[Funland] Học chuyên Hoá thì sau làm gì?

Meow

Xe điện
Có phải ý cụ giống cái băn khoăn của em: Giỏi tý Hoá cấp 2 chưa nói lên điều gì cả!
Absolutely agreed cụ ah.
Đường còn dài, nhưng cũng may là cháu nó có đam mê :)

xedieu

Xe cút kít
Cứ an tâm, mừng cho cụ có quý tử giỏi, chúc cu cậu luôn phấn đấu tốt nhất, hết sức nhất có thể.
Em cảm ơn mợ! Giỏi thì chưa chắc nhưng hotboy thì hơi hơi mợ ạ (học lớp 8 đã có 2 chị lớp 10 muốn... “đứng đấy chờ em đến tán”) - Khả uý vãi! :))

xedieu

Xe cút kít
Học Dược đi bán thuốc tây nhá cụ:D.
Còn nói chuyện sau này thì mông lung lắm, quan điểm của em là chuyên môn gì cũng được, chỉ cần đủ giỏi là tự khắc thành công, đến như chơi game, đại đa số chơi game chỉ để giết thời gian, lậm quá còn hư người, nhưng số ít vượt trội thì nó vẫn là người thành công trong cộng đồng.
Trước mắt em lo là vào C3 xong mà nó ... chán Hoá, lúc đó có kịp quay đầu để thi ĐH không í ạ?

haivanphe

Xe container
F1 nhà em là thi vào chuyên Hoá cấp 3 thôi cụ.
Vâng. Ý em là thi chuyên hóa cấp 3 đấy ạ. Khó phết. Nếu thi vào chuyên tự nhiên hay chuyên sư phạm (thuộc quản lý của Bộ) thì phải thi riêng 3 môn Hóa - Toán - Văn.

Pumzen

Xe ba gác
Ô bạn học cùng lớp PTTH với nhà cháu cực kỳ giỏi môn Hoá,sau này vào học BK cũng chuyên về Hoá. Ra trường làm ở viện Hoá học 1 tg rồi nhảy ra ngoài làm chân bán ống nước Tiền Phong. Giờ là 1 trong 2 ô chủ của hãng ống nước Deko. :))

xedieu

Xe cút kít
Vâng. Ý em là thi chuyên hóa cấp 3 đấy ạ. Khó phết. Nếu thi vào chuyên tự nhiên hay chuyên sư phạm (thuộc quản lý của Bộ) thì phải thi riêng 3 môn Hóa - Toán - Văn.
Toán Hoá Văn à cụ? F1 cụ chuyên SP hay TN thế?

xedieu

Xe cút kít
Ô bạn học cùng lớp PTTH với nhà cháu cực kỳ giỏi môn Hoá,sau này vào học BK cũng chuyên về Hoá. Ra trường làm ở viện Hoá học 1 tg rồi nhảy ra ngoài làm chân bán ống nước Tiền Phong. Giờ là 1 trong 2 ô chủ của hãng ống nước Deko. :))
Ngon thế còn gì! Rõ ràng mà vẫn dùng kiến thức Hoá mà! :D

thịt luộc

Xe máy
Em học chuyên hóa những năm 94-97, giờ em ngồi nhà bế con lướt VN direct để kiểm tra các mã CP rồi, đến giờ thì làm tài xế chở vợ em làm chủ công ty đi họp.
Còn lũ bạn em cũng học chuyên hóa thì đứa làm cò đất, đứa làm ngân hang, đứa làm giáo viên dạy tiếng Anh. Không đứa nào làm cái gì liên quan đến hóa học cả mặc dù ngày xưa cũng giải quốc gia này nọ.

.Chuối.

Xe tăng
Trước mắt em lo là vào C3 xong mà nó ... chán Hoá, lúc đó có kịp quay đầu để thi ĐH không í ạ?
Thoải mái đi cụ, thi ĐH cũng chả cần quá nhiều kiến thức, còn nó mà đã chán học thì cụ có ép cũng chả được, vậy nên cụ nên khuyến khích những gì nó thích, để nó càng thuần thục nó lại càng khoái theo đuổi. Nó thích môn Hóa tức là nó có thiên hướng theo các môn tự nhiên có tính logic, bọn này tư duy chúng nó nhanh nhẹn lắm, cụ khỏi lo :)).

Choun

Xe máy
Cụ cứ khuyến khích cháu học đi, hóa học là khoa học được ứng dụng nhiều và rất đa dạng. Cụ tra trên gg thì sẽ thấy có đến cả trăm chuyên ngành về hóa. Đơn giản nhất như nấu cơm, luộc rau cũng đã là phản ứng hóa học rồi.

longknu

Xe buýt
Dân chuyên Hoá có thiên hướng nào phát triển về kinh doanh không cụ nhỉ? Em thấy bọn chuyên Toán buôn bán ác lắm.
Dân học Hóa Tổng hợp xưa 50% là làm kinh doanh các thiết bị phòng thí nghiệm và rất nhiều người thành công, cái món này không có chuyên môn về Hóa- Sinh - Dược làm không nổi. Còn học Hóa ra trường vào thời điểm này rất dễ xin việc và được học thêm trên đại học. Còn đi du học nước ngoài thì ngành Hóa- Sinh xin học bổng dễ nhất sau có bằng giỏi ở lại làm việc với GS tại phòng TN sống ổn cụ ah.

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em chuẩn bị vào cấp 3. Vì mấy năm cấp 2 cậu ta học Hoá rất ok (toàn 9,9-10₫) nên giờ có vẻ thích vào chuyên Hoá.

Tuy nhiên em thấy điểm cao là 1 chuyện, còn có thực sự đam mê (lâu dài) không thì chưa chắc lắm! Nhất là em không hiểu nếu học chuyên Hoá thì sau này cửa vào đại học rồi thì tương lai lâu dài sẽ như thế nào (cả cuộc đời sẽ làm nghề gì, có ok không)?

Ngoài ra, em cũng khoái nó có thể đi du học (dạng có học bổng 1 phần hoặc toàn phần) thì cái món “chuyên Hoá” này có sáng sủa không?

Các cụ có kinh nghiệm hoặc cùng mối quan tâm vào khai sáng cho em với?
Học môn này giỏi sau chế ma túy đá ... kiếm bộn tiền...:))

xedieu

Xe cút kít
Dân học Hóa Tổng hợp xưa 50% là làm kinh doanh các thiết bị phòng thí nghiệm và rất nhiều người thành công, cái món này không có chuyên môn về Hóa- Sinh - Dược làm không nổi. Còn học Hóa ra trường vào thời điểm này rất dễ xin việc và được học thêm trên đại học. Còn đi du học nước ngoài thì ngành Hóa- Sinh xin học bổng dễ nhất sau có bằng giỏi ở lại làm việc với GS tại phòng TN sống ổn cụ ah.
Nghe cụ tư vấn em thấy ổn áp quá! Toàn những thứ em mơ ước nó làm được.

hcmt

Xe điện
F1 nhà em chuẩn bị vào cấp 3. Vì mấy năm cấp 2 cậu ta học Hoá rất ok (toàn 9,9-10₫) nên giờ có vẻ thích vào chuyên Hoá.

Tuy nhiên em thấy điểm cao là 1 chuyện, còn có thực sự đam mê (lâu dài) không thì chưa chắc lắm! Nhất là em không hiểu nếu học chuyên Hoá thì sau này cửa vào đại học rồi thì tương lai lâu dài sẽ như thế nào (cả cuộc đời sẽ làm nghề gì, có ok không)?

Ngoài ra, em cũng khoái nó có thể đi du học (dạng có học bổng 1 phần hoặc toàn phần) thì cái món “chuyên Hoá” này có sáng sủa không?

Các cụ có kinh nghiệm hoặc cùng mối quan tâm vào khai sáng cho em với?
Học là một chuyện. Ra đời là chuyện hoàn toàn khác.
Chuyên môn này nhưng học ĐH nghành khác là bình thường.
Học chuyên hóa, vào đc Ams hoặc chuyên TH, cơ hội đi du học sáng lắm.
Nghề chuyên hóa, nếu theo nghề thì cũng đầy cơ hội: CN sinh học, CN thực phẩm, Dược...

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Làm ngành nhựa ở các công ty như Nhựa Hưng Yên, An Phát, Opec, Thuận Đức, Đại Hữu, Hiệp Quang,...cụ nhé.

netresource

Xe tải
Sau này nghiên cứu tổng hợp các chất melamin, katemin, nhanh giàu lắm :D

superPDP

Xe điện
Hóa thì cực nhiều ngành mà cụ đầu tư cho nó tự triển cũng nhiều. Nói chung ngành này còn yếu mà đã yếu là còn nhiều cửa làm giàu :))