[Funland] Học chuyên Hoá thì sau làm gì?

xedieu

Xe cút kít
Em thật mà cụ lại lạy em là sao, mà em là mợ nha.

Thật ra thì chia sẻ với cụ mợ, em dân chuyên hoá TH em còn đi thi và có giải quốc gia cơ, sau đó em học IT, nên giờ em làm IT thì đúng là đánh máy còn gì :). Em nói thật chẳng nhớ gì về hoá cả trừ mấy thứ đơn giản. Nhưng những ngày tháng ở trường chuyên cho em những thứ không bao giờ em quên, và làm em trưởng thành, tự tin hơn rất nhiều. Vào chuyên em thấy thứ được nhất chính là môi trường học tập, nghiên cứu (đối với chuyên khối tự nhiên) nên nếu như F1 mà là bé chịu học hành thì vào chuyên là môi trường rất tốt, còn làm gì sau này cũng OK. (bí mật là em học chuyên hoá, ngoại ngữ vớ vẩn, kĩ năng mềm chẳng có gì, quần áo trang điểm ngày bé toàn mẹ mua cho đến hết cấp 3... nhưng sau này em đi học ở NN giờ thì ngoại ngữ em rất tự tin, và chuyên môn thì được đánh giá tốt, do đó đừng chỉ nghĩ chuyên ngữ để đi du học hay kĩ năng mềm mới tốt nhé, cái đó chỉ bổ sung thôi: CHUYÊN MÔN CHÍNH là thứ khiến mình luôn luôn bất bại nhé)
Thank mợ nhiều!

Matxech

Xe container
Điều chế chiết xuất heroin trong tầm tay

xedieu

Xe cút kít
Học và làm cả đời không bằng lời lô đất cụ ạ :D
Quan điểm của em là F1 thích học gì cho nó học, định hướng 1 chút cho nó lúc nó chưa biết gì để có lựa chọn đúng đắn hơn tí.
F1 nhà em em chỉ muốn cho nó đàn hát :))
F1 nhà em cũng “quạt chả” váng đầu. Em bảo nó, học tý đàn sau tán gái cho dễ con ạ :))

Bomva

Xe điện
Sản xuất rượu hầu các cụ chứ làm gì

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Vợ em học hoá, thi vào Dược HN, rồi đi du học. Sang kia thì làm nghiên cứu sinh trong các phòng thí nghiệm, lại chuyên về hoá chứ ko được làm với ngành dược. Bên ấy họ đầu tư và rất quý các kết quả thí nghiệm (dù thành công hay thất bại họ đều lưu trữ).
Còn riêng hoá học em nghĩ các ngành ứng dụng rất rộng: Y dược, sinh học, thực phẩm, vật liệu...
Con mình thích gì cứ ủng hộ nó thôi. Quan trọng nhất vẫn là ngoại ngữ, để con nó tự tìm câu trả lời ở các nguồn trên thế giới luôn.

Fim

Xe điện
F1 nhà em cũng “quạt chả” váng đầu. Em bảo nó, học tý đàn sau tán gái cho dễ con ạ :))
Trai thì biết đàn hát quạt chả lên C3,ĐH dễ tán gái lắm cụ.
Còn muốn gái xinh ngon lành thì c3 chỉ cần hổ báo cáo chồn =)))
Đi làm rồi thì ngoài cái ngoại hình thì tiền trong túi (nó và ba mẹ nó) là 1 vấn đề lớn ;))

TomNam

Xe hơi
F1 nhà em chuẩn bị vào cấp 3. Vì mấy năm cấp 2 cậu ta học Hoá rất ok (toàn 9,9-10₫) nên giờ có vẻ thích vào chuyên Hoá.

Tuy nhiên em thấy điểm cao là 1 chuyện, còn có thực sự đam mê (lâu dài) không thì chưa chắc lắm! Nhất là em không hiểu nếu học chuyên Hoá thì sau này cửa vào đại học rồi thì tương lai lâu dài sẽ như thế nào (cả cuộc đời sẽ làm nghề gì, có ok không)?

Ngoài ra, em cũng khoái nó có thể đi du học (dạng có học bổng 1 phần hoặc toàn phần) thì cái món “chuyên Hoá” này có sáng sủa không?

Các cụ có kinh nghiệm hoặc cùng mối quan tâm vào khai sáng cho em với?
Thực ra nhiều cụ có kn còm trên nay cũng khá rõ rồi, e chỉ bổ sung thêm tí:

1. Nhiệm vụ của bố mẹ là quan sát, phát hiện năng khiếu của con để vun bồi, tạo điều kiện và môi trường để con phát triển đam mê, sở trường đó. Mình chỉ hỗ trợ, tư vấn chứ không quyết định thay con phải học cái này, phải theo cái kia được cụ ạ, nhất là khi con đã lớn. Con cụ hiện tại có vẻ có năng khiếu/đam mê môn Hoá thế thì cụ cứ tạo điều kiện và khuyến khích con đi, xem như thế nào đã. Giờ cháu mới cấp 2, sở thích của cháu sẽ còn thay đổi nhiều theo thời gian. Cứ phải thử và vào cuộc thì mới biết bản thân mình thích gì và hợp với cái gì thì sau vào đại học mới có định hướng đúng được.

2. Cũng như nhiều cụ trên này đã nói, chuyên ngành nào cũng tốt và vấn đề là mình có đủ giỏi/đam mê hay không thôi. Hoá thì gắn liền với Sinh; lĩnh vực Hoá Sinh thì thì cực rộng và hot, rất nhiều cơ hội nghề nghiệp tốt trong tương lai, nhất là trong kỷ nguyên 4.0 vì vậy cụ ko phải lo. Y, Dược, công nghệ sinh học, hoá thực phẩm, ... nhiều lắm.

3. Giờ cháu mới cấp 2 lại đang thích Hoá, cứ để cho cháu khám phá và thử sức xem năng lực và đam mê của mình đến đâu. Nếu vào được vào trường chuyên lớp chọn thì càng tốt vì như vậy cháu sẽ có được môi trường học tập để phát triển. Có nền tảng học tập tốt sau này khi thi vào đại học hay đi du học cũng đều thuận lợi và cũng không nhất thiết phải theo ngành Hoá nếu như cháu thấy ko còn hợp với mình nữa.

Cám Chim

Xe tăng
Hóa thì ra làm Dầu khí, xi măng, giấy, thực phẩm, y tế, nhà máy lắp ráp ô tô, ngành hóa chất, sơn, vân vân và mây mây kể mãi cũng chả hết đc.

daoanhht

Xe buýt
Quê cháu sau mấy vụ bắt bớ thì kẹo ke, đá lắc lên giá kinh lắm.

PeonyNguyen

Xe buýt
Làm phù thuỷ, chai lọ xanh đỏ tím vàng....hoặc kỹ sư nghiên cứu, phát minh vũ khí hoá học. (Do ảnh hưởng của thượng đỉnh Trump-Kim nên em bị ám;)

dexom

Xe ba gác
Công nghệ sinh học, Hóa thực phẩm, bia bọt...Có mà đầy ạ, toàn ngành hot lương cao kiếm nhiều.

Vie.ABC

Xe điện
F1 nhà em chuẩn bị vào cấp 3. Vì mấy năm cấp 2 cậu ta học Hoá rất ok (toàn 9,9-10₫) nên giờ có vẻ thích vào chuyên Hoá.

Tuy nhiên em thấy điểm cao là 1 chuyện, còn có thực sự đam mê (lâu dài) không thì chưa chắc lắm! Nhất là em không hiểu nếu học chuyên Hoá thì sau này cửa vào đại học rồi thì tương lai lâu dài sẽ như thế nào (cả cuộc đời sẽ làm nghề gì, có ok không)?

Ngoài ra, em cũng khoái nó có thể đi du học (dạng có học bổng 1 phần hoặc toàn phần) thì cái món “chuyên Hoá” này có sáng sủa không?

Các cụ có kinh nghiệm hoặc cùng mối quan tâm vào khai sáng cho em với?
Nghành Hóa có anh MINH NHỰA chơi toàn siêu xe ... tiền nhiều có anh PVN . Cụ cho nhóc nó học hóa nhựa hay hóa thực phẩm ĐH Bách khoa đê . Không thì cho học nghành Hóa Rồng của XXX vậy =))

starview

Xe tăng
Học chuyên Hoá thì nếu con cụ thực sự yêu thích hoá thì có thể vào các ngành : hoá mỹ phẩm, dược, dầu khí.....nếu không thì cũng tốt để đạt điểm cao khi thi vào các trường đại học.
F1 nhà em học chuyên hoá nhưng lớp con bạn thì theo Y, dược, kinh tế .... đủ cả cụ ạ.
Cái chính là con vào được thôi chứ các trường chuyên hiện nay cũng chú ý dạy ngoại ngữ, các kỹ năng khác cho các con thuận tiện khi đi du học lắm.

tienaka

Xe điện
E đoán sau làm pha chế hoặc chế tạo keo dính chuột :D
Trong SG hay rao
Áp dụng công nghệ hoá màu chúng tôi chế tạo ra keo dính chuột :)