[Funland] Học toán để làm gì nhỉ ?

Kent_bl

[Tịch thu bằng lái]
Cụ là ai mà giống em thế :))
Em dự là ở vina ta còn một cơ số lớn các cụ giống em với cụ. Cụ chắc cũng tầm tuổi em, vì trước vài năm là thi 4 đợt, sau vài năm là thi 2 đợt :))

ydhhvn

Xe tải
Em thấy đây là 1 bài toán điển hình của tối ưu hóa đó mợ. Trường hợp của mợ chỉ có 2 nhà cung cấp nên có thể dễ dàng lựa chọn, nếu có 4 5 offers với các điều kiện khác nhau thì sẽ khó lựa chọn hơn. Lúc đó xài công cụ tối ưu, mợ input các yếu tố mợ đòi hỏi ở nhà cung cấp và mức độ quan trọng của từng yếu tố đó với nhau, máy sẽ tính toán và đưa ra phương án tốt nhất.

Cái này em đồng ý với mợ. Học giỏi toán thì nhiều cơ hội làm tốt cv chuyên môn còn để lên cấp quản lý, ******** hay làm chủ thì EQ quan trọng hơn. Chồng em thi đh được 9 toán, 9.75 lí nhưng về tư duy em k thấy khá hơn người học hành bình thường là bao, giờ vẫn chỉ là nv quèn. Anh trai chị dâu em, người học dốt bỏ học đh, người là dân chuyên văn học báo chí, mà bây giờ buôn bán rất thành công, tính toán lời lãi ít khi sai.
Em nghĩ toán là cần thiết, cũng giống như bao môn học khác, nhưng nên điều chỉnh mức độ chuyên sâu. Hs nào học tốt thì chọn chương trình nâng cao, giống như ở nước ngoài có các lớp AP, Honors,... ai học kém hoặc k định hướng ngành liên quan đến toán thì học kiến thức cơ bản thôi. Nhưng làm thế này thì rất khó trong việc thay đổi cấu trúc sách, hệ thống trường lớp,...
Em lấy vd đơn giản, chứ còn thực tế mua hàng nhiều khi như cướp, làm gì có thời gian mà chạy mô hình Toán :) dựa hoàn toàn vào phân tích nhận định và cảm nhận của mình để chốt, kiểu như giờ vàng :)
Công nhận kỹ năng mềm, eq tốt quan trọng nhất hơn IQ :) thế nên em vẫn cho giỏi toán ko quá quan trọng :)

coolpix8700

Xe ngựa
Toán của mình bản chất vẫn là môn thuộc lòng. Cứ nhớ công thức, luyện đề nhiều là nuột hết.
Tất nhiên tuy duy cũng tốt lên, nhưng bứt phá hẳn phải học các chuyên ngành kỹ thuật.
Phải thừa nhận đại gia VN mình chủ yếu xuất thân từ dân kỹ thuật.
Đối với đại đa số người dân, học chẳng ứng dụng được gì vào công việc hay cuộc sống.
Có thể do cách dậy gần đây đã biến toán thành môn thuộc lòng.
Còn toán luôn là môn tư duy.
Tụi trẻ con học được tư duy lập trình nữa sẽ nhìn nhận mọi sự việc bằng phân tích, chứ không còn chỉ thấy gì tin vậy nữa!

ok.

Xe tăng
Em lấy vd đơn giản, chứ còn thực tế mua hàng nhiều khi như cướp, làm gì có thời gian mà chạy mô hình Toán :) dựa hoàn toàn vào phân tích nhận định và cảm nhận của mình để chốt, kiểu như giờ vàng :)
Công nhận kỹ năng mềm, eq tốt quan trọng nhất hơn IQ :) thế nên em vẫn cho giỏi toán ko quá quan trọng :)

Bác nhìn theo dạng con buôn chạy chợ thôi chứ chưa nhìn theo người quản lý được

Đơn giản bây giờ ai cũng biết đứng cho vững vì có não bộ nó tính toán rồi, nhưng em đố bác đặt một cái vật gì đứng vững được nếu bác không biết tích phân. ;))

Trên ốp này có cái thớt "Sau 20 năm...công nghệ robot VN ở đâu" vẫn còn tồn tại đấy....& giờ vẫn chưa ai trả lời được ở đâu vì toàn chú bảo bỏ học tích phân. =))

DKM, danh cũng hám, phát triển cũng ham, tiền thì ngạm hơn tầu há mồm.....mà lại đòi đếu cần giỏi toán & bỏ tích phân. Cái xứ đấy chắc trên thế giới chỉ có duy nhất một nơi. =))

IP man

Tháo bánh
Đúng có những vị trí kỹ thuật là R&D sáng tạo, thì lương là vô cùng, vì họ quyết định sự sống còn của doanh nghiệp. Còn kỹ thuật thông thường thì ko có đâu ah :)
Cũng có nhiều cty ko cần sales vì sp họ là độc nhất, độc quyền, ko cần sales, nhưng về cơ bản đều cần sales. Vf về dài hạn đều cần sales. Khi đó sales là sales kỹ thuật, chứ ko phải sales thuần túy.
Em đang nói đa số, em ko nói một vài TH cơ bản :)
Em đã nói với cụ rồi, đối với bọn thương mại mua đi bán lại hoặc sản xuất kiểu vớ vẩn thượng vàng hạ cám thì đúng là sales quan trọng để đẩy hàng đi cho nhanh.
Chứ đối với bọn sản xuất chuẩn chỉ rồi, hàng làm ra ra còn không kịp bán thì nó đề cao thằng kỹ thuật hơn nhiều.

ydhhvn

Xe tải
Em đã nói với cụ rồi, đối với bọn thương mại mua đi bán lại hoặc sản xuất kiểu vớ vẩn thượng vàng hạ cám thì đúng là sales quan trọng để đẩy hàng đi cho nhanh.
Chứ đối với bọn sản xuất chuẩn chỉ rồi, hàng làm ra ra còn không kịp bán thì nó đề cao thằng kỹ thuật hơn nhiều.
Cụ có vẻ hiểu biết lệch lạc :) cụ có biết các ngành sx kể cả như Samsung cũng phải có sales giỏi vì sp của họ ko phải là duy nhất và luôn có nguy cơ bị soán ngôi bởi đàn em ...
Em từng làm trong tập đoàn sữa hàng đầu vn của nc ngoài, chỉ nguyên việc xếp hàng lên kệ chỗ bắt mắt trong siêu thị cũng phải cạnh tranh hàng ngày ko? Lg sales của họ kinh khủng :) còn dân kt bọn em cùng vị trí ko chắc đâu ;) dù vị trí của em ngày đó họ tuyển đc là phải mừng rú từ tập đoàn mẹ trở xuống :) nhưng lg có barem rồi, còn sales là ko giới hạn tùy năng lực :)
Ngành em là sx thức ăn chăn nuôi, là ngành thiết yếu, cứ cho cty em là siêu nhỏ đi... nhưng cụ biết các cty ld hàng đầu ngành em họ phải câu sales như nào ko?
Ngày hôm qua trở lại linkedin sau bao năm ko dùng, ngay lập tức có máya hr của mấy tập đoàn nc ngoài msg cho em nhờ tìm qly cao cấp về sales :)

Vietex

Xe điện
Học toán để biết sợ và không bị sỏ mũi. Giờ nhiều người vẫn coi thường Covid, nói số người chết còn k bằng một phần tai nạn giao thông, nói không phải sợ. Xin lỗi chứ tai nạn giao thông không lây lan, truyền nhiễm được. Số người bị tai nạn, bị thương, bị chết không tăng vống lên được. Còn số người nhiễm covid thì tăng theo cấp số mũ. 3+3 = 6, 3*3 = 9 nhưng 3^3 = 27. Người ta không nhìn vào con số tuyệt đối mà nhìn vào xu hướng, hay cấp tăng. Còn cấp tăng là gì trong toán phổ thông chắc nhiều ng không biết.

Alexia

Xe hơi
Học là trang bị còn ứng dụng là để tâm và sử dụng những thứ được trang bị vào cuộc sống, nhiều người học để lấy cái bằng đẹp, còn cuộc sống người ta tư duy khác, nên chuyện thấy học toán không có ích là đương nhiên, cá nhân em thấy học toán giỏi là có rất nhiều điểm lợi.

IP man

Tháo bánh
Cụ có vẻ hiểu biết lệch lạc :) cụ có biết các ngành sx kể cả như Samsung cũng phải có sales giỏi vì sp của họ ko phải là duy nhất và luôn có nguy cơ bị soán ngôi bởi đàn em ...
Em từng làm trong tập đoàn sữa hàng đầu vn của nc ngoài, chỉ nguyên việc xếp hàng lên kệ chỗ bắt mắt trong siêu thị cũng phải cạnh tranh hàng ngày ko? Lg sales của họ kinh khủng :) còn dân kt bọn em cùng vị trí ko chắc đâu ;) dù vị trí của em ngày đó họ tuyển đc là phải mừng rú từ tập đoàn mẹ trở xuống :) nhưng lg có barem rồi, còn sales là ko giới hạn tùy năng lực :)
Ngành em là sx thức ăn chăn nuôi, là ngành thiết yếu, cứ cho cty em là siêu nhỏ đi... nhưng cụ biết các cty ld hàng đầu ngành em họ phải câu sales như nào ko?
Ngày hôm qua trở lại linkedin sau bao năm ko dùng, ngay lập tức có máya hr của mấy tập đoàn nc ngoài msg cho em nhờ tìm qly cao cấp về sales :)
Nói mãi cụ ko hiểu vấn đề nhỉ? Những ngành cụ đã làm thuộc dạng sản xuất đơn giản, cạnh tranh cao, benchmark chưa rõ ràng chứ em nghĩ cụ chưa tiếp xúc với những thứ gọi là market leader.
Còn cụ cũng chưa hiểu về Samsung đâu ợ. Trước đây em tháng nào em chẳng ngồi với văn phòng Samsung Global. Samsung đâu chỉ có electronic, nó còn có Samsung C&T, Samsung Heavy Industry, Ínurance các kiểu. Cụ mới thấy 1 mảng của nó mà chém như đúng rồi.
Linkedin thì ngày nào em chẳng nhận được vài chục tin nhắn từ bọn head hunter, chắc cụ ko biết là nó tuyển được người là ăn hoa hồng nên nhiệt tình nhắn lắm.
Đôi lời để cụ hiểu là ở ngoài thế giới còn có nhiều thứ vượt ngoài tầm hiểu biết của cụ. Thế thôi… chào cụ.

coolpix8700

Xe ngựa
Cũng may cái phong trào "Không cần kiến thức, chỉ cần kỹ năng mềm", "Trả lại tuổi thơ",... lắng đi sau kết quả của mấy kỳ thi rồi.
Chẳng có cái kỹ năng mềm nào khi kiến thức phổ thông không biết.
Thiếu kiến thức phổ thông sẽ rất dễ bị dắt mũi, bị dọa ma. Kể cả có đi làm sal mà không hiểu thứ hàng mình phải bán thì cũng chỉ lừa được khách hàng đến lần thứ 2!

IP man

Tháo bánh
Học toán để biết sợ và không bị sỏ mũi. Giờ nhiều người vẫn coi thường Covid, nói số người chết còn k bằng một phần tai nạn giao thông, nói không phải sợ. Xin lỗi chứ tai nạn giao thông không lây lan, truyền nhiễm được. Số người bị tai nạn, bị thương, bị chết không tăng vống lên được. Còn số người nhiễm covid thì tăng theo cấp số mũ. 3+3 = 6, 3*3 = 9 nhưng 3^3 = 27. Người ta không nhìn vào con số tuyệt đối mà nhìn vào xu hướng, hay cấp tăng. Còn cấp tăng là gì trong toán phổ thông chắc nhiều ng không biết.
Chính xác thì mô hình dịch bệnh là dạng exponetial. Nó có kiểu Y = X*e^(r*t).
Hàm này cũng dùng trong marketing để dự báo mức tiềm năng ảnh hưởng của sản phẩm luôn. 1 sản phẩm dùng qua 5-10 người, mỗi người lại tuyên truyền cho 5-10 người khác,… cứ như vậy, nó cũng tăng lên theo cấp số mũ.
Người bình thường thì chỉ biết nguyên tắc nó tăng theo cấp số mũ, còn người được đào tạo chuyên thì còn ước tính con số chính xác là bao nhiêu.
Marketing cũng phải giỏi toán thì nó mới pro được.

tuhuan

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam là văn hóa thứ cấp. Ý tôi muốn nói là dạng thấy khoai vác mai đi đào. Tây hay Soviet làm như nào thì ta làm theo. Chứ có biết quái gì đâu mà bảo học để làm gì ?
Hệ quả là môn Toán, nền Toán ở VN có vẻ đang đi sai đường, vì nó tự đúng 1 một mình, vỗ ngực mình là nhất, không có sự kết nối với các khoa học khác.
Các thầy giáo môn Toán suốt ngày đi rêu rao tầm quan trọng của Toán bản chất là để dạy thêm, kiếm thêm, chứ không phải vì yêu Toán hay gì cả. Thầy càng giỏi, thì bản chất ăn xong đi dạy thêm, đào tạo học sinh giỏi Tỉnh/Huyện để có thành tích/ uy tín, nhằm kiếm trò dạy thêm/ tăng lương sớm hơn.

Lang_tu

Xe hơi
Em dự là ở vina ta còn một cơ số lớn các cụ giống em với cụ. Cụ chắc cũng tầm tuổi em, vì trước vài năm là thi 4 đợt, sau vài năm là thi 2 đợt :))
Thế hệ em vào chuyên để có cơ hội đi du học nếu có điểm thi ĐH cao (trên 25) nhưng đang học 11-12 thì LX sụp đổ nên vỡ mộng cụ ạ

Saviah

Xe buýt
Người OF
Học toán để tính tiền cho chuẩn chứ, hồi trước em nhồi sọ F1 kiểu thế, nói con mà học toán dốt, sau này đi làm việc gì người ta trả công sai cũng không biết, nên tối thiểu phải học toán cho tốt, giờ cũng ổn, tự giác phết, nhưng bài kiểm tra toàn bị trừ điểm do lỗi viết xấu với bỏ qua giai đoạn =((

oto062021

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam là văn hóa thứ cấp. Ý tôi muốn nói là dạng thấy khoai vác mai đi đào. Tây hay Soviet làm như nào thì ta làm theo. Chứ có biết quái gì đâu mà bảo học để làm gì ?
Hệ quả là môn Toán, nền Toán ở VN có vẻ đang đi sai đường, vì nó tự đúng 1 một mình, vỗ ngực mình là nhất, không có sự kết nối với các khoa học khác.
Các thầy giáo môn Toán suốt ngày đi rêu rao tầm quan trọng của Toán bản chất là để dạy thêm, kiếm thêm, chứ không phải vì yêu Toán hay gì cả. Thầy càng giỏi, thì bản chất ăn xong đi dạy thêm, đào tạo học sinh giỏi Tỉnh/Huyện để có thành tích/ uy tín, nhằm kiếm trò dạy thêm/ tăng lương sớm hơn.
Thế hệ em vào chuyên để có cơ hội đi du học nếu có điểm thi ĐH cao (trên 25) nhưng đang học 11-12 thì LX sụp đổ nên vỡ mộng cụ ạ
Bác này chắc thi cùng lứa mềnh đây, đúng năm đ/c có bản đồ châu mỹ trên trán giải tán LX. Được thi 3 trường từ 25-27đ, được bốc thăm 1 lần đi Nga, nhưng chưa vỡ mộng bầng bọn học đang tiếng trong Thanh Xuân, được 1 năm rồi bị đuổi về. Có bọn còn đang học năm 1, năm 2 bên LX cũng bị đuổi về.
Nhưng mà hồi đấy đúng là giáo trình đại cương chắc theo khung của LX từ năm 50-60 thì phải, giấy đen xì. Mấy năm chuyên ngành thì mới học toán của tư bản vì LX lúc đấy ICT là đứt bóng. Nói chung VN chỉ chạy theo đuôi các ông lớn. Học gì chả quan trọng. Học xong có làm đc cái gì đâu.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em chẳng biết cccm thế nào, ngày xưa e học toán, giải xong 1 bài toán cảm giác đầu óc mình lúc đấy thông ra, tinh thần sảng khoái, đầu óc minh mẫn, suy nghĩ nhanh nhạy lắm.
Đúng đấy Cụ ạ, học toán mà hiểu thì rất cuốn 👍

oto062021

[Tịch thu bằng lái]
Có thể do cách dậy gần đây đã biến toán thành môn thuộc lòng.
Còn toán luôn là môn tư duy.
Tụi trẻ con học được tư duy lập trình nữa sẽ nhìn nhận mọi sự việc bằng phân tích, chứ không còn chỉ thấy gì tin vậy nữa!
Dậy kiểu thuộc lòng là sở trường của xứ lừa rồi cụ ạ. Fi nhà mềnh con gái, cuối cấp, chả biết nó nghe ai, bảo bố dậy con Java. Giảng giải cho 1 seríe. Tưởng nó học Pascal ở trường là biết cách làm việc rồi. Xong đến phần code từng dòng lệnh, bảo con muốn làm gì, tra cứu nhé. Nó bảo con ko hiểu 1 cái gì luôn, ở trường dậy học thuộc, từ mở IDE lên bấm menu gì, đến các hàm tính toán. Bó tay.

Tiger Hunter

Xe container
Vnexpress đang có mục rất..."ồn ào": Học toán để làm gì ?

- Phe phản đối thì bảo rằng: 12 năm học toán từ cộng trừ nhân chia đến...đạo hàm tích phân, rồi vô ĐH học tiếp 2, 3 năm nữa với tích phân 3giun, ma trận...để rồi ra đời chả để làm gì ngoài cộng trừ nhân chia. Tốn thời gian quá nhiều để giải câc bài tập đánh đố...

- Phe bảo vệ học toán thì cho rằng: Học toán là để rèn luyện tư duy...

...........

Nếu cho rằng học toán nhiều để rèn luyện tư duy....thì sai lầm trầm trọng. Vì có trên 50% ******** VN, từ bí thơ Tỉnh lên đến TBT...lại là dân học văn và khoa học xã hội. Vậy, để luyện tư duy thì phải học văn mới đúng chứ nhỉ ?

=))
Toán chỉ có từ năm 45 trở về đây thôi cụ nhá, còn ngược trở về 4000 năm trước chỉ học văn thôi nhá :)) ngày xưa lấy L trâu làm thước ngắm đã đành, chứ giờ học toán lắm rồi cũng chỉ dùng +-×/ là hết vị :D

oto062021

[Tịch thu bằng lái]
Toán chỉ có từ năm 45 trở về đây thôi cụ nhá, còn ngược trở về 4000 năm trước chỉ học văn thôi nhá :)) ngày xưa lấy L trâu làm thước ngắm đã đành, chứ giờ học toán lắm rồi cũng chỉ dùng +-×/ là hết vị :D
4000 năm trước chỉ học văn thì đi chợ kiểu gì bác. +-*/ là có cóa từ lâu rồi. Còn cao hơn, có học thì biết thế, chứ có làm ra cái sản phẩm chóa rì mà phải dùng đến đâu.

P/s có khi phải xem lại cả món lịch sử nữa. Toán dù sao thì cũng ko xào nấu đc chứ. Món lịch sử, nghi nhắm.

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Giỏi toán chắc chắn là thông minh nhất trong các loại thông minh. Vì nó giải quyết được mọi vấn đề thiết yếu trong cs. Em nghĩ thế và chỉ biết thế vì em cực dốt toán. :((