[Funland] Học kinh tế ở Hanu (ĐHHN) ổn không

vua_luoi

Xe điện
Các cụ thích nói chuyện ngày xưa nhi ngày xưa thì làm gì có CNTT, Logistic, TMĐT, AI.......
Nếu cứ ngày xưa thì Thủy Lợi, Xây Dựng, Kiến Trúc, Công đoàn.....lại ngon quá, giờ ngược lại nhiều khoa lại còn chẳng tuyển đủ sinh viên.
Nhiều cụ. Ứ lấy cái mác KTQD HVTC ngày xưa ra kể lể nên em kể luôn 1 thể 😁.
Với em đầu ngành KT là NT

MrKhanhNEU

Xe đạp
Đề nghị bà con chú ý, cách giải thích của chủ top nghe rất hài, ngày mai mở thêm mấy đứa con học bách khoa, xây dựng cho đủ bộ

Nguyenthao.utc

Xe tải
Đề nghị bà con chú ý, cách giải thích của chủ top nghe rất hài, ngày mai mở thêm mấy đứa con học bách khoa, xây dựng cho đủ bộ
Lập nick chưa được 1 ngày thì sao thấm được văn hoá OF, mà kêu gọi đề nghị :)) :)) :))
Cụ sang thớt khác mà còm, mà lấy kilomet
Còn cụ chủ thớt từ năm 2012, em đoán cụ U50 nên cụ ấy cần hỏi cho con cụ ấy

MrKhanhNEU

Xe đạp
Trước đây tớ xem, nhưng ko có hứng bình luận, không ngờ vào bẫy sale giáo dục, cảm giác như đang bị lừa

nowhereland

Xe điện
Lập nick chưa được 1 ngày thì sao thấm được văn hoá OF, mà kêu gọi đề nghị :)) :)) :))
Cụ sang thớt khác mà còm, mà lấy kilomet
Còn cụ chủ thớt từ năm 2012, em đoán cụ U50 nên cụ ấy cần hỏi cho con cụ ấy
View attachment 8460939
Em 51 rồi ạ.
Cu em kia còn đánh tráo khái niệm bảo năm 1992 KTQD lấy 22đ còn Bách Khoa có 17đ, tức là kém 5 điểm so với KTQD. Em buồn cười lắm rồi nhưng chán chẳng buồn tranh luận. Cu em nó quên rằng thời thi ĐH đề riêng, đề BK, Tổng Hợp....nó khó lòi kèn ra thì đào đâu ra điểm cao như kinh tế.
Chưa kể thời 7x bọn em thì đàn ông phải BK, TH, XD, GT.......chứ vào kinh tế là đụt chứ hay ho gì mà khoe.

rongtrang

Xe buýt
2 lựa chonn để cụ lựa e nghĩ KTQD hoặc ngoại thương, môi trường và liên kết ổn. Cụ đinhk hướng cho cháu CFA thì quá tốt rồi, nhưng e nghĩ nên cho tự lập dần và tiếp xúc hiểu về tiền ngay khi thời sinh viên a. Chúc mừng cụ

rongtrang

Xe buýt
Em 51 rồi ạ.
Cu em kia còn đánh tráo khái niệm bảo năm 1992 KTQD lấy 22đ còn Bách Khoa có 17đ, tức là kém 5 điểm so với KTQD. Em buồn cười lắm rồi nhưng chán chẳng buồn tranh luận. Cu em nó quên rằng thời thi ĐH đề riêng, đề BK, Tổng Hợp....nó khó lòi kèn ra thì đào đâu ra điểm cao như kinh tế.
Chưa kể thời 7x bọn em thì đàn ông phải BK, TH, XD, GT.......chứ vào kinh tế là đụt chứ hay ho gì mà khoe.
Ngành nghề thì thực ra e nghĩ do nhu cầu xã hội thôi cụ, chứ sinh viên ngành xây dựng, nk ra giờ yếu lắm, với bọn trẻ giờ sướng hơn xưa, nhiều công việc mới xuất hiện, xu hướng hưởng thụ làm ý chí chiến đấu của phần đông kém hơn xưa nhiều cụ a.

Jaquier

Xe tải
Em vẫn xếp ĐH HN đứng trên HV NH, dù con út nhà em đang học ở HV NH, mà cũng chẳng phải vì em 2 lần là SV của ĐH HN (nhưng từ cái thời nó vẫn mang tên ĐH NN Thanh Xuân)!
Thời cháu học nếu nhớ không nhầm thì tên trường là ĐH NN HN chứ cụ nhỉ.

dalink

Xe điện
Vấn đề ở chỗ ngành học cụ thớt chọn là TCNH chứ ko phải ngôn ngữ Anh hay bất cứ ngoại ngữ khác. Đầu tiên là phải học trường dạy đúng chuyên ngành mình cần trước ạ.
ĐH Ngoại ngữ HN là cái tên cũ thôi. Khi một trường đã phát triển đa ngành thì thay đổi là chuyện bình thường. Trừ học sâu về lý thuyết kinh tế còn mấy ngành tài chính, ngân hàng, kế kiểm thì để hành nghề, đào tạo đâu có gì cao siêu đâu. Cứ học đúng ngành, tiếng Anh tốt, thêm chứng chỉ này nọ thì làm gì chả được.

dalink

Xe điện
vâng, cụ ấy cứ đề cao du học sinh quá
du học sinh cũng this that, mà học kinh tế thì đa phần là tiêu tiền hộ phụ huynh chứ có vẹo gì
còn đội xin đc ít học bổng, học trường top mà về làm việc cho big4 thì cũng ko nhiều lắm, vì big nghe oách vậy chứ lương bèo so với workload và công sức bỏ ra =))
Em từng làm big 4 khi mới ra trường, lương hồi đó so với mặt bằng chung năm những năm 2009-2010 thì k tệ, đâu đó 7,5 củ rồi công tác phí các kiểu. Nhưng em hơi bất ngờ là 2023 lương cho sv mới ra trường mới đâu đó 8,5 hay 9 củ thì phải, ngang với lương em trả công nhân.
Nhưng dù sao thì với dân kế kiểm thậm chí ngân hàng thì vào được big4 là khá tốt, chiến độ vài năm là có thể đi đường dài sau này.
Vài cụ lôi lđnn ra để đánh giá trường thì theo em hơi khó, vì các cụ ấy già rồi, hơn nữa trường đào tạo các cụ ấy là HVCTQGHCM cơ =))

zaiwaz123

Xe điện
Học trường nào con mình nó thích là ok, nghe phân tích, so sánh, nhận xét trên này cho vui thôi, ong hết cả đầu.
Các cụ phân tích, chứng minh trường nọ, trường kia trên này cũng chỉ thường thường bậc trung trong guồng quay của cuộc sống, thậm chí thất nghiệp, làm việc không hiệu quả, không đúng chuyên ngành. Kể cả các cụ học những trường chuyên ngành hoặc nổi tiếng đào tạo ra tầng lớp tinh hoa của xã hội.
Ông, nọ bà kia thì lấy đâu ra thời gian mà quất còm nhanh và nhiều như vậy.

coolpix8700

Xe ngựa
Thời cháu học nếu nhớ không nhầm thì tên trường là ĐH NN HN chứ cụ nhỉ.
Hồi đó họ hay gọi là ĐH NN Thanh Xuân, em không nhớ tên thật sự của nó dù 2 lần là sinh viên có học bổng của trường này, có 1 lần phải ở nội trú (nhưng mỗi lần có 1 năm thôi)!

Chỉnh sửa cuối:

MrKhanhNEU

Xe đạp
Em 51 rồi ạ.
Mấy chú trẻ con tuổi gì lên đây nói chuyện thi cử ĐH năm 9x, anh đang sinh viên thì các chú chưa ra đời. Bách khoa HN năm 9x có vị gì đâu, knh tế chưa mở cửa, điểm thấp là đúng

Tlbooks

Xe buýt
Mấy chú trẻ con tuổi gì lên đây nói chuyện thi cử ĐH năm 9x, anh đang sinh viên thì các chú chưa ra đời. Bách khoa HN năm 9x có vị gì đâu, knh tế chưa mở cửa, điểm thấp là đúng
cụ bắt đầu chém ẩu rồi
giai đoạn đó BK, TH và các trường Y, Dược, QĐ, CA vẫn là khó nhất, đề riêng, đề của BK thường xuyên có câu cuối cực khoai cỡ đội tuyển QG mới giải được, BK cũng là nơi soạn bộ đề luyện thi đại học in ấn phát hành toàn quốc. Các khoa ước mơ có Toán Cơ Tin của Tổng hợp, CNTT của BK
nhóm trường ngay sau có Xây dựng, Kinh tế QD...
KTQD lúc đó nổi danh không phải vì học thuật, mà vì độ gấu (côn đồ) của sinh viên tại các giải bóng đá sinh viên, bóng chuyền sinh viên. Vòng loại bóng chuyền thường hay tổ chức ở sân KTQD....,
KTQD cũng thú vị, chỗ mấy mương nước, lối thông sang XD, tối hay mò xem phim +18 thời video ngập tràn, con gái KTQD cũng đủ xinh....

vua_luoi

Xe điện
Thôi rồi, cãi nhau to rồi 😁. Em khẳng định là những năm 9x là KT đất nc bắt đầu đổi mới nên bắt đầu có thay đổi 90 khác 95-99, nhưng cũng chung là ĐH dù có 15 điểm đỗ thì vẫn là khó vào 😁, vò ko có dân lập mấy, chỉ có hệ B

QueViet

Xe tăng
Nhiều cụ lấy chuyện thời năm nảo năm nào áp đặt vào lúc này thì không ổn chút nào. Em thấy các cháu chọn học và làm đúng nghề chúng yêu thích là tốt nhất....

agrimeco

Xe lăn
ĐH Ngoại ngữ HN là cái tên cũ thôi. Khi một trường đã phát triển đa ngành thì thay đổi là chuyện bình thường. Trừ học sâu về lý thuyết kinh tế còn mấy ngành tài chính, ngân hàng, kế kiểm thì để hành nghề, đào tạo đâu có gì cao siêu đâu. Cứ học đúng ngành, tiếng Anh tốt, thêm chứng chỉ này nọ thì làm gì chả được.
Lý thuyết là vậy nhưng cái bằng trường đúng chuyên ngành nó vẫn khác đấy cụ,,vd cty đang cần tuyển kts thì sẽ ưu tiên xét ứng viên học kiến trúc, tuyển ks công nghệ tự động đương nhiên là BK… còn nếu là phiên dịch hay dịch thuật hẳn là DHHN rồi :D

kubi82

Xe điện
diễn đàn rất cần những thớt vật nhau kiểu '' ở chung cư hay nhà đất'', '' xe Hàn hay xe Nhật'', rồi anh em xa láng giềng gần... :D
Em thấy cụ thớt nên cho cháu học Hanu là phù hợp:-bd