[Funland] Học sinh cấp 3 chỉ học mỗi tiếng Anh.

Tập Lái 2022

Xe tải
Em nghe dân đồn cứ giỏi tiếng Anh là có cả thế giới trong tay.

Em ngu dốt mấy món này, toàn dùng gg dịch.
Cái này cũng đúng.
Nhưng hiểu theo ý là giỏi TA thì nắm bắt kiến thức, thông tin, sự kiện, sự việc...nhanh. Vì TA nó là kênh chính. Tiếp cận hiệu quả hơn, nhanh hơn vì ko cần dựa vào các bản dịch ko pải khi nào cũng có hoặc có cũng chưa hẳn đâỳ đủ, sát nghĩa.
Nhưng mỗi TA thì ko đủ.

Tập Lái 2022

Xe tải
E nói y như cụ luôn. Ra gặp Tây thì phải có nền tảng cơ bản cụ nhể. Giỏi tiếng nói thì càng tốt.
Em thấy dân Việt xklđ sang Nhật, Đài. Khi học nghề thì rõ ràng là học bằng....TV ở trong nước nên đừng kêu là khó hiểu gì ko thạo tiếng :) Ăn nhau là tay nghề, sự chăm chỉ, động lực và nhận thức.
Họ nói tiếng Nhật, Đài chỉ đủ giao tiếp ( tương đương 5 chấm hoặc 6 chấm là cùng ). Gọi là kỹ năng "nói" còn bồi bỏ xừ, chưa bàn đến "viết"
Nhưng tay nghề cao, làm ăn chăm chỉ => chủ quý. Hết visa thì chủ cũng đề nghị gia hạn hợp đồng => thành công <=> ngôn ngữ là phương tiện, kỹ năng mới quyết định.

C0c0

Xe tải
7.5 IELTS là cao ngang với giáo viên dạy trung tâm rồi.
Nhưng em thấy tiếng Anh chỉ là phương tiện để giao tiếp, học tập thôi.

Bang lang

Xe điện
Nay e ngồi với ông anh ở quê, rượu vào lời ra xoay quanh việc học của cậu quý tử ( con thứ 4, là trai duy nhất) năm nay lớp 11. Ông ấy chỉ định hướng và đầu tư tập trung duy nhất môn tiếng anh, và quả thực nó đã đạt chứng chỉ Ielts 7.5 ( các môn khác ko có j nổi bật, chỉ làng nhàng...) Quan điểm chỉ đạo của ô ấy là sẽ cho đi du học khi giỏi tiếng Anh... các môn khác chỉ là phụ. E cũng tranh luận khá dài song ko xô đổ đc quan điểm của ông ý. Ý các cụ như nào ạ?
Em thấy ông anh cụ đúng đấy chứ! Mục tiêu rõ ràng và đã đạt được còn gì, cậu tư vấn hoc mấy môn kia giỏi làm gì khi người ta ko cần, trừ khi có tố chất ( kiểu ko học cũng giỏi ) thì ko nói nhưng để đạt được 7.5 thì phải dồn lực vào học mới đạt được. Con em họ em đi từ năm lớp 11 cũng 8.0 và kết quả Bi h là chưa ra trường đã được PwC nhận rồi. Cu có chê nó ko tốt nghiệp lớp 12 ở Việt Nam! Ko?

sontung89

Xe tăng
Em con ông anh lớp 12 8.5 các cụ ah, trung bình các môn 9.3 vẫn ko xin đc học bổng top đầu
Giờ các em các cháu khủng quá, không biết anh chị dạy dỗ kiểu gì đang xin kinh nghiệm

kites1

Xe điện
Trong quan niệm của em, TA chỉ là 1 ngôn ngữ. Dùng nó để biết đọc, biết viết, biết nghe. Không phải trở thành người mù chữ.

C0c0

Xe tải
Em con ông anh lớp 12 8.5 các cụ ah, trung bình các môn 9.3 vẫn ko xin đc học bổng top đầu
Giờ các em các cháu khủng quá, không biết anh chị dạy dỗ kiểu gì đang xin kinh nghiệm
Xét điểm học bạ nên điểm nó cao chót vót. Đứa em học trường công ở nông thôn điểm tổng kết 8.6 nhưng em thấy kiến thức kém quá xa thời em học 7.0.

sontung89

Xe tăng
Xét điểm học bạ nên điểm nó cao chót vót. Đứa em học trường công ở nông thôn điểm tổng kết 8.6 nhưng em thấy kiến thức kém quá xa thời em học 7.0.
Nó xin học bổng mấy trường top đầu mỹ không đc vì yc phải trung bình trên 9.5
Đang xin rmit nội 75% nếu đc mức ấy n mới học rmit để giữ kĩ năng anh. ko thì học ngoại thương. Giờ kiến thức n hơn mình ngày xưa nhiều cụ ah, toàn đc đàn anh đàn chị khoá trc dẫn nên cơ hội xin học bổng rất rộng mở

C0c0

Xe tải
Nó xin học bổng mấy trường top đầu mỹ không đc vì yc phải trung bình trên 9.5
Đang xin rmit nội 75% nếu đc mức ấy n mới học rmit để giữ kĩ năng anh. ko thì học ngoại thương. Giờ kiến thức n hơn mình ngày xưa nhiều cụ ah, toàn đc đàn anh đàn chị khoá trc dẫn nên cơ hội xin học bổng rất rộng mở
Em tưởng nhưng trường top VN xét điểm thi, điểm test riêng nữa.
Còn kiến thức bọn trẻ giỏi hơn thực sự em không biết chứ thấy sách giáo khoa vẫn là sách bọn em học trước kia.

phihanhgia

Xe container
Nay e ngồi với ông anh ở quê, rượu vào lời ra xoay quanh việc học của cậu quý tử ( con thứ 4, là trai duy nhất) năm nay lớp 11. Ông ấy chỉ định hướng và đầu tư tập trung duy nhất môn tiếng anh, và quả thực nó đã đạt chứng chỉ Ielts 7.5 ( các môn khác ko có j nổi bật, chỉ làng nhàng...) Quan điểm chỉ đạo của ô ấy là sẽ cho đi du học khi giỏi tiếng Anh... các môn khác chỉ là phụ. E cũng tranh luận khá dài song ko xô đổ đc quan điểm của ông ý. Ý các cụ như nào ạ?
Ko thể xô đổ quan điểm đó được, vì ông ấy định hướng cá nhân cho con ông ấy như vậy. Điều mà người lớn và trẻ con cùng phải học đó là tôn trọng quan điểm khác với quan điểm của mình. Quan điểm cá nhân hình thành từ kinh nghiệm và kiến thức nên khác nhau.
Nếu rất đông người có cùng quan điểm như vậy thì mới là vấn đề mất cân bằng cần có sự điều chỉnh. Và chính cuộc sống thị trường nó sẽ tự điều chỉnh xu thế. Do mục đích của ổng đơn giản là cho con du học thì đúng là chỉ cần vậy thôi. Người Việt nghĩ ngắn, nghĩ được như thế cũng được rồi. Còn nếu muốn tư vấn thì cần tìm hiểu mục đích dài hạn hơn là gì, học ngành gì, muốn làm gì, muốn kiếm bao tiền, đam mê gì, vv. từ đó mới nói chuyện bổ sung.

Thực sự nhiều công việc phổ thông, văn phòng, giáo viên tiếng Anh, phiên dịch, viết báo lá cải, vv chỉ cần thế thôi, thế là kiếm được đc công việc đủ sống rồi. Ko cần ai cũng phải hiểu kỹ thuật, khoa học, phát minh, sáng chế. XH loài người tổ chức theo cách chuyên sâu, chỉ cần 10k người vĩ đại đủ tạo ra platform khoa học công nghệ nuôi đủ 50 tỷ người. Đa số làm những công việc bình thường đơn giản thôi. Hơn 90% nhân loại ở 2 tầng thấp nhất về trí tuệ. Đưa ra đòi hỏi cao không thực hiện được.

Rồi có những cá nhân xuất sắc như Jack Ma, vốn là gv tiếng Anh, trở thành tỷ phú nổi tiếng thế giới. Nếu chỉ làm giám đốc sở hữu các tt tiếng Anh ở China, ông ấy chỉ là triệu phú. Khi ổng dám nhảy vào học cái mới khác, đi đầu, ổng thành tỷ phú. May mắn trong cần cù chăm chỉ và ý chí.

Xét ở mặt tích cực, thì xu hướng đó sẽ tạo những thay đổi tích cực ở bậc giáo dục phổ thông, ko quá nặng nề với nội dung/hình thức hấp dẫn hơn, thiết thực hơn. Chẳng hạn thay cho học chay nhiều phản ứng hóa học, ko để làm gì, hướng đến nhận thức về môi trường hoặc/và các sản phẩm hóa học hàng ngày, từ xà phòng đến mỹ phẩm, vv. hay học chay kiến thức về sinh học thì hướng nhiều hơn đến vệ sinh cá nhân/sức khỏe cao hơn, thay vì học hàn lâm về gen di truyền thì kích thích học sinh những nội dung mà di truyền sẽ tác động và giải quyết, ... kích thích học sinh ai muốn thì tự học sâu. Chương trình đại học ở VN thì có đến 15%-20% nội dung rườm rà, không ích lợi gì. Chương trình phổ thông còn hơn như vậy, cỡ 20%-25% nội dung rườm rà. Phụ huynh phản ứng cũng có nguyên do của nó.

Học tiếng Anh là tốt, nhưng học chỉ để thi có điểm IELTS cao thì lại chưa tốt, phản ánh tư duy ngắn hạn. Vào ĐH du học rồi có ai còn quan tâm ielts nữa đâu. Các mối quan tâm khác sẽ chiếm tâm trí, tránh bị shock biết quản trị bản thân, tự học, và có thể lực đủ để đi đường dài.

Chỉnh sửa cuối:

sthd

Xe lăn
hs chuyên tự nhiên có thể học thêm TA được
hs chuyên ngữ thì không học thêm tự nhiên được.

mấy bạn chuyên tự nhiên học ngành gì cũng được. mấy bạn chuyên ngữ chỉ kt, tc... thôi
mà đi làm thì bác sĩ, IT, dầu khí... cơ hội kiếm việc và lương cao hơn kt, tc... nhiều
xin visa ở lại Mỹ thì bs, it, kĩ sư... mới có cơ hội

dalink

Xe điện
Cụ xô làm gì? Mỗi người có quan điểm và cách thực hiện riêng. Mấy môn khác k nổi bật, chỉ nhàng nhàng nhưng chắc gì con cụ đã hơn cháu nó ở mấy môn đó trong khi tiếng Anh còn kém xa (ví dụ thế).

dalink

Xe điện
IELTS thì bao gồm cả văn học, khoa học, kinh tế, môi trường.... trong đó rồi đấy cụ. Học để đc 7. thì là giỏi lắm rồi, nếu không thi mẹo, thì dạng ấy là cực giỏi. Quái lạ, mà em thấy lên mạng thấy ai cũng bảo con được 7, 8., level ấy thật ra rất khó.
Nên mới có chuyện bóc phốt, thợ dạy, viết sách các kiểu toàn bốc phét 8. để đi dạy, chứ đi thi thì mút mùa. :D
Tụi trẻ con giờ đc đầu tư sớm và đúng cách nên giỏi lắm. Gì thì gì, ngoài là cái chứng chỉ có giá trị ra thì khi học tiếng Anh tốt nó cũng sẽ thúc đẩy được kỹ năng giao tiếp, thuyết trình, thể hiện và bảo vệ quan điểm, research đơn giản… Những thứ mà chương trình giáo dục phổ thông k quan tâm.

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]

cụ không nên tranh luận với mục đích là "xô đổ đc quan điểm" của người khác. cụ đã thử hỏi ông anh xem vì sao ông ấy lại định hướng, chỉ đạo như vậy chưa ?

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Lại sắp thêm 1 Ông Tây Annam :D

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, người Âu thường có câu "Đi du lịch không làm đầu óc bạn mở mang hơn"...với hàm ý rằng muốn hiểu rõ nơi nào đó thì phải đi học-đi làm.

Thế hệ trẻ chỗ các bác chúng hiểu như dân Âu vậy là tôi thấy các bác phải mừng mới đúng. Mọi đứa trẻ đều mong muốn hiểu nước ngoài hơn bằng cách đi học & đi làm-điều đó tác động đến hành vi của đa phần bọn trẻ.

Điều đó là rất tốt-bọn trẻ thích khám phá vậy là tuyệt vời. Tất nhiên nhiều bác sẽ chỉ thích con trẻ khám phá xung quanh HN thôi chẳng hạn-không sao tôi hoàn toàn tôn trọng điều đó.

Arjuna82

[Tịch thu bằng lái]
Ổng nói đúng đấy anh.
Tiếng Anh là thứ duy nhất hữu ích khi học ở trường phổ thông đấy

maitung

Xe buýt
Ko chắc nhưng câu chuyện ở đây là kể cả 10.0 thì TA nó vẫn chỉ là PHƯƠNG TIỆN, ok
Có vậy thôi, khỏi cần vặn, bạn trẻ ạ :)
Đọc kĩ lại cái thớt này chỉ đề cập đến việc học TA đủ hay chưa đủ. Nhá :)
Cụ cùn bm :) mà ko hiểu cụ bn tuổi mà lên giọng gọi người khác là bạn trẻ :)

L.C.D

Xe container
Em giờ cũng chả biết nồng độ mol nó là cái gì. Nhưng nếu cụ hỏi thì em sẽ tìm đc câu giả nhời trong nửa phút kém 20 giây ^^

Như ông anh chủ thớt thì cũng hơi hơi lệch tí. Nhưng ko vấn đề gì. Vì những đứa mà ngoại ngữ tốt thì thường là những đứa tư duy tốt. Nhanh hơn các bạn ko học đc ngoại ngữ. Đấy là chắc chắn. Cụ thể là em chưa thấy đứa nào ielts 7 chấm mà dốt cả!
Thế nên là các cụ ko phải lo cầm đèn chạy trước ô tô ^^
Con em học dốt nên em ko dám kỳ vọng gì nhiều, chỉ mong nó học tốt TA. Giờ nó lớp 10 thi Ielts hồi tháng 10 đc 7.5 rồi. Em ko cần con học cao siêu, cứ học nghề ra có công việc cụ thể thu nhập đủ sống là tốt rồi. Em nghĩ dù chỉ làm thợ, kiểu như đầu bếp, điều dưỡng mà có ngoại ngữ thì lương sẽ cao hơn, có nhiều lựa chọn tốt cho công việc.