[Funland] Học chuyên Hoá thì sau làm gì?

Rivers

Xe container
Gan bé thì làm bia, thực phẩm, hóa công nghiệp v.v.., gan to thì làm mỳ chính như thầy White và chú đệ Pinkman cho nhanh giàu.

haivanphe

Xe container
Cụ có kinh nghiệm gì share em với ạ! Luyện thi như thế nào? Chọn lớp? Nói chung là tất tật ạ!
Cũng kỳ công đấy ạ. Nếu con nhà cụ có say mê là một lợi thế tuyệt vời rồi. Đi thi chuyên bây giờ không luyện là khả năng vào được không cao đâu vì kiến thức rất rộng, dứt khoát phải vào lò luyện. Như con em học với thày Vũ Khắc Ngọc ở Minh Khai từ đầu năm lớp 8.

binhsu7273

Xe cút kít

tuyetchinh29

Xe buýt
Nếu học Hóa thì chế mấy cái hướng thần, chất gây nghiện, chất nổ...cũng nhanh giàu.

xedieu

Xe cút kít
Cũng kỳ công đấy ạ. Nếu con nhà cụ có say mê là một lợi thế tuyệt vời rồi. Đi thi chuyên bây giờ không luyện là khả năng vào được không cao đâu vì kiến thức rất rộng, dứt khoát phải vào lò luyện. Như con em học với thày Vũ Khắc Ngọc ở Minh Khai từ đầu năm lớp 8.
Luyện nay trong trường SP của các thầy trong ấy chắc cũng ok phải không cụ? F1 em nó tự tìm thầy tìm lớp (join group chuyên SP trên Facebook) rồi xin em đi học. Em chưa quyết cụ ạ.

4500EFI

Xe buýt
Ôi, từng có 1 thời em cũng mơ ước chuyên hóa 8->

Tùy trường ạ. Em thi cấp 3 năm 2007, hồi đó đề hóa TH dễ nhất, xong đến SP, Ams khó nhất. Em con gái, tư duy bình thường, nảy số chậm, học lớp chọn văn anh trường làng, không học thêm hóa tí nào (vì biết có học cũng chả đỗ được), thi thử TH cho vui vẫn được 7, nhưng nhìn đề hóa ams thì mất điện, chắc giỏi lắm được 6.
Ngoài hóa ra bạn ấy cần cố gắng nâng cả điểm toán văn tiếng anh nữa vì nhiều khi chênh lệch 0.25 điểm thôi cũng người đỗ kẻ trượt rồi (em đỗ anh ams do toán văn cao chứ tiếng anh chỉ vừa đủ 6đ).

Em nghĩ không liên quan lắm :D Học chuyên tự nhiên thì có lợi thế tư duy logic (hơn chuyên xã hội hoặc không chuyên), còn tư duy đến mức độ nào phụ thuộc tố chất cá nhân + rèn luyện, khó nói 100% chuyên toán buôn bán ác hơn chuyên hóa được. Kinh doanh (hoặc kể cả làm chuyên môn nhưng muốn lên quản lý) cần năng động, kỹ năng mềm, tóm lại là cần eq cao nữa.

Cụ đừng lo, các trường chuyên bây giờ hoạt động xã hội ác lắm, vì học sinh cần những thứ đó để đánh bóng hồ sơ xin học bổng mà, sợ con cụ không đam mê thôi chứ hoạt động không thiếu (các clb học tập, thể thao, nghệ thuật, mc, tình nguyện, prom, gây quỹ,...) :D
Thời mình thi Chuyên Hóa Tự nhiên lấy 100 mà hơn 3,000 thí sinh thi. Mà thi còn 2 vòng. Học xong Cấp 3 thì nửa khóa Tây hết. Hồi đấy còn được học ở Lê Thánh Tông nên thích ra phết :) Môn Hóa tư duy không cần như Toán và Lý nhưng điều kiện tiên quyết là phải chăm chỉ.

xedieu

Xe cút kít
Thời mình thi Chuyên Hóa Tự nhiên lấy 100 mà hơn 3,000 thí sinh thi. Mà thi còn 2 vòng. Học xong Cấp 3 thì nửa khóa Tây hết. Hồi đấy còn được học ở Lê Thánh Tông nên thích ra phết :) Môn Hóa tư duy không cần như Toán và Lý nhưng điều kiện tiên quyết là phải chăm chỉ.
F1 em ko quá chăm kiểu điên cuồng, nhưng cũng là loại có ý thức và nghiêm túc (từ bé cứ tối là tự học, hết bài tập thì chơi, em cũng không ép học thêm nếm gì). Bị cái viết khá ẩu và chữ xấu, sợ nghuệch ngoạc nhầm vài cái ký hiệu đã đi đứt luôn mấy điểm rồi! Cô giáo trên lớp thì còn châm trước chứ giáo viên chấm thi họ hơi đâu... :(

haivanphe

Xe container
Luyện nay trong trường SP của các thầy trong ấy chắc cũng ok phải không cụ? F1 em nó tự tìm thầy tìm lớp (join group chuyên SP trên Facebook) rồi xin em đi học. Em chưa quyết cụ ạ.
Vâng, cũng ok ạ. Quan trọng là con cụ và gia đình có quyết tâm cao. Thực ra tính sau khi học chuyên hóa theo nghề nào thì hơi sớm, quan trọng là vào được trường rồi thì có môi trường rất tốt, các bạn học sinh chuyên đa phần là ngoan và rất nhiệt tình trong công việc học hành và ngoại khóa. Con em học trường tư rồi vào được trường chuyên, em thấy rất tuyệt đấy ạ.

P/s: Dù thi chuyên Hóa nhưng vẫn phải tăng cường môn Toán - Văn cụ nhé, vì dạng đề không giống như thi vào 10 đâu ạ. Em nghe nói ở SP có lớp Toán của cô Lộc rất tốt.

xedieu

Xe cút kít
Vâng, cũng ok ạ. Quan trọng là con cụ và gia đình có quyết tâm cao. Thực ra tính sau khi học chuyên hóa theo nghề nào thì hơi sớm, quan trọng là vào được trường rồi thì có môi trường rất tốt, các bạn học sinh chuyên đa phần là ngoan và rất nhiệt tình trong công việc học hành và ngoại khóa. Con em học trường tư rồi vào được trường chuyên, em thấy rất tuyệt đấy ạ.

P/s: Dù thi chuyên Hóa nhưng vẫn phải tăng cường môn Toán - Văn cụ nhé, vì dạng đề không giống như thi vào 10 đâu ạ. Em nghe nói ở SP có lớp Toán của cô Lộc rất tốt.
Ôn trước 1 năm mà nếu cháu nó có tố chất thì cũng nhiều hi vọng cụ nhỉ. Nhà em like nhất là chuyên SP vì môi trường tốt, gần nhà. Cô chủ nhiệm cấp 2 của F1 em cũng bảo nó đủ sức vào nên em càng nuôi hi vọng. Nhưng sợ chuyên điểm cao nên đang tính cận chuyên. Cụ có kinh nghiệm gì vụ cận chuyên cho em xin thông tin với?

Xechaybangcom

Xe điện
F1 nhà em chuẩn bị vào cấp 3. Vì mấy năm cấp 2 cậu ta học Hoá rất ok (toàn 9,9-10₫) nên giờ có vẻ thích vào chuyên Hoá.

Tuy nhiên em thấy điểm cao là 1 chuyện, còn có thực sự đam mê (lâu dài) không thì chưa chắc lắm! Nhất là em không hiểu nếu học chuyên Hoá thì sau này cửa vào đại học rồi thì tương lai lâu dài sẽ như thế nào (cả cuộc đời sẽ làm nghề gì, có ok không)?

Ngoài ra, em cũng khoái nó có thể đi du học (dạng có học bổng 1 phần hoặc toàn phần) thì cái món “chuyên Hoá” này có sáng sủa không?

Các cụ có kinh nghiệm hoặc cùng mối quan tâm vào khai sáng cho em với?
quá sáng sủa

Xechaybangcom

Xe điện
Ôn trước 1 năm mà nếu cháu nó có tố chất thì cũng nhiều hi vọng cụ nhỉ. Nhà em like nhất là chuyên SP vì môi trường tốt, gần nhà. Cô chủ nhiệm cấp 2 của F1 em cũng bảo nó đủ sức vào nên em càng nuôi hi vọng. Nhưng sợ chuyên điểm cao nên đang tính cận chuyên. Cụ có kinh nghiệm gì vụ cận chuyên cho em xin thông tin với?
Cứ thi chuyên như bình thường, nhà trường sẽ xét các em có điểm sát vào điểm vào trường để lấy cận chuyên.

77665508

Xe điện
Học gì chả được miễn là học chăm. Ngày xưa em đi thi học sinh giỏi tỉnh, giấy khen Toán và Hóa cấp Tỉnh cả xấp. Cơ mà giờ em nhớ phản ứng hóa học thịt chó + mắm tôm thôi