[Funland] Học chuyên Hoá thì sau làm gì?

Dở người

Xe điện
Ở VN mình, cửa có sáng lắm không cụ?
Cửa sáng rực cụ ạ, yên tâm đê.
Hoá là một trong những ngành khoa học cơ bản và ứng dụng cực kỳ rộng rãi. Trong tương lai, những ngành kinh tế sử dụng Hoá là rất rất nhiều, nhất là ở Việt Nam. Từ y, dược, môi trường, thực phẩm, quần áo, đồ dùng sinh hoạt, bia bọt, kẹo bánh, chăn nuôi....đều cần tới môn này.
Du học cũng có cửa sáng ạ. Cháu em học một phân ngành cực hẹp của hoá hữu cơ, giờ đang làm giáo ở Bỉ.
Cháu giỏi và thích thì cụ cứ mạnh dạn ủng hộ đi ạ.

202

Xe container
Em đang lọ mọ tìm hiểu đây. Vì em không làm gì liên quan đến Hoá nên bắt đầu từ con số 0 nhưng vẫn chưa dám cho F1 quyết vì sợ chính nó còn chưa hiểu rõ bản thân. Bước ngoặt này em sợ sai 1 ly dễ đi 1km lắm.
Nó giỏi cái gì nó thích cái gì nó làm cũng sẽ tốt mà

dongphuong031

Xe tăng
Anh bạn em chuyên hoá, phụ trách in hoa văn cho gạch men, vật liệu, giàu lắm từ chuyên môn hoá chất.

Duong Kha

Xe hơi
Với câu hỏi của cụ em đang tự hỏi học gì mới là tốt.
Nên giỏi văn, toán, anh, lý hay sinh mới là tốt?
Thời đại bây giờ, nhất là nhà cụ có khả năng cho con du học thì không phải lo, cháu cứ học giỏi sẽ có đất dụng.
Bà chị em chục năm trước theo ngành sinh học, không có đất dụng ở vn nên học xong phải ở lại Úc.
Mà giờ nếu muốn về cũng cực ổn nhưng bả chẳng về, nói VN ô nhiễm bon chen, giáo dục lởm khởm, gia đình thích ở bên đó hơn.
Môn hóa vẫn là hot trend nhiều năm nay, y dược hay bách khoa cửa đều sáng. Học bổng các ngành kỹ thuật ở nước ngoài cũng ít cạnh tranh hơn hẳn kinh tế
Tất nhiên điều kiện bắt buộc là tiếng anh phải giỏi mới xin được học bổng

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Nếu ngành hot thì hướng cháu nó vào đấy là xong, chứ em thấy học Hoá mà ko giỏi hẳn sau này lại dở dang.
Hiện tại kỹ sư hóa em thấy cũng hot mà nhỉ? mấy nhà máy như Vilaco cũng cần :)

atoxet

Xe buýt
C3 thì cụ ko phải lo lắng quá, từ kinh nghiệm bản thân em thấy ở 1 lớp chuyên thì cũng chỉ có vài đứa sống chết với môn chuyên thôi, bọn còn lại phần lớn vẫn xác định học để vào đại học. Học chuyên mấy môn khối C mới lo vì ít lựa chọn, chứ học chuyên toán/lí/hoá/tin học/ngoại ngữ thì ko lo, lên ĐH nhiều lựa chọn lắm. Mà nếu C2 học giỏi hoá thì C3 ko cần học nhiều vẫn ổn, nếu chỉ xác định đủ kthuc để thi đh thôi.
Nếu F1 nhà cụ giỏi hoá và thích hoá, sau này có thể học Y, dược (phổ biến nhất), công nghệ hoá học (em ko biết có đúng tên ngành thế ko, xưa em có thằng bạn C3 chuyên lí nhưng thi vào ngành đó ở BK, ra trg làm dầu khí, rất khá), rồi bia rượu, bánh kẹo, thực phẩm... đều liên quan đến hoá học.
Ông anh trai em cũng có thằng ku năm nay vào lớp 10, muốn hướng cho nó theo học hoá/sinh mãi mà nó ko chịu, cứ đòi học CNTT giống chú, đúng là cá ko ăn muối cá ươn.

oto4funhn

Xe tăng
Học hóa về mở cty nấu rượu và lọc rượu

xedieu

Xe cút kít
Cửa sáng rực cụ ạ, yên tâm đê.
Hoá là một trong những ngành khoa học cơ bản và ứng dụng cực kỳ rộng rãi. Trong tương lai, những ngành kinh tế sử dụng Hoá là rất rất nhiều, nhất là ở Việt Nam. Từ y, dược, môi trường, thực phẩm, quần áo, đồ dùng sinh hoạt, bia bọt, kẹo bánh, chăn nuôi....đều cần tới môn này.
Du học cũng có cửa sáng ạ. Cháu em học một phân ngành cực hẹp của hoá hữu cơ, giờ đang làm giáo ở Bỉ.
Cháu giỏi và thích thì cụ cứ mạnh dạn ủng hộ đi ạ.
Cảm ơn cụ ạ!

TamMao2612

Xe buýt
Em thật mà cụ lại lạy em là sao, mà em là mợ nha.

Thật ra thì chia sẻ với cụ mợ, em dân chuyên hoá TH em còn đi thi và có giải quốc gia cơ, sau đó em học IT, nên giờ em làm IT thì đúng là đánh máy còn gì :). Em nói thật chẳng nhớ gì về hoá cả trừ mấy thứ đơn giản. Nhưng những ngày tháng ở trường chuyên cho em những thứ không bao giờ em quên, và làm em trưởng thành, tự tin hơn rất nhiều. Vào chuyên em thấy thứ được nhất chính là môi trường học tập, nghiên cứu (đối với chuyên khối tự nhiên) nên nếu như F1 mà là bé chịu học hành thì vào chuyên là môi trường rất tốt, còn làm gì sau này cũng OK. (bí mật là em học chuyên hoá, ngoại ngữ vớ vẩn, kĩ năng mềm chẳng có gì, quần áo trang điểm ngày bé toàn mẹ mua cho đến hết cấp 3... nhưng sau này em đi học ở NN giờ thì ngoại ngữ em rất tự tin, và chuyên môn thì được đánh giá tốt, do đó đừng chỉ nghĩ chuyên ngữ để đi du học hay kĩ năng mềm mới tốt nhé, cái đó chỉ bổ sung thôi: CHUYÊN MÔN CHÍNH là thứ khiến mình luôn luôn bất bại nhé)

Fim

Xe điện
Thế là ngon rồi cụ :D
Học và làm cả đời không bằng lời lô đất cụ ạ :D
Quan điểm của em là F1 thích học gì cho nó học, định hướng 1 chút cho nó lúc nó chưa biết gì để có lựa chọn đúng đắn hơn tí.
F1 nhà em em chỉ muốn cho nó đàn hát :))

xedieu

Xe cút kít
Với câu hỏi của cụ em đang tự hỏi học gì mới là tốt.
Nên giỏi văn, toán, anh, lý hay sinh mới là tốt?
Thời đại bây giờ, nhất là nhà cụ có khả năng cho con du học thì không phải lo, cháu cứ học giỏi sẽ có đất dụng.
Bà chị em chục năm trước theo ngành sinh học, không có đất dụng ở vn nên học xong phải ở lại Úc.
Mà giờ nếu muốn về cũng cực ổn nhưng bả chẳng về, nói VN ô nhiễm bon chen, giáo dục lởm khởm, gia đình thích ở bên đó hơn.
Môn hóa vẫn là hot trend nhiều năm nay, y dược hay bách khoa cửa đều sáng. Học bổng các ngành kỹ thuật ở nước ngoài cũng ít cạnh tranh hơn hẳn kinh tế
Tất nhiên điều kiện bắt buộc là tiếng anh phải giỏi mới xin được học bổng
Thank cụ. Thêm động lực để em quyết ạ!

xedieu

Xe cút kít
C3 thì cụ ko phải lo lắng quá, từ kinh nghiệm bản thân em thấy ở 1 lớp chuyên thì cũng chỉ có vài đứa sống chết với môn chuyên thôi, bọn còn lại phần lớn vẫn xác định học để vào đại học. Học chuyên mấy môn khối C mới lo vì ít lựa chọn, chứ học chuyên toán/lí/hoá/tin học/ngoại ngữ thì ko lo, lên ĐH nhiều lựa chọn lắm. Mà nếu C2 học giỏi hoá thì C3 ko cần học nhiều vẫn ổn, nếu chỉ xác định đủ kthuc để thi đh thôi.
Nếu F1 nhà cụ giỏi hoá và thích hoá, sau này có thể học Y, dược (phổ biến nhất), công nghệ hoá học (em ko biết có đúng tên ngành thế ko, xưa em có thằng bạn C3 chuyên lí nhưng thi vào ngành đó ở BK, ra trg làm dầu khí, rất khá), rồi bia rượu, bánh kẹo, thực phẩm... đều liên quan đến hoá học.
Ông anh trai em cũng có thằng ku năm nay vào lớp 10, muốn hướng cho nó theo học hoá/sinh mãi mà nó ko chịu, cứ đòi học CNTT giống chú, đúng là cá ko ăn muối cá ươn.
Em cảm ơn thông tin của cụ!