[Funland] Học bơi cho trẻ: Có nên học bơi sải trước bơi ếch ?

Matizcoi

Xe cút kít
Dạ là 100m liên tục (2 lần bể 50m hoặc 4 lần bể 25m), nghỉ 1 lát lại bơi tiếp, tổng 500m ạ.
Để bơi liên tục thì cần sức bền với kỹ thuật bơi rotate xoay thân khi bơi (Dùng sức từ eo chứ k chỉ dùng sức kéo ở tay), kỹ thuật này lớp bơi cơ bản chưa luyện ạ.
Hồi xưa bọn em tự dạy nhau bơi ở hồ nên chẳng kĩ thuật gì, nhưng sau khi bơi thành thạo rồi thì tự chỉnh cách bơi cũng dễ hơn, chẳng hạn bơi ếch vòng tròn quanh bể chứ ko chơi đạp chân vào thành nhé, cũng chục vòng với bể 25m mặc dù vòng bụng cũng gần 100 cân nặng hơn 70 nhưng cao chỉ 1m6 :))

Kitcat

Xe container
Hồi xưa bọn em tự dạy nhau bơi ở hồ nên chẳng kĩ thuật gì, nhưng sau khi bơi thành thạo rồi thì tự chỉnh cách bơi cũng dễ hơn, chẳng hạn bơi ếch vòng tròn quanh bể chứ ko chơi đạp chân vào thành nhé, cũng chục vòng với bể 25m mặc dù vòng bụng cũng gần 100 cân nặng hơn 70 nhưng cao chỉ 1m6 :))
Vâng cụ, lớp bơi cơ bản mà cụ. Pass lớp cơ bản xong bơi nghịch lâu lâu là tiến tới 10 v liên tục có gì khó đâu, nó chuyển sang vấn đề sức bền rồi. Cơ bản là hoàn thành trong thời gian bao lâu thôi :)
Bơi liên tục là chỉ lộn vòng đạp chân rồi lại bơi tiếp, không nghỉ tý nào mà 500m2 liên tục thì cũng khó với trẻ con mà cụ. Thường nó sẽ yêu cầu cứ 100m2 liên tục lại đứng nghỉ 1 tý tẹo rồi lại đi tiếp. Bơi ếch mà bơi chậm kiểu dưỡng sinh thì 10v bể 25m2 khéo lên bờ nhịp tim vẫn 80-90.

Vumath

Xe hơi
Em vote bơi ếch, sau đó chuyển qua bướm rất nhanh. Em chuyên bơi bướm, em thấy bơi kiểu này nhìn đẹp và cơ vai phát triển lắm ạ

Pilota

Xe điện
Em đọc các còm của cụ thấy cụ rất có hiểu biết về món này. Cụ có thể tư vấn giúp e 1 chỗ học bơi chuẩn ở HN (mạn ba đình, cầu giấy, từ liêm thì càng tốt) cho chính e đc ko ạ? Đa tạ cụ.

Cụ vào dayboi.vn hay là vào iu tu bi tìm "lớp học bơi cô như ý". Trung tâm này dạy khá bài bản, giờ giấc linh hoạt. Địa điểm tại bể bơi khách sạn bảo sơn NCT.

Pilota

Xe điện
Vụ hại khớp thì e ko biết. Nhưng e thấy bơi ếch đúng kỹ thuật thì mệt thật chứ ko phải đùa. Cụ xem VĐV bơi ếch đúng kỹ thuật khi nhô lên thở cả vai phải nhô lên mặt nước làm cản nước sẽ rất mất sức. Còn bơi sải thì ko phải nhô vai lên nên cản nước ít hơn.
Bơi ếch thì quan điểm cá nhân e vẫn học nhanh nhất là đúng. Nhưng muốn hoàn thiện khả năng bơi lội (tốc độ, quãng đường dài, vận động, kỹ thuật) vẫn phải là bơi sải.

Bộ môn để VĐV thi đấu gọi là bơi ếch chuyên nghiệp, tên tiếng tây là Breaststroke - dịch nôm là "ngực tấn công, mông phòng thủ" ;)). Nó vừa giống mà lại rất khác cái thể loại "ếch cơ bản" hay "ếch dưỡng sinh" như các cụ đề cập trên kia. Bơi ếch breaststroke khá là khó khi mới tập, vừa là kỹ thuật và rất tốn sức. Nhưng khi bơi được thì lại rất thích (ít nhất là em thấy thế 😊) vì nó đòi hỏi hoạt động khá đồng đều toàn thân, không như ông bơi freestyle ông nào ông ý vai to đùng còn mông thì lép kẹp 😂. Ngoài ra nó cũng rất tốc độ như các cụ thấy trên tivi các VĐV thi đấu, hoặc bơi bền cũng khá ổn.

Theo ý kiến cá nhân của em thì các cháu, các anh chị hay các ông bà nên biết ít nhất bất kỳ 1 bộ môn bơi lội nào đó, không nhất thiết phải là mấy cái môn bơi lội trong bể, mà ngoài sông hồ biển nó đều có kiểu bơi khác nhau. Nó vừa là môn thể thao, vừa là môn về kỹ năng sống; Nên cứ tùy tình hình, tùy sức khỏe mà các cụ bơi thôi ah.

Em đang bơi ở cái bể khá hiện đại của thổ đu, chỗ cậu Lê Vụ làm clip về bơi sải đường dài không mệt mà cụ dẫn trên kia. Thấy rằng số người thực sự biết bơi rất ít. Đa phần là các cháu nhi đồng học bơi và các cụ tập thể dục dưỡng sinh; Cùng một vài cụ mợ thích bơi tập trung lại 1, 2 làn. Còn lại là vô cùng nhiều các cháu choai choai đến bể chỉ là nghịch nước và chim gái. Nhân đây có cụ, mợ nào (nhất là các mợ - hị hị), đang bơi ở bể 4 mùa HM thì ới em 1 câu nhé.

HnA

Xe tăng
Có cụ nào có cách đơn giản nhất để học bơi bướm không? E muốn bơi bướm quá mà không tập được.

o0senri0o

Xe buýt
Nghe cụ nói lý thuyết thế thì em cũng thấy dễ hiểu dễ thực hành. Nhưng chả hiểu sao giờ em 3 sọi rồi mà cứ xuống nước thì quạt đc tầm vài 3 cái là đuối sức nên mãi vẫn chả biết bơi.
Tại cụ lười vận động nên cơ thể trì trệ, làm cái gì cũng thấy nặng nề. Tuổi 3 sọi thứ nhất là cân nặng tăng nhiều hơn, thứ 2 là ngồi lì bên máy tính làm việc (nếu là dân văn phòng), thứ 3 là nhậu nhiều thì cơ thể được hưởng thụ nhiều làm cho sức dẻo dai của cơ bắp giảm mạnh khiến sức bật về hoạt động thì kém nhiều và đối nghịch lại là sức ì thì tăng mạnh tương ứng. Đó là lý do tại sao người lớn ko nhanh nhẹn bằng bọn trẻ con là vì thế. Cụ muốn nhanh nhẹn trở lại thì ngày nào cũng phải dậy sớm mà tập thể dục. Tập liên tục sau 1 tháng cụ sẽ thấy khác ngay.

Huyalibaba

Xe buýt
Có cụ nào có cách đơn giản nhất để học bơi bướm không? E muốn bơi bướm quá mà không tập được.
Cụ tập uốn sóng trước, động tác uốn sóng là động tác cơ bản trước khi cụ tập kiểu bơi bướm

Dao Soai

Xe tải
Bộ môn để VĐV thi đấu gọi là bơi ếch chuyên nghiệp, tên tiếng tây là Breaststroke - dịch nôm là "ngực tấn công, mông phòng thủ" ;)). Nó vừa giống mà lại rất khác cái thể loại "ếch cơ bản" hay "ếch dưỡng sinh" như các cụ đề cập trên kia. Bơi ếch breaststroke khá là khó khi mới tập, vừa là kỹ thuật và rất tốn sức. Nhưng khi bơi được thì lại rất thích (ít nhất là em thấy thế 😊) vì nó đòi hỏi hoạt động khá đồng đều toàn thân, không như ông bơi freestyle ông nào ông ý vai to đùng còn mông thì lép kẹp 😂. Ngoài ra nó cũng rất tốc độ như các cụ thấy trên tivi các VĐV thi đấu, hoặc bơi bền cũng khá ổn.

Theo ý kiến cá nhân của em thì các cháu, các anh chị hay các ông bà nên biết ít nhất bất kỳ 1 bộ môn bơi lội nào đó, không nhất thiết phải là mấy cái môn bơi lội trong bể, mà ngoài sông hồ biển nó đều có kiểu bơi khác nhau. Nó vừa là môn thể thao, vừa là môn về kỹ năng sống; Nên cứ tùy tình hình, tùy sức khỏe mà các cụ bơi thôi ah.

Em đang bơi ở cái bể khá hiện đại của thổ đu, chỗ cậu Lê Vụ làm clip về bơi sải đường dài không mệt mà cụ dẫn trên kia. Thấy rằng số người thực sự biết bơi rất ít. Đa phần là các cháu nhi đồng học bơi và các cụ tập thể dục dưỡng sinh; Cùng một vài cụ mợ thích bơi tập trung lại 1, 2 làn. Còn lại là vô cùng nhiều các cháu choai choai đến bể chỉ là nghịch nước và chim gái. Nhân đây có cụ, mợ nào (nhất là các mợ - hị hị), đang bơi ở bể 4 mùa HM thì ới em 1 câu nhé.
Cụ bơi hoàng mai thì là nhóm kinh rồi. Hôm 30.4 có cụ bơi 30.4km. E chỉ hóng thôi

Huyalibaba

Xe buýt
Cụ bơi hoàng mai thì là nhóm kinh rồi. Hôm 30.4 có cụ bơi 30.4km. E chỉ hóng thôi
E chưa bơi ở bể Hoàng Mai nên chưa biết, nhưng nói chung ở mỗi bể cũng chỉ có 1 vài người biết bơi đúng kỹ thuật còn lại là đi nghịch nước là chính

maximax903

Xe điện
Chính ra bơi kiểu kết hợp tay sải, chân ếch & đầu lúc nào cũng khô cho nó toàn diện 😂. Đùa thế chứ để bơi đúng kỹ thuật thì tốt thôi, nhưng trong tình huống thực tế kiểu giữa sống vs chết mà an toàn mới là quan trọng

Ô tô điên

Xe tăng

bơi breastroke có nhược điểm là sau ko tốt về khớp, có cả hội chứng gọi là breastroke knee.
Nhưng chắc là bơi nhiều mới bị. tốt nhất là cứ kết hợp thay đổi kiểu bơi là hay nhất.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Không có cách đơn giản nào cụ à. Bơi bướm đòi hỏi sức bền và dẻo dai, phối hợp động tác. Cụ chịu khó tập bơi sải trước, tập cơ bụng & cơ lưng để làm tốt động tác uốn người. Khi nào bơi sải liên tục > 500m thì có thể chuyển tập bướm...

Huyalibaba

Xe buýt
Khồng. Em thuộc nhóm "chim gái" như đã mô tả ở pốt trước thoai cụ uây. Hê hê.
E cũng hay đi bơi, e cũng bơi khá tốt, nhìn gái xinh cũng thích, nhưng không biết chim gái. Cụ bày cách chim gái cho e với. E ss vodka cụ

Pilota

Xe điện
E cũng hay đi bơi, e cũng bơi khá tốt, nhìn gái xinh cũng thích, nhưng không biết chim gái. Cụ bày cách chim gái cho e với. E ss vodka cụ

Mỗi khi đi bơi, cụ đầu tư giúp em 1 củ khoai lang nhé. ;))

dvhung243

Xe điện
Đây là 1 số bài dạy bơi của 1 cụ trên này giới thiệu e copy được. Trong đó giải thích rõ tại sao phải làm như vậy. Rất hữu ích cho người học bơi và những người cần chỉnh sửa động tác. Cụ có thể tham khảo hay lắm:

http://soi.today/?p=214100
http://soi.today/?p=214508&cat=104
http://soi.today/?p=214812
http://soi.today/?p=214910
http://soi.today/?p=215064
http://soi.today/?p=215256
http://soi.today/?p=215822
http://soi.today/?p=216716
http://soi.today/?p=216915

Tìm lại hộ em bác ơi , thiếu link phần 2