp từ+ chậu rửa, hút mùi trước khi thiết kế tủ bếp/ cắt đá.
4- Gầm tủ bếp cần thiết kế để có thể lau được nước (nếu chẳng may bị rò rỉ); gầm bếp cần làm vật liệu chịu được nước (nếu có rò chỉ lau khô là xong chứ không phải tháo bếp ra).
còn nữa em mời cụ dưới.... :))
Lắp sàn gỗ thì khoang gần bếp bên dán sàn nhựa

Princecat85

Xe máy
e cũng vừa hoàn thiện xong, phat sinh litinh cũng gần tỉ @@

Duchai80

Xe buýt
Em cũng cần tư vấn cho CC bàn giao thô, 4 phòng 126m2
- Nên lắp điều hoà chung dàn nóng cho cả nhà hay riêng từng phòng?
- Lắp dàn lạnh âm trần cho phòng khách sau khi làm trần thạch cao có ảnh hưởng trần nhiều không?
- Nên lắp ĐH loại nào

Lạt

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ chưa sắm nhiều thì em khuyên cụ nên thuê tư vấn/thiết kế, kiểu đi cóp nhặt rồi mua dần đồ đắp vào dễ bị xấu lắm. Kinh nghiệm bản thân em đấy. Có thể tốn hơn chút ít nhưng xác định dùng lâu dài.
Tủ bếp thì em ko ý kiến vì nhà em có tủ bếp lúc bàn giao và có các cụ khác tư vấn ở trên rồi.
Đúng ý em. Em cũng thuê trọn gói và nói luôn có bấy nhiêu thôi, các bác xoay trong tầm đó giúp em. Chứ làm chắp vá chắc vừa xấu vừa đắt, như kiểu họ mua buôn còn mình mua lẻ, vừa đắt vừa tốn thêm ship ấy :D

Lạt

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng cần tư vấn cho CC bàn giao thô, 4 phòng 126m2
- Nên lắp điều hoà chung dàn nóng cho cả nhà hay riêng từng phòng?
- Lắp dàn lạnh âm trần cho phòng khách sau khi làm trần thạch cao có ảnh hưởng trần nhiều không?
- Nên lắp ĐH loại nào
Nếu cụ quan tâm em giới thiệu bên làm cho nhà em. Căn nhà em 91m, còn họ làm Royal với nhiều khu nhà ng quen em rồi.

vietales

Xe đạp
Đúng ý em. Em cũng thuê trọn gói và nói luôn có bấy nhiêu thôi, các bác xoay trong tầm đó giúp em. Chứ làm chắp vá chắc vừa xấu vừa đắt, như kiểu họ mua buôn còn mình mua lẻ, vừa đắt vừa tốn thêm ship ấy :D
Cụ thuê bên nào thế. Bên đó tư vấn nhiệt tình ko?

Bastion.P

Xe container
Hoàn thiện từ ốp lát trở đi thì cũng tầm 3M/m2 sàn đấy

@@

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Chả có gì lạ lùng, cụ chơi theo kiểu gọn nhẹ bắc âu thì sang chảnh luôn í chứ

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Em dùng full đồ mợ dogolegia ổn cụ ạ, giá cũng êm ái, anh thợ vui tính nhiệt tình
E cảm ơn cụ feedback có tâm quá ạ. Cụ chủ cần ở mức trung thì ghé gian hàng e nhé. Các thớt dạng này e chỉ lướt chứ hiếm khi comment chào hàng lắm ạ.

coquay

Xe container
làm nhà sửa chữa đau đầu rồi ngay trong nhà thống nhất đc đã mệt rồi 9 người 10 ý, chưa kể h đồ thiết bị tây tàu thật giả lẫn lộn không biết thì mệt

XayDungTronGoi

Xe buýt
Thuê thôi cụ cho nhẹ đầu, thuê em chẳng hạn :)

tranhduong

Xe buýt
Do mình cụ ơi, để ở đơn giản chỉ tầm 200 củ nếu muốn long lanh phải tầm 500 củ

HungHoangHao

[Tịch thu bằng lái]
Tủ bếp là cái quan trọng nhất trong nhà chung cư, từ vài chục đến vài trăm đều có, nếu cụ đã có vợ thì tốt nhất để vợ cho ý kiến, mình đóng góp về kỹ thuật thôi.
Tủ và bếp đàn bà có ý kiến là chính