[Funland] Hoàn thiện Chung cư, đau cả đầu

PhúcXDTC

Xe hơi
Nhà em cũng đang tính vừa sửa vừa hoàn thiện lại cái cc cũ cho thuê mấy năm nay để hai vch mới cưới về ở, ngân sách thì hạn hẹp mà chưa biết làm như nào. Cụ có kinh nghiệm gì tư vấn em với ạ. Tks cụ.
Cụ cần thi công thì alo em theo số bên dưới nhé. Đảm bảo chất lượng tốt mà giá cả lại hợp lý nhất cho cụ.

Pumzen

Xe ba gác
Rất hay cụ ạ, nhà em làm gần như chuẩn kích thước này.
Kích thước này chắc cho Tây vì mặt đá cao 90, em đi một vài nước thì thấy mặt bếp cao 90 khá ổn, trong khi VN kệ bếp hay để kích thước chuẩn khoảng 80-85 (rất đau lưng)

Em lấy ví dụ, như thế này là không hợp lý, quá thấp và quá mỏi, như cụ dưới cũng cảm nhận thấy ;))

Từ mặt sàn lên mặt bếp mà cao 90 thì nhà cháu e rằng hơi cao đấy ạ. Riêng mặt bếp chỉ cần cao hơn 5 cm là cảm nhận rõ rệt ngay. Hồi đặt tủ bếp,nhà cháu cũng lăn tăn mãi vấn đề này và cuối cùng chốt ở độ cao 85 cm. Bản thân nhà cháu(cao 172m) thỉnh thoảng cũng trổ tài nội trợ nấu nướng thì thấy chiều cao hợp lý khi thao tác xào xáo. G nhà cháu 1,62 m ko phàn nàn về vấn đề chiều cao này. Chiều cao của Tây lông cao hơn hẳn mình thì chiều cao mặt bếp 90 sẽ phù hợp.

Còn chiều cao của máy hút mùi nhà cháu thì dư lày,chưa bao giờ bị chạm vào đầu kể cả dùng ô bếp sát tường,nhưng vẫn đảm bảo hút hết khói từ dưới bốc lên:

Website
www.facebook.com
Vâng em cảm ơn cụ
Cái bàn thờ e nghe cụ chuyển sang để trên chỗ tivi hoặc sofa
Bếp thì em ko biết để chỗ nào vì nhà n tke để bàn bếp ở đấy rồi h chỉ có thể di lên chỗ chậu rửa thôi, thế có sợ để giữa chậu rửa vs tủ lạnh ko cụ
Giường xoay tnao để tke được tủ qao hợp lý, cụ tư vấn them em với
Bàn ăn e định mua loại thông minh, ăn xong gập lại cất đi cho nhà gọn thì tủ lạnh để thế ok cụ nhỉ
Đúng rồi mợ, ý e là di chuyển tủ lạnh qa chỗ chậu rửa đó, nếu nước nôi ổn định ko rò rỉ thì chả vấn đề gì mợ ạ.
Giường xoay song song với nhà wc, mỗi kiểu đó là được ạ, cuối chân giường có thể để kệ tivi, tủ quần áo thì để sát tường cạnh giường luôn, mợ có bản file cad em sửa luôn cho nhanh ạ.

20 củ mà ko ổn ah cụ :(( căng quá nhỉ. Mà cụ ở kim văn kim lũ tòa nào đấy ạ, nhà e cũng sắp ở đấy, khéo lại thành hang xóm ;;)
Em đang bán sơn cho các cty đóng nội thất. Cụ cho e số đt. E dẫn cụ đi mấy xưởng. Ưng chỗ nào m làm chỗ đó. Đỡ phải qua bên cty kiến trúc bị kênh giá. :)

uoat

Xe buýt
Website
www.minhquan.vn
em vừa sắm quả chung cư mà hoàn thiện cũng tốn kém quá các cụ ạ.
Lần đầu ở CC nên em bỡ ngỡ quá.
Sắm cái gì cũng vài củ một.
@@
Tiện cho em hỏi làm cái tủ bếp thì cần có lưu ý gì ko?giá khoảng bao nhiêu ạ?
Tủ bếp từ 5tr đến 9tr /1 mét dài cụ ợ tùy thuộc vào chất liệu gì! Tốn kém hơn là phần phụ kiện của tủ

Website
www.facebook.com
Hay quá cccm ơi, em cũng đang chuẩn bị hoàn thiện căn hộ cc để cho các cụ thân sinh "ra ở riêng" đây. Mới đang lên ý tưởng thiết kế mà đúng là cũng đâu đầu rồi do đang loay hoay mấy việc:

Một là chọn vị trí đặt ban thờ: em tính sẽ làm bàn đứng chứ không bàn treo, nhưng chưa biết nên đặt ở phòng khách hay đặt ở một phòng riêng. Em tham khảo một số căn tương tự thì có nhà đặt ở phòng khách ngay sau khu bếp nấu, đồng nghĩa với việc không còn diện tích để kê bàn ăn, chưa kể nhà có cháu nhỏ hay chạy nhảy nghịch ngợm trong phòng khách nên em thấy cũng chưa hợp lý. Còn đặt ở một phòng riêng thì xem như phòng đó chỉ sử dụng làm không gian thờ, trường hợp có khách đông ở lại qua đêm lại hơi thiếu chỗ ngủ.

Hai là thiết kế khu vực bếp: em định làm dạng chữ U, một mặt là bếp + chậu rửa, hai mặt kia làm dạng quầy bar (nhưng không có giá treo ly cốc gì cả) vừa làm nơi để đồ nấu nướng vừa làm bàn ăn luôn (vì thường ngày chỉ có 2 ông bà). Vướng cái là ngay sau khu bếp là cửa ra ban công, mà chiều sâu hạn chế quá chỉ có 1.8m nên đang loay hoay chưa biết bố trí như thế nào để vừa đủ bề rộng bếp+bàn vừa đủ lối đi ra vào ban công

Ba là bố trí phòng khách: vị trí sofa+tivi, tủ giầy. Xoay hướng nào cũng thấy có cái bất tiện

Em xác định không gian các cụ cần nhất trong sinh hoạt hàng ngày là phòng khách bếp và nơi thờ tự nên muốn có phương án bố trí hợp lý nhất, còn phòng ngủ thì với cc đúng là chỉ để "ngủ" thôi nên không care lắm. Em để mặt bằng hiện trạng lên đây, rất mong cccm góp ý tư vấn

Em tư vấn cho cụ nhé, em gửi lại ảnh ở dưới, cụ có file cad thì tốt hơn.

moonlife

Xe container
Đây cụ, cụ tư vấn em với, bố trí như này có hợp lý ko cụ?
View attachment 2140391
Nhà này chật cụ nên bố trí bàn ăn kích thước 800x1200 sang phía sát tường cạnh phòng ngủ. Hơi chiếu tướng cái cửa vệ sinh chút có thể làm 1 vách CNC lửng che đi cho riêng tư khu cửa phòng ngủ với cửa vệ sinh. Vách này còn có tác dụng che hướng nhìn ban thờ thẳng vào vệ sinh. Hoặc cũng có thể lùi cửa vệ sinh vào phía trong xoay ngang 90 độ, bên ngoài chỉ để chậu rửa, bên trong cửa mới là wc và khoang tắm (tách 3 công năng nhỏ để sử dụng độc lập)

Maruko_2609

Xe máy
Nhà này chật cụ nên bố trí bàn ăn kích thước 800x1200 sang phía sát tường cạnh phòng ngủ. Hơi chiếu tướng cái cửa vệ sinh chút có thể làm 1 vách CNC lửng che đi cho riêng tư khu cửa phòng ngủ với cửa vệ sinh. Vách này còn có tác dụng che hướng nhìn ban thờ thẳng vào vệ sinh. Hoặc cũng có thể lùi cửa vệ sinh vào phía trong xoay ngang 90 độ, bên ngoài chỉ để chậu rửa, bên trong cửa mới là wc và khoang tắm (tách 3 công năng nhỏ để sử dụng độc lập)
Lùi cửa nvs thì p đập tường đi ah cụ, nhà e thì định giữ nguyên tke này thui. em định để ban thờ trên chỗ để tivi lệch sang bên tủ lạnh 1 tí, ốp gỗ chỗ tường ban thờ luôn, chỗ giữa ban thờ với tủ lạnh thì làm 1 cái vách ngăn có ổn ko cụ?

Maruko_2609

Xe máy
Đúng rồi mợ, ý e là di chuyển tủ lạnh qa chỗ chậu rửa đó, nếu nước nôi ổn định ko rò rỉ thì chả vấn đề gì mợ ạ.
Giường xoay song song với nhà wc, mỗi kiểu đó là được ạ, cuối chân giường có thể để kệ tivi, tủ quần áo thì để sát tường cạnh giường luôn, mợ có bản file cad em sửa luôn cho nhanh ạ.
Tủ lạnh để gần ban công có sợ bị nắng hắt vào trực tiếp ko cụ?

moonlife

Xe container
Lùi cửa nvs thì p đập tường đi ah cụ, nhà e thì định giữ nguyên tke này thui. em định để ban thờ trên chỗ để tivi lệch sang bên tủ lạnh 1 tí, ốp gỗ chỗ tường ban thờ luôn, chỗ giữa ban thờ với tủ lạnh thì làm 1 cái vách ngăn có ổn ko cụ?
Ý em như này cụ xem xem sao. Ban thờ thì cụ phải xem phong thủy mệnh của cụ đông hay tây tứ mệnh. Nếu đặt ở vị trí cạnh tủ lạnh như cụ nói thì ban thờ nhìn vào cửa phòng ngủ cũng ko đc hay lắm :D
Cân nhắc xoay 90 độ ban thờ, cho tựa lưng vào tường phòng ngủ, cạnh sofa, nhìn ra TV xem sao.

Chỉnh sửa cuối:

atkvn

Xe tải
Thanks cụ đã nhiệt tình nhé! Như này thì ban thờ để phòng khách và bên cạnh bàn ăn à cụ, em định bố trí ở phòng P3 thì theo cụ nên như thế nào ah. Khu bếp em vẫn muốn theo dạng chữ U có thêm mặt nhìn từ cửa chính vào cụ ah. Phòng khách em cũng đang quan tâm phương án như cụ nhất. Em gửi file cad vào hộp thư cụ tư véo thêm giúp em nhé. Thanks cụ nhiều

Châu Tứ TN

Xe điện
em vừa sắm quả chung cư mà hoàn thiện cũng tốn kém quá các cụ ạ.
Lần đầu ở CC nên em bỡ ngỡ quá.
Sắm cái gì cũng vài củ một.
@@
Tiện cho em hỏi làm cái tủ bếp thì cần có lưu ý gì ko?giá khoảng bao nhiêu ạ?
Mừng bác tân gia nhé, đời người có 3 đại sự "tậu trâu, cưới vợ, làm nhà". Xong khoản nhà cửa nữa là thỏa đời rồi.

Website
www.facebook.com
Thanks cụ đã nhiệt tình nhé! Như này thì ban thờ để phòng khách và bên cạnh bàn ăn à cụ, em định bố trí ở phòng P3 thì theo cụ nên như thế nào ah. Khu bếp em vẫn muốn theo dạng chữ U có thêm mặt nhìn từ cửa chính vào cụ ah. Phòng khách em cũng đang quan tâm phương án như cụ nhất. Em gửi file cad vào hộp thư cụ tư véo thêm giúp em nhé. Thanks cụ nhiều
Vang, cụ vứt cho em để tư vấn cho chi tiết

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Em là phụ nữ em hoàn thiện chung cư từ A đến Z em chẳng thấy đau đầu.
Gam màu em xác định luôn sang trọng, trang nhã và có tuổi với thời gian.
Gam màu vàng kem của Nhà Hát Lớn - Hà Nội.
Em chọn sơn Dulux 5/1 bảng pha màu vàng số 9289.

Tủ bếp nhựa em cũng chọn màu vàng kem, sơn bóng oto ánh nhũ liti.
Sau đó em đi tim mua bàn ăn phù hợp, ghe da bọc màu vàng kem, bàn ăn đá
Khi em lên bàn ăn em mới đi tìm tranh treo và đèn treo.

Đồ nội thất em dùng toàn bộ 100% gỗ thịt.

Em quên khẩn trương mấy công ty thiết kế và các thầy Phong Thủy phán màu sắc hợp mệnh.

Chỉnh sửa cuối: