[Funland] Học sinh cấp 3 chỉ học mỗi tiếng Anh.

One-77

Xe cút kít
Nay e ngồi với ông anh ở quê, rượu vào lời ra xoay quanh việc học của cậu quý tử ( con thứ 4, là trai duy nhất) năm nay lớp 11. Ông ấy chỉ định hướng và đầu tư tập trung duy nhất môn tiếng anh, và quả thực nó đã đạt chứng chỉ Ielts 7.5 ( các môn khác ko có j nổi bật, chỉ làng nhàng...) Quan điểm chỉ đạo của ô ấy là sẽ cho đi du học khi giỏi tiếng Anh... các môn khác chỉ là phụ. E cũng tranh luận khá dài song ko xô đổ đc quan điểm của ông ý. Ý các cụ như nào ạ?
Ai thiếu gì thì cho là cái đó là cần thiết.
Tất nhiên ko thể phủ nhận tầm quan trọng của TA trong việc học hành và cho cả công việc sau này. Nhưng coi tiếng anh là background duy nhất cho việc học thì sai lầm.
Nhưng tranh luận với ông nào bảo thủ mà đã uống rượu thì khó như lên trời. :)

Tập Lái 2022

Xe tải
Em giờ cũng chả biết nồng độ mol nó là cái gì. Nhưng nếu cụ hỏi thì em sẽ tìm đc câu giả nhời trong nửa phút kém 20 giây ^^

Như ông anh chủ thớt thì cũng hơi hơi lệch tí. Nhưng ko vấn đề gì. Vì những đứa mà ngoại ngữ tốt thì thường là những đứa tư duy tốt. Nhanh hơn các bạn ko học đc ngoại ngữ. Đấy là chắc chắn. Cụ thể là em chưa thấy đứa nào ielts 7 chấm mà dốt cả!
Thế nên là các cụ ko phải lo cầm đèn chạy trước ô tô ^^
Cụ bây giờ ko cần đến ngày đi học, cụ phải cần. Ok
Nếu chỉ biết ngoại ngữ là đủ thì trẻ con bản địa các nước Anh, Mẽo, Sing, Úc khỏi cần học hành. Ok
Bởi điểm chúng nó cũng 7.5 hết rồi.
TA chỉ là phương tiện. Và nó chưa đủ đem lại lợi thế như tiếng Nhật, Hàn hiện tại.
Nếu giỏi tiếng Nhật, Hàn tương đương 7.5 thì vào các khu CN hoặc DN Nhật, Hàn làm phiên dịch đủ sống thoải mái. Còn TA thì ko đủ. Ok
Ngay cái việc nói ko cần học giỏi học gạo thì đội MMO kiếm tiền như ma cũng vì có đam mê và chịu mày mò công nghệ. Chứ ko pải cứ giỏi TA là hái ra tiền đâu. Ok

Tập Lái 2022

Xe tải
Ai thiếu gì thì cho là cái đó là cần thiết.
Tất nhiên ko thể phủ nhận tầm quan trọng của TA trong việc học hành và cho cả công việc sau này. Nhưng coi tiếng anh là background duy nhất cho việc học thì sai lầm.
Nhưng tranh luận với ông nào bảo thủ mà đã uống rượu thì khó như lên trời. :)
Thớt này cũng có ông chưa rượu đã 1/2 bảo thủ rùi .
Tưởng TA là đủ background cho tương lai :))

tratida

Xe container
Nay e ngồi với ông anh ở quê, rượu vào lời ra xoay quanh việc học của cậu quý tử ( con thứ 4, là trai duy nhất) năm nay lớp 11. Ông ấy chỉ định hướng và đầu tư tập trung duy nhất môn tiếng anh, và quả thực nó đã đạt chứng chỉ Ielts 7.5 ( các môn khác ko có j nổi bật, chỉ làng nhàng...) Quan điểm chỉ đạo của ô ấy là sẽ cho đi du học khi giỏi tiếng Anh... các môn khác chỉ là phụ. E cũng tranh luận khá dài song ko xô đổ đc quan điểm của ông ý. Ý các cụ như nào ạ?
Học được Ielts7.5 thì kỹ năng để học nó khá ngon rồi. Cụ học thử Ielts đi ạ, nó ko đơn giản là tiếng Anh như mấy bé dân tộc đi bán hàng cho Tây đâu ạ.

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn đó, kiến thức của tiếng V ngoài bản thân tv và lịch sử thì tiệm cận số 0 thôi!!

One-77

Xe cút kít
Em giờ cũng chả biết nồng độ mol nó là cái gì. Nhưng nếu cụ hỏi thì em sẽ tìm đc câu giả nhời trong nửa phút kém 20 giây ^^

Như ông anh chủ thớt thì cũng hơi hơi lệch tí. Nhưng ko vấn đề gì. Vì những đứa mà ngoại ngữ tốt thì thường là những đứa tư duy tốt. Nhanh hơn các bạn ko học đc ngoại ngữ. Đấy là chắc chắn. Cụ thể là em chưa thấy đứa nào ielts 7 chấm mà dốt cả!
Thế nên là các cụ ko phải lo cầm đèn chạy trước ô tô ^^
Một tín đồ của GG said :)
GG nó cũng như ngoại ngữ. Nó chỉ là phương tiện và do đó nó ko có tư duy cụ ạ.
Rất nhiều bạn trẻ bây h cho rằng cái gì ko biết thì hỏi GG, nhưng ko hiểu một điều quan trọng hơn là không biết mình đang hỏi GG cái gì :)
Thớt này cũng có ông chưa rượu đã 1/2 bảo thủ rùi .
Tưởng TA là đủ background cho tương lai :))

motthoidongbim

Xe điện
Ông anh cụ vậy là chuẩn rồi. Ở Vn học các môn khác làng nhàng là mức khá bên Tây rồi. Kiến thức 12 năm bên mình qá nặng. Mà mớ kiến thức đấy vận dụng được gì nhiều đâu. Nhưng có ngoại ngữ tốt là khác biệt so vs phần còn lại đấy.

sthd

Xe lăn
IELTS thì bao gồm cả văn học, khoa học, kinh tế, môi trường.... trong đó rồi đấy cụ. Học để đc 7. thì là giỏi lắm rồi, nếu không thi mẹo, thì dạng ấy là cực giỏi. Quái lạ, mà em thấy lên mạng thấy ai cũng bảo con được 7, 8., level ấy thật ra rất khó.
Nên mới có chuyện bóc phốt, thợ dạy, viết sách các kiểu toàn bốc phét 8. để đi dạy, chứ đi thi thì mút mùa. :D
gì ghê thế?
lớp đứa cháu ngoại em lớp 11 vài đứa thì lần 1 đạt 7.5 luôn. thi HĐ Anh xịn nhá.

tunglam28062009

Xe tăng
Ôi giời. Quan điểm giống hệt 2 mụ chị e. Mỗi lần ngồi nc là chị e cãi nhau. 2 bà chị e cho con học cam từ nhỏ. Hướng đi du học hết ( 1 đứa đi rồi ) .

Taihoatu

Xe lăn
Em chuẩn bị đi học tiếng Trung đây

tratida

Xe container

traimeo

Xe buýt
Cụ ơi nếu để được IELTS 7.5 cháu nó phải có tư duy logic cụ ạ. Ví dụ như phần nghe và phần đọc gọi là kiểm tra nghe hiểu và đọc hiểu chứ không phải là nghe được là trả lời được đâu. Câu nghe và đọc nó lừa từa lưa ấy cụ ạ. Nếu cháu nó mà viết và nói từ 6.5 trở lên trong band điểm chung của nó thì khá ổn đấy cụ.

tratida

Xe container
Em thì ko quan trọng học tiếng Anh, nhưng đã học tiếng Anh thì nên học giỏi. Còn nhàng nhàng mãi tốn thời gian thì dẹp thôi.

traimeo

Xe buýt
Cháu ngoại cụ giỏi thật đấy ạ.
Giờ cũng nhiều cháu đạt được như vậy mà cụ. Nhiều cháu cày ác kỹ năng nghe và đọc còn lên band 9/9 thầy dạy nhiều khi chỉ được có 8 thôi ấy cụ. Nhưng 7.5 đôi khi vẫn thấy lung lay trong việc làm chủ ngôn ngữ vì thiếu phần trải nghiệm ngôn ngữ cụ ạ.

vnhn

Xe tăng
Danh gia vọng tộc thì không bàn, nhưng con em trung lưu, cần lao mà cứ chỉ nghĩ đi du học tầm này có khi lại là sai lầm. Nếu ở lại được bên tây, cạnh tranh được với khoai tây thì quá tốt; cầm bằng lại về làm khoai lang là dở vì ko hoà nhập được. Mấy cái ngành như sales, bank, mba, finance …. nhẽ lại về chấp nhận mức lương 7-8 củ tháng khởi điểm?! Mà qua tây học chủ yếu học mấy cái đấy. Bỏ chỉ học tiếng Anh, sang làm sao học được các ngành kỹ thuật?
Tình hình này, nếu qua tây thì nên học kỹ thuật, chứ kinh tế, tài chính, ngân hàng… thì bỏ qua đi!
Đúng thế. Em trước cũng là du học nhưng đến giờ em nghĩ sau này cũng ko việc gì cho con em đi du học tự túc làm gì nếu kinh tế không quá thừa thãi. Đi du học tự túc thì phần nhiều đều là loại học hành làng nhàng, nên sang đấy cũng chỉ dám học những ngành đơn giản, không quá khó, học khó quá thì không học được. Học xong tỷ lệ được ở lại cũng không nhiều, đều về nước. Mà mấy ngành liên quan đến kinh tế...thì trong học trong nước giờ cũng không thua ai. Gia đình có điều kiện thì bơm vốn cho tự làm ăn thì còn đỡ, chứ lại cho con học xong thì hết tiền rồi nó phải theo chu trình tự nộp CV tự xin việc, ăn lương bằng đội học trong nước thì em thấy quá lãng phí. Tiền đi du học đấy thì cứ cho học trong nước, sau cho nó có 1 khoản để làm ăn còn tốt hơn vạn lần.

sthd

Xe lăn
Đúng thế. Em trước cũng là du học nhưng đến giờ em nghĩ sau này cũng ko việc gì cho con em đi du học tự túc làm gì nếu kinh tế không quá thừa thãi. Đi du học tự túc thì phần nhiều đều là loại học hành làng nhàng, nên sang đấy cũng chỉ dám học những ngành đơn giản, không quá khó, học khó quá thì không học được. Học xong tỷ lệ được ở lại cũng không nhiều, đều về nước. Mà mấy ngành liên quan đến kinh tế...thì trong học trong nước giờ cũng không thua ai. Gia đình có điều kiện thì bơm vốn cho tự làm ăn thì còn đỡ, chứ lại cho con học xong thì hết tiền rồi nó phải theo chu trình tự nộp CV tự xin việc, ăn lương bằng đội học trong nước thì em thấy quá lãng phí. Tiền đi du học đấy thì cứ cho học trong nước, sau cho nó có 1 khoản để làm ăn còn tốt hơn vạn lần.
nhiều khi trẻ con thì thích đi du học vì thích bay nhảy thôi chứ có ý tưởng nghề nghiệp gì đâu.
cha mẹ nhiều tiền ít hiểu biết thì vẫn nghĩ Tây là nhất! (Xin lỗi nhưng đúng là nhiều phụ huynh bận rộn buôn bán, không biết thật)
vậy là lên đường thôi!
tốn tiền là một chuyện
tốn thời gian, tốn cơ hội của chính chúng nó nữa.
chưa kể một mình ở nước ngoài cũng đâu có phải sung sướng gì đâu

hoang.nguyen

Xe tải
Vâng QĐ là ở họ thôi. Tuy nhiên e cho rằng tiếng nước ngoài là quan trọng song ko thể thay thế các môn KH khác đc.
Vâng cụ. Dù gì nó cũng là ngoại ngữ thôi:)mới có học phổ thông thôi mà. Sau còn nhiều thay đổi cụ à

butchikim

Xe ba gác
Con ông ấy thì ông ấy định hướng, mắc mớ gì người khác.

tratida

Xe container
nhiều khi trẻ con thì thích đi du học vì thích bay nhảy thôi chứ có ý tưởng nghề nghiệp gì đâu.
cha mẹ nhiều tiền ít hiểu biết thì vẫn nghĩ Tây là nhất! (Xin lỗi nhưng đúng là nhiều phụ huynh bận rộn buôn bán, không biết thật)
vậy là lên đường thôi!
tốn tiền là một chuyện
tốn thời gian, tốn cơ hội của chính chúng nó nữa.
chưa kể một mình ở nước ngoài cũng đâu có phải sung sướng gì đâu
Em thì coi việc học tiếng Anh chuẩn để đạt IELTS, TOEIC nó cũng là việc học cách học. có nó thì sẽ tiếp cận được các kiến thức khác bằng cách học tập tương tự.