[Funland] Học kinh tế ở Hanu (ĐHHN) ổn không

my.eb

Xe điện
Sư Mẫu mặc dù kỷ luật nhà trường rất khắt khe, chỉ cho vào chơi KTX trong 1 số thời gian nhất định ko thoải mái như các trường khác nhưng được cái các em trường này rất khát khao nên toàn vượt khó :))
Kiểu trên rải đinh, dưới rải thảm phỏng cụ :D
Công nhận các em trường này xinh, mềm mại, lại nhiều hương đồng gió nội các tỉnh gửi về, cũng là SP nhưng chắc do đặc thù là dạy trẻ con mẫu giáo, nhà trẻ nên các cô phải học hát, học múa,... , nên cứ gọi là chẹp chẹp =P~

dogach

Xe tải
Cụ thể là ngành Tài chính - Ngân hàng, vì muốn tận dụng thế mạnh về ngoại ngữ. Bên này giảng dạy hoàn toàn bằng tiếng Anh. Hơn nữa cháu muốn học thêm ngôn ngữ 2 và sau này có thể học thêm CFA luôn tại trường.
Về cơ bản xét tuyển khối KT thì KTQD, HVNH, HVTC cũng đều khả năng chắc chắn là đỗ cả, nhưng vẫn muốn thiên về môi trường ngoại ngữ hơn.
Cụ nào có con/cháu học ở đây hay hiểu biết về trường này cho em xin ít kinh nghiệm nhé.

Cu nhà mình đang học, điểm đầu vào khá cao - Chất lượng SV cũng tốt. Trường quản lý tốt, GV được, học thật - thi thật, TA tốt có lợi thế, cho học 2 VB cùng lúc, ai giỏi ra trường là 2 bằng

my.eb

Xe điện
Những năm 94-95 em thấy đi Đại Lải là toàn đội rất giàu có xe máy kẹp đôi kẹp ba lên hồ chơi rồi, em có gặp đội xe đạp đâu
Thì thời nào chả có tầng lớp quystoc cụ, ta là chỉ bàn cái bình dân, đại chúng thôi ạ :D
Con chủ tịch tỉnh hay phó thường dân ở đâu em ko biết, cứ nhốt vào KTX là như nhau hết. Cuối tuần mốc mỏ, 2 ngày chẳng biết làm gì, đi vào trong dân mượn được cái xe đạp (thồ/xe nam có gióng) coi là sướng run người. Cứ thế chở nhau đứa cong mít đạp, đứa ngồi gióng, Nội Bài airport ngắm tàu bay thẳng tiến :D

my.eb

Xe điện

nowhereland

Xe điện
Cu nhà mình đang học, điểm đầu vào khá cao - Chất lượng SV cũng tốt. Trường quản lý tốt, GV được, học thật - thi thật, TA tốt có lợi thế, cho học 2 VB cùng lúc, ai giỏi ra trường là 2 bằng
Con nhà cụ cũng học kinh tế ạ?

Nói thật em thích nó học ngôn ngữ Anh, tiện thể làm cái chuyên ngành 2 ngôn ngữ khác (nó thích Tây Ban Nha nhưng em thích Pháp hơn) xong 4 năm ĐH là có 2 bằng. Rồi học thêm master quản lý giáo dục, về đi dạy tiếng cũng kiếm khá. Nhưng mà nó không thích, khăng khăng tiếng chỉ là công cụ cần phải học một chuyên ngành khác.

dogach

Xe tải
Con nhà cụ cũng học kinh tế ạ?

Nói thật em thích nó học ngôn ngữ Anh, tiện thể làm cái chuyên ngành 2 ngôn ngữ khác (nó thích Tây Ban Nha nhưng em thích Pháp hơn) xong 4 năm ĐH là có 2 bằng. Rồi học thêm master quản lý giáo dục, về đi dạy tiếng cũng kiếm khá. Nhưng mà nó không thích, khăng khăng tiếng chỉ là công cụ cần phải học một chuyên ngành khác.
Học TCNH bằng TA, sắp ra trường đang muốn học tiếp CH ở nước ngoài.

LaziCat

Xe container
Thực ra so sánh bên ào đẳng cấp cao hơn cũng khó. Bây giờ ta nói chuyện bối cảnh là những năm 199x và tiêu chí đào tạo của 2 trường nhé :D Theo em hiểu thì ĐHSPNNg chân cầu vượt PVĐ là thiên về đào tạo giáo viên sau ra dạy NNg đúng như tên gọi của trường, còn trường ĐHNNg Thanh Xuân thì thế mạnh là đào tạo phiên dịch và các công việc liên quan đến ngôn ngữ. Nên ko thể nói bên nào đẳng cấp hơn bên nào. Có điều cũng do ảnh hưởng bởi môi trường học tập nên các bạn SPNNg mô phạm hơn, còn các bạn NNg Thanh Xuân phóng khoáng hơn. Và dân học được NNg thì tư duy đã có sự cởi mở, ko bó buộc rồi nên sự hấp dẫn trong tiếp xúc là có thật, càng tiếp xúc lâu càng thấy hay :D
Còn tỷ lệ xinh hơn các trường khác thì đúng rồi cụ, vì cơ bản trường toàn con gái nên xét 100 cô SV NNg với 10 cô SV ĐHBK thì đương nhiên gái NNg phải xinh hơn rồi :D
Ôi chém cái này tự dưng trong em lại bao nhiêu kỷ niệm ùa về hic hic
Thấy khen trường em quá nên em hiện hình :D. Hồi xa xưa ấy những trường thuộc khối kinh tế có top điểm đầu vào là NT (FTU), KTQD (NEU), TCKT, HVNH, ĐHNNHN (HUFS - chính là HANU bây giờ)... SPNN nó thuộc phạm trù khác rồi nàng ạ. ĐHTM so với các trường trên nằm hẳn ở chiếu dưới - em đang nói điểm thi đầu vào thôi nha, còn quá trình học thì nào biết. Sau tốt nghiệp em hay va với các bạn FTU nhiều chứ NEU thì ít. Hội bạn em đa số học thêm văn bằng 2 ở NEU hay FTU nên sức cạnh tranh có sự mạnh mẽ vì các bạn ấy vừa có NN lại vừa có chuyên môn. Ngày ấy ngoại ngữ là cái gì đó rất "xa xỉ", những bạn học khối kỹ thuật, kinh tế ra trường mà có chứng chỉ tiếng Anh level C thì sẽ có job xịn sò ngay... Cái thuở leo vào cổng trường ĐH đã khó rồi lại phải ngắm xem người nhà làm ở cơ quan hoặc ngành nào thì sẽ thi vào trường có đào tạo ngành đó để dễ xin việc... Khi trào lưu nhà nhà học ngoại ngữ, người người học ngoại ngữ và ngoại ngữ chỉ là công cụ thì HUFS muốn tồn tại cũng phải thay đổi cơ cấu thôi. Em thấy HUSF đã có cú chuyển mình ngoạn mục, đào tạo chuyên ngành cụ thể kết hợp với ngoại ngữ, na ná FTU nhưng có lợi thế hơn vì có nhiều loại ngôn ngữ để lựa chọn. Về chất lượng, em không biết các bạn trẻ ở HANU giờ ra sao nhưng em vẫn luôn có niềm tin vào trường cũ của mình :x. Ngoảnh đi ngoảnh lại vài cái cũng sắp tới kỷ niệm 30 năm ngày bị đá mít khỏi cổng trường rồi:-ss

thientudolong

Xe container
Đúng rùi, em tìm hiểu thấy CFA khó ung thủ đấy, ko phải thứ dễ nhằn đâu cụ nhỉ!
ACCA học còn trầy trật ra
Thấy khen trường em quá nên em hiện hình :D. Hồi xa xưa ấy những trường thuộc khối kinh tế có top điểm đầu vào là NT (FTU), KTQD (NEU), TCKT, HVNH, ĐHNNHN (HUFS - chính là HANU bây giờ)... SPNN nó thuộc phạm trù khác rồi nàng ạ. ĐHTM so với các trường trên nằm hẳn ở chiếu dưới - em đang nói điểm thi đầu vào thôi nha, còn quá trình học thì nào biết. Sau tốt nghiệp em hay va với các bạn FTU nhiều chứ NEU thì ít. Hội bạn em đa số học thêm văn bằng 2 ở NEU hay FTU nên sức cạnh tranh có sự mạnh mẽ vì các bạn ấy vừa có NN lại vừa có chuyên môn. Ngày ấy ngoại ngữ là cái gì đó rất "xa xỉ", những bạn học khối kỹ thuật, kinh tế ra trường mà có chứng chỉ tiếng Anh level C thì sẽ có job xịn sò ngay... Cái thuở leo vào cổng trường ĐH đã khó rồi lại phải ngắm xem người nhà làm ở cơ quan hoặc ngành nào thì sẽ thi vào trường có đào tạo ngành đó để dễ xin việc... Khi trào lưu nhà nhà học ngoại ngữ, người người học ngoại ngữ và ngoại ngữ chỉ là công cụ thì HUFS muốn tồn tại cũng phải thay đổi cơ cấu thôi. Em thấy HUSF đã có cú chuyển mình ngoạn mục, đào tạo chuyên ngành cụ thể kết hợp với ngoại ngữ, na ná FTU nhưng có lợi thế hơn vì có nhiều loại ngôn ngữ để lựa chọn. Về chất lượng, em không biết các bạn trẻ ở HANU giờ ra sao nhưng em vẫn luôn có niềm tin vào trường cũ của mình :x. Ngoảnh đi ngoảnh lại vài cái cũng sắp tới kỷ niệm 30 năm ngày bị đá mít khỏi cổng trường rồi:-ss
thời e học thì thương mại chỉ hơn mấy trường dân lập =))
e cuối 8x
không ngờ có ngày thương mại lại nhìn hvtc, hvnh = nửa con mắt, sánh ngang ftu, neu như vài cụ ở đây phát biểu

cỏ và mây

Xe điện

e cuối 8x
không ngờ có ngày thương mại lại nhìn hvtc, hvnh = nửa con mắt, sánh ngang ftu, neu như vài cụ ở đây phát biểu
Nếu cụ đời cuối 8x thì HVTC theo em sức hút cũng giảm nhiều rồi: do vị trí địa lý xa xôi khiến nhóm sv TC 8x đến đầu 9x có vẻ kém năng động hơn so với nhóm NEU hay FTU cùng thời, lượng tuyển sinh đầu vào ít hơn hẳn các trường kia - tỉ lệ chọi để vào cũng khá căng, chương trình học Kế Kiểm khá nặng - điểm khắt khe… Tầm 8x lứa sv TC ra trg bằng đỏ rất ít, tỉ lệ bằng đỏ KTQD cao hơn nhiều ạ.
Nhưng đến giờ em nghĩ trg TC so với TM vẫn ở chiếu trên :)

Chỉnh sửa cuối:

LaziCat

Xe container

e cuối 8x
CFA mãi là niềm mơ ước của các bạn học TCKT, em thấy các bạn ấy bảo thế, còn em thì không rõ vì cứ nhìn thấy mớ số má là đầu óc em ong ong, chóng mặt, em chỉ làm hàm Sum cộng tiền trên excel là nhanh thôi :))
Xưa nhà em cách cổng trường ĐHTM 300m đường chim bay, 500m đường chim đi bộ :D. Bạn bè em cũng có cơ số người học TM nhưng lúc đó đậu TM thì không oách xà lách bằng mấy trường kia, cụ thể là NEU hay ĐHNN chứ so với NT thì so thế nào, NT lúc đó nó ở cái tầm đỉnh của chóp luôn rồi. Em thế hệ 7x, hơn cụ bét nhất cũng chục mùa hoa cải :D.

3005

Xe tăng
Đại học Hà Nội thì em thấy chất lượng khá. Khối ngành kinh tế tài chính của trường này em đánh giá là top 2 thôi. Được cái học xong vào FDI hoặc ra nước ngoài làm khá tốt. Sinh viên thành phố nhiều.
Học viện Tài chính thì nổi tiếng mua điểm, là trường nát nhất trong top trường kinh tế hiện nay nên không cần xét. Vẫn có nhiều thầy giỏi nhưng môi trường mua bán điểm tệ nạn nên phụ huynh giờ cũng ít định hướng con vào. Chủ yếu các gia đình ở quê ít thông tin vào thôi.
Ngoại thương thì năng động, phong trào mạnh, mạng lưới cựu sinh viên rất mạnh nhưng trường này tài chính ngân hàng không mạnh lắm. Sinh viên thành phố, nhà giàu các tỉnh nhiều.
Học viện Ngân hàng chất lượng đào tạo em thấy bình thường, sinh viên hơi ù lì không năng động lắm. Nhưng tài chính ngân hàng là chuyên môn chính của trường nên cũng không tệ.
Thương Mại là phiên bản kém hơn của KTQD. Trường này có một số khoa mạnh như Kế Toán, Du Lịch, Marketing. Ngành tài chính ngân hàng thì bình thường. Trường này cũng nhiều sinh viên quê, không được năng động lắm.

Mytv

Xe điện

e cuối 8x
Cuối 8x là khoá 44 hay 45 cụ trẻ? Tưởng cựu sv những khoá cuối 2x & 3x hoá ra...:))
- Nếu là khoá 44 thì tài chính vẫn hơn chút. Năm đó TC lấy 22,5. Còn TM theo tùng khoa. Khoa cao nhất 21,5 là khoa kte tm.
- Nếu là khoá 45 thì bớt yêu trường đi 1 tí nhé.:D

Điểm TM thế này chắc ngang mấy trường dân lập hả cụ trẻ. Nhìn cái khoa kế toán-tài chính thương mại chưa?:))
Tuỏng học thời đỉnh cao đè TM như con gián mới phát biểu hùng hồn thế. Hoá ra là thế hệ bắt đầu xuống dốc

3005

Xe tăng
Cuối 8x là khoá 44 hay 45 cụ trẻ? Tưởng cựu sv những khoá cuối 2x & 3x hoá ra...:))
- Nếu là khoá 44 thì tài chính vẫn hơn chút. Năm đó TC lấy 22,5. Còn TM theo tùng khoa. Khoa cao nhất 21,5 là khoa kte tm.
- Nếu là khoá 45 thì bớt yêu trường đi 1 tí nhé.:D

Điểm TM thế này chắc ngang mấy trường dân lập hả cụ trẻ. Nhìn cái khoa kế toán-tài chính thương mại chưa?:))
Tuỏng học thời đỉnh cao đè TM như con gián mới phát biểu hùng hồn thế. Hoá ra là thế hệ bắt đầu xuống dốc
Những năm của thế hệ cuối 8x là HVTC đã thối hoắc vì chuyện mua điểm với đổi tình lấy điểm rồi nên mới thế. Chứ thời điểm đó em nghĩ HVTC vẫn nhỉnh hơn về chuyên môn.

nowhereland

Xe điện
Đúng rùi, em tìm hiểu thấy CFA khó ung thủ đấy, ko phải thứ dễ nhằn đâu cụ nhỉ!
Khó ung thủ chắc do tiếng Anh chưa tốt thôi, vì học và thi bằng tiếng Anh nên đọc hiểu và chuyển ngữ làm bài sẽ khó với ai không thạo tiếng. Còn L3 thì khó chứ L1,2 thì không khó lắm. Đấy là cháu mình đầu 9x nó bảo thế chứ mình cũng không biết. Cháu nó có đủ CFA L3 rồi và đang làm việc cho RMS US.

Mytv

Xe điện
Những năm của thế hệ cuối 8x là HVTC đã thối hoắc vì chuyện mua điểm với đổi tình lấy điểm rồi nên mới thế. Chứ thời điểm đó em nghĩ HVTC vẫn nhỉnh hơn về chuyên môn.
Chính xác cụ ợ. Thời điểm đó hvtc vẫn hơn dù bắt đầu cắm cổ. Thực sự thua TM theo ý kiến cá nhân của e chỉ mới gần đây thôi. Còn chuyên mua bán điểm, đổi tình lấy điểm thì... các cụ học 7x trải nghiệm hết rồi. Mà nào có phải mỗi TC thế đâu. Trường nào bên khối kte chả có mà cụ.
Thật buồn khi 1 trường nằm trong top đầu về kte, đứng đầu về kê toán kiểm toán lại thành ra ntn.

nowhereland

Xe điện
Chính xác cụ ợ. Thời điểm đó hvtc vẫn hơn dù bắt đầu cắm cổ. Thực sự thua TM theo ý kiến cá nhân của e chỉ mới gần đây thôi. Còn chuyên mua bán điểm, đổi tình lấy điểm thì... các cụ học 7x trải nghiệm hết rồi. Mà nào có phải mỗi TC thế đâu. Trường nào bên khối kte chả có mà cụ.
Thật buồn khi 1 trường nằm trong top đầu về kte, đứng đầu về kê toán kiểm toán lại thành ra ntn.
Vậy nên vấn đề phải cập nhật, chứ nhiều cụ học từ thời 7-8x cũng vào tuyên bố phải trường nọ trường kia mới chuẩn nó lại sai bét. HVTC tụt thảm như vậy thì đào tạo kinh tế có khi lại thua cả Hanu thật, thua về chuyên môn luôn chứ chưa tính dạy chuyên ngành bằng ngoại ngữ.

coolpix8700

Xe ngựa
Cái trường nổi tiếng NEU (KTQD) cũng không hề chịu kém trong việc này đâu.
Nhà em rất nhiều người học NEU ra, mà kể xa quá làm gì, bà xã cũng là cựu sinh viên NEU, cho nên bạn cùng lớp ít nhất đang có 1 tưởng khoa, 1 phó khoa đương nhiệm, 2 phó khoa khác thì 1 khi bỏ phiếu tiếp theo không đủ, 1 hình như nghỉ trước. Người bỏ phiếu không đủ là phu nhân của 1 người rất được ngưỡng mộ về KH - VH, cũng là cựu sinh viên của trường, nhưng ít người biết khi vào học ngoại ngữ ở Thanh Xuân (khoa nhờ của HANU) đã thi không đạt. TT này em viết chắc không sao, vì bây giờ là "nguyên" rồi.
Em cũng từng ngồi rất nhiều lần ở hội trường chính!

Chỉnh sửa cuối:

Phuongntk

Xe tải
Vậy nên vấn đề phải cập nhật, chứ nhiều cụ học từ thời 7-8x cũng vào tuyên bố phải trường nọ trường kia mới chuẩn nó lại sai bét. HVTC tụt thảm như vậy thì đào tạo kinh tế có khi lại thua cả Hanu thật, thua về chuyên môn luôn chứ chưa tính dạy chuyên ngành bằng ngoại ngữ.
Cụ muốn con năng động thì cho học Hanu. Ngoại ngữ giỏi tự search kiến thức, tài liệu trên mạng bằng tiếng Anh có đủ hết ạ

nowhereland

Xe điện
Thời thế thay đổi, ngoại ngữ giờ chỉ là công cụ hỗ trợ. Học Hanu muốn kiếm bằng MBA sẽ rất khó, do không cạnh tranh với NEU và các trường kinh tế, không được đào tạo chuyên sâu
Cụ trẻ K34 Neu cứ nghĩ như thời xưa, giờ thời thế nó khác nhiều lắm rồi cụ ạ. Các cháu Hanu nó kiếm cơ hội đi làm MBA ở nước ngoài nhanh lắm cụ ạ.