[Funland] Học sinh cấp 3 chỉ học mỗi tiếng Anh.

zinhaicau

Xe điện
Nay e ngồi với ông anh ở quê, rượu vào lời ra xoay quanh việc học của cậu quý tử ( con thứ 4, là trai duy nhất) năm nay lớp 11. Ông ấy chỉ định hướng và đầu tư tập trung duy nhất môn tiếng anh, và quả thực nó đã đạt chứng chỉ Ielts 7.5 ( các môn khác ko có j nổi bật, chỉ làng nhàng...) Quan điểm chỉ đạo của ô ấy là sẽ cho đi du học khi giỏi tiếng Anh... các môn khác chỉ là phụ. E cũng tranh luận khá dài song ko xô đổ đc quan điểm của ông ý. Ý các cụ như nào ạ?

hoang.nguyen

Xe tải
Nay e ngồi với ông anh ở quê, rượu vào lời ra xoay quanh việc học của cậu quý tử ( con thứ 4, là trai duy nhất) năm nay lớp 11. Ông ấy chỉ định hướng và đầu tư tập trung duy nhất môn tiếng anh, và quả thực nó đã đạt chứng chỉ Ielts 7.5 ( các môn khác ko có j nổi bật, chỉ làng nhàng...) Quan điểm chỉ đạo của ô ấy là sẽ cho đi du học khi giỏi tiếng Anh... các môn khác chỉ là phụ. E cũng tranh luận khá dài song ko xô đổ đc quan điểm của ông ý. Ý các cụ như nào ạ?
Cháu nó còn trẻ quá cụ:)) việc dạy con cái của ông anh ở quê mình không nên tham gia cụ ạ:) mà nó giỏi một thứ thì cũng tốt cho cháu mà cụ

zinhaicau

Xe điện
Cháu nó còn trẻ quá cụ:)) việc dạy con cái của ông anh ở quê mình không nên tham gia cụ ạ:) mà nó giỏi một thứ thì cũng tốt cho cháu mà cụ
Vâng QĐ là ở họ thôi. Tuy nhiên e cho rằng tiếng nước ngoài là quan trọng song ko thể thay thế các môn KH khác đc.

Tập Lái 2022

Xe tải
Nếu đi du học mà chỉ giỏi mỗi TA là nhầm ạ. Nhầm lớn.
TA chỉ là phương tiện để học.
Có khác gì người Việt ( giỏi Tiếng Việt 10.0 luôn :) ) mà lười/không học thì sẽ dốt Toán, kém Lý, tệ Hoá vì ko hiểu ánh xạ là gì, con lắc lò xo thế nào, nồng độ mol ra sao.
TA nó là phương tiện thôi.

30m6589

Xe đạp
Anh Cụ thức thời đó ! Nếu bỏ qua các yếu tố cần thì Cháu Cụ đã có yếu tố đủ rồi . Các môn khác làng nhàng thôi là ok .
7.5 không phải ai cũng đạt được đâu cụ , như thế là mừng cho cháu nó rồi . Với trình độ đó đi trợ giảng cũng kiếm được tiền rồi .

zinhaicau

Xe điện
Có khác gì người Việt ( giỏi Tiếng Việt 10.0 luôn :) ) mà lười/không học thì sẽ dốt Toán, kém Lý, tệ Hoá vì ko hiểu ánh xạ là gì, con lắc lò xo thế nào, nồng độ mol ra sao.
E nói y như cụ luôn. Ra gặp Tây thì phải có nền tảng cơ bản cụ nhể. Giỏi tiếng nói thì càng tốt.

zinhaicau

Xe điện
Anh Cụ thức thời đó ! Nếu bỏ qua các yếu tố cần thì Cháu Cụ đã có yếu tố đủ rồi . Các môn khác làng nhàng thôi là ok .
7.5 không phải ai cũng đạt được đâu cụ , như thế là mừng cho cháu nó rồi . Với trình độ đó đi trợ giảng cũng kiếm được tiền rồi .
Lâu dài 5-10 năm nữa ai cần trợ giảng tiếng Tây nữa cụ.

coolpix8700

Xe ngựa
Con bé đầu nhà ông anh ruột bà xã cũng đang được dồn để học EILT.
Em chỉ bảo là như vậy chưa chắc đủ điểm các môn khác.
Riêng tiếng Anh chị em nó vốn có lợi thế vì phụ huynh làm bên ngoại giao nên nếu chúng không theo phụ huynh đi nhiệm kỳ thì ở nhà cũng học trường QT ở CIPUTRA, mỗi năm nay vừa về mới ra trường ngoài. Nhưng cũng vì vậy mà khả năng của nó về các môn khác rất yếu, dù ông ấy định hướng cho học RMIT (mà năm nay nó đã lớp 12 rồi)!

zinhaicau

Xe điện
IELTS thì bao gồm cả văn học, khoa học, kinh tế, môi trường.... trong đó rồi đấy cụ. Học để đc 7. thì là giỏi lắm rồi, nếu không thi mẹo, thì dạng ấy là cực giỏi. Quái lạ, mà em thấy lên mạng thấy ai cũng bảo con được 7, 8., level ấy thật ra rất khó.
Nên mới có chuyện bóc phốt, thợ dạy, viết sách các kiểu toàn bốc phét 8. để đi dạy, chứ đi thi thì mút mùa. :D
E nghĩ thật vì nó có cả ảnh trao thưởng của Sở GD cụ ei.

wildcat74

Xe điện
Danh gia vọng tộc thì không bàn, nhưng con em trung lưu, cần lao mà cứ chỉ nghĩ đi du học tầm này có khi lại là sai lầm. Nếu ở lại được bên tây, cạnh tranh được với khoai tây thì quá tốt; cầm bằng lại về làm khoai lang là dở vì ko hoà nhập được. Mấy cái ngành như sales, bank, mba, finance …. nhẽ lại về chấp nhận mức lương 7-8 củ tháng khởi điểm?! Mà qua tây học chủ yếu học mấy cái đấy. Bỏ chỉ học tiếng Anh, sang làm sao học được các ngành kỹ thuật?
Tình hình này, nếu qua tây thì nên học kỹ thuật, chứ kinh tế, tài chính, ngân hàng… thì bỏ qua đi!

dheIa

Xe điện
Em giờ cũng chả biết nồng độ mol nó là cái gì. Nhưng nếu cụ hỏi thì em sẽ tìm đc câu giả nhời trong nửa phút kém 20 giây ^^

Như ông anh chủ thớt thì cũng hơi hơi lệch tí. Nhưng ko vấn đề gì. Vì những đứa mà ngoại ngữ tốt thì thường là những đứa tư duy tốt. Nhanh hơn các bạn ko học đc ngoại ngữ. Đấy là chắc chắn. Cụ thể là em chưa thấy đứa nào ielts 7 chấm mà dốt cả!
Thế nên là các cụ ko phải lo cầm đèn chạy trước ô tô ^^

zinhaicau

Xe điện
Em giờ cũng chả biết nồng độ mol nó là cái gì. Nhưng nếu cụ hỏi thì em sẽ tìm đc câu giả nhời trong nửa phút kém 20 giây ^^

Như ông anh chủ thớt thì cũng hơi hơi lệch tí. Nhưng ko vấn đề gì. Vì những đứa mà ngoại ngữ tốt thì thường là những đứa tư duy tốt. Nhanh hơn các bạn ko học đc ngoại ngữ. Đấy là chắc chắn. Cụ thể là em chưa thấy đứa nào ielts 7 chấm mà dốt cả!
Thế nên là các cụ ko phải lo cầm đèn chạy trước ô tô ^^
E mong vậy, biết ngoại ngữ là biết thêm văn hoá. Nhưng thường là KHXH còn KHKT thì lại ko hẳn. E thấy đứa nào giỏi Toán rất tốt tư duy KHKT. Còn mấy thứ tiếng cứ biết chém gió giao tiếp là ngon rồi.

My Hao

Xe điện
Học lớp 11 mà Ielts 7.5 là quá ngon rồi. Đi tây du học về ngôn ngữ anh về nước dạy học chả hái ra tiền à? :D

ubisapro

Xe trâu
Học chỉ tập trung 1 môn đều khá khó. Có phải sang bển chém gió tiếng Anh là thành tài được đâu.

zinhaicau

Xe điện
Học lớp 11 mà Ielts 7.5 là quá ngon rồi. Đi tây du học về ngôn ngữ anh về nước dạy học chả hái ra tiền à? :D
Ngoại ngữ vẫn cần song dần sẽ thoái trào dưới ảnh hưởng của Công nghệ thôi cụ. Học để biết phục vụ công vc thôi. Trừ chuyên sâu ạ.

Hanh Ha

Xe tăng
Em thấy ở VN còn có danh thần đồng tiếng anh. Hơi choáng. Dù ở VN học giỏi tiếng Anh mức nào thì cũng ko khá hơn học sinh trung bình ở Anh hay Mỹ.
Em quan điểm thì TA chỉ là phương tiện
Gốc vẫn là các môn cơ bản khác.