[Funland] Học sinh cấp 3 chỉ học mỗi tiếng Anh.

maitung

Xe buýt
Cụ bây giờ ko cần đến ngày đi học, cụ phải cần. Ok
Nếu chỉ biết ngoại ngữ là đủ thì trẻ con bản địa các nước Anh, Mẽo, Sing, Úc khỏi cần học hành. Ok
Bởi điểm chúng nó cũng 7.5 hết rồi.
TA chỉ là phương tiện. Và nó chưa đủ đem lại lợi thế như tiếng Nhật, Hàn hiện tại.
Nếu giỏi tiếng Nhật, Hàn tương đương 7.5 thì vào các khu CN hoặc DN Nhật, Hàn làm phiên dịch đủ sống thoải mái. Còn TA thì ko đủ. Ok
Ngay cái việc nói ko cần học giỏi học gạo thì đội MMO kiếm tiền như ma cũng vì có đam mê và chịu mày mò công nghệ. Chứ ko pải cứ giỏi TA là hái ra tiền đâu. Ok
cụ có chắc là tất cả ngươif bản xứ đều có ielts 7.5 ko :)))

ruby_eagle

Xe điện
Thường em thấy con gái học khối kinh tế, xã hội qua Âu, Mỹ du học xong sẽ khó kiếm dc việc vì phải cạnh tranh gắt gao với dân bản xứ. Nên muốn ở lại đa số sẽ tìm nhiều cách như lấy chồng Tây, làm phục vụ, nhà hàng..
Danh gia vọng tộc thì không bàn, nhưng con em trung lưu, cần lao mà cứ chỉ nghĩ đi du học tầm này có khi lại là sai lầm. Nếu ở lại được bên tây, cạnh tranh được với khoai tây thì quá tốt; cầm bằng lại về làm khoai lang là dở vì ko hoà nhập được. Mấy cái ngành như sales, bank, mba, finance …. nhẽ lại về chấp nhận mức lương 7-8 củ tháng khởi điểm?! Mà qua tây học chủ yếu học mấy cái đấy. Bỏ chỉ học tiếng Anh, sang làm sao học được các ngành kỹ thuật?
Tình hình này, nếu qua tây thì nên học kỹ thuật, chứ kinh tế, tài chính, ngân hàng… thì bỏ qua đi!

poiuy

Xe cút kít
IELTS thì bao gồm cả văn học, khoa học, kinh tế, môi trường.... trong đó rồi đấy cụ. Học để đc 7. thì là giỏi lắm rồi, nếu không thi mẹo, thì dạng ấy là cực giỏi. Quái lạ, mà em thấy lên mạng thấy ai cũng bảo con được 7, 8., level ấy thật ra rất khó.
Nên mới có chuyện bóc phốt, thợ dạy, viết sách các kiểu toàn bốc phét 8. để đi dạy, chứ đi thi thì mút mùa. :D
IELTS có mấy quyển sách thôi, cày hết chỗ đó 7.0 không khó. Cao hơn thì khó.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Nay e ngồi với ông anh ở quê, rượu vào lời ra xoay quanh việc học của cậu quý tử ( con thứ 4, là trai duy nhất) năm nay lớp 11. Ông ấy chỉ định hướng và đầu tư tập trung duy nhất môn tiếng anh, và quả thực nó đã đạt chứng chỉ Ielts 7.5 ( các môn khác ko có j nổi bật, chỉ làng nhàng...) Quan điểm chỉ đạo của ô ấy là sẽ cho đi du học khi giỏi tiếng Anh... các môn khác chỉ là phụ. E cũng tranh luận khá dài song ko xô đổ đc quan điểm của ông ý. Ý các cụ như nào ạ?
Con em điểm trung bình đạt 9.2 trong khi tiếng anh chỉ làng nhàng ở mức 6.0
Nhưng quan điểm của em là cũng muốn đẩn điểm tiếng anh lên cao, để mở rộng cơ hội hội nhập trong tương lai, thế hệ này nó sẽ giao lưu toàn cầu, khả năng sẽ có nhiều mẫu thanh niên là công dân toàn cầu, nên Tiếng Anh là thứ cần đầu tư nhất.

Tuluccanhsinh

Xe hơi
Làm gì có chuyện đúng sai gì ở đây nhể, nếu dàn trải có thể cháu nó lại chẳng đạt được cái gì cả. Có tiếng anh rồi nhưng dùng vào ntn đó là chuyện khác, một cháu lớp 12 đưa cho cháu đọc tài liệu sơ đồ mạch điện tử hay bản vẽ xd làm sao cháu hiểu mặc dù tài liệu tiếng việt thôi.

Tập Lái 2022

Xe tải
cụ có chắc là tất cả ngươif bản xứ đều có ielts 7.5 ko :)))
Ko chắc nhưng câu chuyện ở đây là kể cả 10.0 thì TA nó vẫn chỉ là PHƯƠNG TIỆN, ok
Có vậy thôi, khỏi cần vặn, bạn trẻ ạ :)
Đọc kĩ lại cái thớt này chỉ đề cập đến việc học TA đủ hay chưa đủ. Nhá :)

Sophia2020

Xe hơi
Nay e ngồi với ông anh ở quê, rượu vào lời ra xoay quanh việc học của cậu quý tử ( con thứ 4, là trai duy nhất) năm nay lớp 11. Ông ấy chỉ định hướng và đầu tư tập trung duy nhất môn tiếng anh, và quả thực nó đã đạt chứng chỉ Ielts 7.5 ( các môn khác ko có j nổi bật, chỉ làng nhàng...) Quan điểm chỉ đạo của ô ấy là sẽ cho đi du học khi giỏi tiếng Anh... các môn khác chỉ là phụ. E cũng tranh luận khá dài song ko xô đổ đc quan điểm của ông ý. Ý các cụ như nào ạ?
Tiếng Anh chỉ là phương tiện thôi, thế hệ trẻ hiện nay bạn nào cũng nghe nói được nên tiếng Anh ko còn là lợi thế nữa. Với tốc độ phát triển của công nghệ như ngày nay thì trong tương lai ngôn ngữ không còn là rào cản, biết mỗi tiếng Anh sau này sẽ rất kém cạnh tranh.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy mấy môn đó học ra đời chẳng giúp được gì

sinichit52

Xe container
Có khi cháu nó có ý định du học ngành ngôn ngữ Anh thì sao? Nếu vậy chả khối cụ thắc mắc học Toán, Lý, Hóa(KHKT) để làm quái gì ấy chứ.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Em giờ cũng chả biết nồng độ mol nó là cái gì. Nhưng nếu cụ hỏi thì em sẽ tìm đc câu giả nhời trong nửa phút kém 20 giây ^^

Như ông anh chủ thớt thì cũng hơi hơi lệch tí. Nhưng ko vấn đề gì. Vì những đứa mà ngoại ngữ tốt thì thường là những đứa tư duy tốt. Nhanh hơn các bạn ko học đc ngoại ngữ. Đấy là chắc chắn. Cụ thể là em chưa thấy đứa nào ielts 7 chấm mà dốt cả!
Thế nên là các cụ ko phải lo cầm đèn chạy trước ô tô ^^
Người đạt Ielts 7.0 không có nghĩa là auto giỏi các môn toán, lý, hoá (có khi trung bình). Nhưng giỏi toán, lý, hoá thì điểm ielts 7.0 đơn giản cụ. :D

Vietex

Xe điện
Ông anh cụ vậy là chuẩn rồi. Ở Vn học các môn khác làng nhàng là mức khá bên Tây rồi. Kiến thức 12 năm bên mình qá nặng. Mà mớ kiến thức đấy vận dụng được gì nhiều đâu. Nhưng có ngoại ngữ tốt là khác biệt so vs phần còn lại đấy.
Thời cụ học thì môn Toán có học bất đẳng thức lượng giác không, môn Hóa có học hóa hạt nhân không, môn Lý có học phần thấu kính, gương cầu không. Cháu k nhầm thì giờ cấp 3 bỏ hết rồi. Bây giờ cắt rất nhiều phần đi rồi. Cả phần hyperbol cũng cắt. Thế là học nhẹ hơn so với ngày xưa rồi đấy.

zinhaicau

Xe điện
Có khi cháu nó có ý định du học ngành ngôn ngữ Anh thì sao? Nếu vậy chả khối cụ thắc mắc học Toán, Lý, Hóa(KHKT) để làm quái gì ấy chứ.
E có bằng liên quan ngôn ngữ Anh nên hiểi vai trò E.Lish mà cụ.

sinichit52

Xe container
E có bằng liên quan ngôn ngữ Anh nên hiểi vai trò E.Lish mà cụ.
Thế theo cụ nếu có ý định theo ngành ngôn ngữ Anh(cụ thể là giáo viên tiếng Anh- dạy PT hay luyện thi IELTS) thì có cần học tốt TLH hay chỉ cần hoc làng nhàng là đủ ạ.

sunmid

Xe đạp
Tiếng Anh chỉ là phương tiện thôi, thế hệ trẻ hiện nay bạn nào cũng nghe nói được nên tiếng Anh ko còn là lợi thế nữa. Với tốc độ phát triển của công nghệ như ngày nay thì trong tương lai ngôn ngữ không còn là rào cản, biết mỗi tiếng Anh sau này sẽ rất kém cạnh tranh.
Đồng ý, tiếng Anh nói riêng hay ngoại ngữ nói chung chỉ là công cụ, không có thì rất khó làm việc và phát triển, nhưng chỉ có mỗi vậy thì cũng không làm nên gì cả.

Nowhere Man

Xe hơi
IELTS thì bao gồm cả văn học, khoa học, kinh tế, môi trường.... trong đó rồi đấy cụ. Học để đc 7. thì là giỏi lắm rồi, nếu không thi mẹo, thì dạng ấy là cực giỏi. Quái lạ, mà em thấy lên mạng thấy ai cũng bảo con được 7, 8., level ấy thật ra rất khó.
Nên mới có chuyện bóc phốt, thợ dạy, viết sách các kiểu toàn bốc phét 8. để đi dạy, chứ đi thi thì mút mùa. :D
Thật ra thì 7.0 7.5 OVERALL không quá khó cụ ạ :D Đặc trưng của món IELTS này là nó cộng 4 kĩ năng chia trung bình và làm tròn LÊN hoặc XUỐNG 0.5 gần nhất. Thế nên nhiều cháu chỉ cần chịu khó cày nghe đọc thật nhiều (làm bài đọc có mẹo) và luyện thật trôi chảy một số mẫu bài viết, bài nói nhất định để đạt nghe đọc viết nói 8 / 8.5 / 6.5 / 6 là có thể được 7.5 rồi. Muốn đánh giá một giáo viên hay học sinh có thật sự giỏi hay không cụ phải nhìn vào điểm nói / viết. Nếu 2 kĩ năng này mà tối thiểu 7.5 thì đấy là người có trình độ cao.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Em nghe dân đồn cứ giỏi tiếng Anh là có cả thế giới trong tay.

Em ngu dốt mấy món này, toàn dùng gg dịch.

Nowhere Man

Xe hơi
Viết thì chắc ghi nhớ, thi đi thi lại may trúng tủ chứ bố ai mà viết đc. Viết tiếng Việt được 5 còn khó :D
Đúng rồi cụ, nói và viết của IELTS phạm vi cực rộng, nên không giỏi thực sự mà học tủ thì cũng chỉ có thể được 6.5 hoặc may mắn lắm thì tẹt ga là 7.0. Còn để đến mức 7.5 thì đó phải là người có khả năng tư duy logic, trình bày lý lẽ gãy gọn rành mạch, và những người này thường là thông minh sẵn rồi. Em chưa thấy ai không thông minh mà có thể đạt 7.5 nói/viết IELTS. Còn dạng đầu óc chậm chạm mà vẫn 8.0 8.5 nghe / đọc thì không phải hiếm

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi cụ, nói và viết của IELTS phạm vi cực rộng, nên không giỏi thực sự mà học tủ thì cũng chỉ có thể được 6.5 hoặc may mắn lắm thì tẹt ga là 7.0. Còn để đến mức 7.5 thì đó phải là người có khả năng tư duy logic, trình bày lý lẽ gãy gọn rành mạch, và những người này thường là thông minh sẵn rồi. Em chưa thấy ai không thông minh mà có thể đạt 7.5 nói/viết IELTS. Còn dạng đầu óc chậm chạm mà vẫn 8.0 8.5 nghe / đọc thì không phải hiếm
Cụ cho em hỏi bà bán cá bên Tây nếu cho thi Ai Eo thì được mấy chấm ạ?