[Funland] Học toán để làm gì nhỉ ?

Lang_tu

Xe hơi
Giỏi toán chắc chắn là thông minh nhất trong các loại thông minh. Vì nó giải quyết được mọi vấn đề thiết yếu trong cs. Em nghĩ thế và chỉ biết thế vì em cực dốt toán. :((
Cụ cứ nói quá. Chỉ giỏi nảy số tính loto thôi :)

hd-vt

Xe container
Cụ cứ nói quá. Chỉ giỏi nảy số tính loto thôi :)
Hội cờ bạc, chúng thông minh đấy cụ, chẳng qua máu liều và nhiều khi vướng vào khó rút chân ra thôi ạ.
Em từng đánh toàn thua, nên nghĩ đấy cũng là cái may cho mình. Cờ bạc oái oăm chỗ này đấy cụ.

Mặt trăng

Xe hơi
Toán chỉ có từ năm 45 trở về đây thôi cụ nhá, còn ngược trở về 4000 năm trước chỉ học văn thôi nhá :)) ngày xưa lấy L trâu làm thước ngắm đã đành, chứ giờ học toán lắm rồi cũng chỉ dùng +-×/ là hết vị :D
Câu trả lời ngớ ngẩn nhất off… cụ không biết hay cố tình không biết???? Đơn vị nghìn năm thì em không biết, lúc đó chưa có văn minh, nên có biết gì mà học… không có khtn thì điện đóm, tàu lửa ngồi làm thơ rồi nó ra!

oto062021

[Tịch thu bằng lái]
Câu trả lời ngớ ngẩn nhất off… cụ không biết hay cố tình không biết???? Đơn vị nghìn năm thì em không biết, lúc đó chưa có văn minh, nên có biết gì mà học… không có khtn thì điện đóm, tàu lửa ngồi làm thơ rồi nó ra!
4000 thì chưa nhưng 3900 thì chắc có zì rồi chứ. Nhẽ chung hết à, vợ chung, chồng chung.

P/s mà có / rồi nhé 100 lên rừng, 100 xuống biển

Chỉnh sửa cuối:

maximax903

Xe điện
Em thấy Toán chỉ nên học đến hết cấp 2, cùng lắm là cấp 3 thì nên dừng. Học cao hơn phần lớn chả giải quyết được gì. Chỉ tổ đầu to mắt cận lòi. Chính bọn bạn em hồi xưa chúng nó cũng dạng trường chuyên nổi tiếng của thành phố, cũng đi thi các kiểu. Sau này đi làm gặp lại nó bảo may hồi ấy ông già tao ko cho theo kiểu “gà nòi” học để đi thi chứ ko giờ éo có tí gì về kiến thức XH.

Hồi cấp 2 em thấy học Đại Số, Hình học có những bài chứng minh, biện luận rất hay. Nó rèn cho học sinh biết suy luận logic, biết quan sát, tính chính xác, cẩn thận trong làm việc. Cũng là hình thành tính cách khi đi làm sau này chỉn chu hơn chứ ko bừa phứa. Nhìn nhận & đánh giá 1 vấn đề nào đó thường theo tổng thể, chính xác hơn.

Chỉnh sửa cuối:

EURO2022

[Tịch thu bằng lái]
Học toán trình độ đại học, để chuẩn bị cho khối kỹ thuật, làm trong các ngành công nghiệp.
Khổ cái, ở ta hình như chưa có ngành công nghiệp nào cần đến cái toán đấy. Nghe các bác trên này nói, hình như cả 5G cũng đi nhập về dán nhãn, thì toán biết dùng vào việc gì.

P/s à mà nghe nói, pháo binh, tên lửa, tính toán ác lắm, ko biết cần toán đấy ko nhỉ.
Có nhiều vấn đề trong thức tế, nếu cụ dốt toán cụ không bao giờ làm được. Ví dụ đơn giản nhất là chuẩn bị vật tư để làm nhà cho mình. Nếu giả sử ta không có đủ điều kiện để thuê người làm hộ hoặc vì tiết kiệm chi phí mà ta phải tự làm. Nếu các cụ dốt toán thì sẽ bó tay. nhà theo dự kiến (thiết kế) là như vậy, giờ ta phải: Mua bao nhiêu sắt, bao nhiêu xi măng, bao nhiêu gạch xây, ốp tường, lót nền nhà, bao nhiêu cát, sạn, ... thì đảm bảo các cụ ko biết toán các cụ chịu chết. Còn chơi chiêu thiếu đến đâu mua đến đó thì em không bàn :D.

Ngày nay, xã hội chúng ta có quá nhiều dịch vụ hỗ trợ nên chúng ta thấy vai trò của toán trong thực tế nó ẩn dần vào bên trong các dịch đó nên khó người thấy được, chứ thực ra ngoài rèn luyện kỹ năng tư duy ra thì toán đóng vai trò sống còn trong cuộc sống đấy.

Tiger Hunter

Xe container
Đang nói ở vn, chứ tây lông nó học lâu rồi. Cụ biết thì thử chỉ xem môn toán đc dạy ở vn từ khi nào? Sáng chế điện đón, tàu lửa khi nào? Ai sáng chế?

Chỉnh sửa cuối:

EURO2022

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy đây là 1 bài toán điển hình của tối ưu hóa đó mợ. Trường hợp của mợ chỉ có 2 nhà cung cấp nên có thể dễ dàng lựa chọn, nếu có 4 5 offers với các điều kiện khác nhau thì sẽ khó lựa chọn hơn. Lúc đó xài công cụ tối ưu, mợ input các yếu tố mợ đòi hỏi ở nhà cung cấp và mức độ quan trọng của từng yếu tố đó với nhau, máy sẽ tính toán và đưa ra phương án tốt nhất.

Cái này em đồng ý với mợ. Học giỏi toán thì nhiều cơ hội làm tốt cv chuyên môn còn để lên cấp quản lý, ******** hay làm chủ thì EQ quan trọng hơn. Chồng em thi đh được 9 toán, 9.75 lí nhưng về tư duy em k thấy khá hơn người học hành bình thường là bao, giờ vẫn chỉ là nv quèn. Anh trai chị dâu em, người học dốt bỏ học đh, người là dân chuyên văn học báo chí, mà bây giờ buôn bán rất thành công, tính toán lời lãi ít khi sai.
Em nghĩ toán là cần thiết, cũng giống như bao môn học khác, nhưng nên điều chỉnh mức độ chuyên sâu. Hs nào học tốt thì chọn chương trình nâng cao, giống như ở nước ngoài có các lớp AP, Honors,... ai học kém hoặc k định hướng ngành liên quan đến toán thì học kiến thức cơ bản thôi. Nhưng làm thế này thì rất khó trong việc thay đổi cấu trúc sách, hệ thống trường lớp,...
Vậy là chồng mợ thuộc dạng học vẹt, học để thi lấy điểm chứ không phải học để tư duy. Những người như chồng mợ đúng là khó thành công vì thường khuôn rập, ít sáng tạo, không tìm cách đổi mới.

EURO2022

[Tịch thu bằng lái]
Có thể do cách dậy gần đây đã biến toán thành môn thuộc lòng.
Còn toán luôn là môn tư duy.
Tụi trẻ con học được tư duy lập trình nữa sẽ nhìn nhận mọi sự việc bằng phân tích, chứ không còn chỉ thấy gì tin vậy nữa!
Chuẩn cụ. Những người có tuy duy toán tốt ít khi thấy vậy là tin vậy, thấy nói thế thì chắc là nó thế.

EURO2022

[Tịch thu bằng lái]
Bác nhìn theo dạng con buôn chạy chợ thôi chứ chưa nhìn theo người quản lý được

Đơn giản bây giờ ai cũng biết đứng cho vững vì có não bộ nó tính toán rồi, nhưng em đố bác đặt một cái vật gì đứng vững được nếu bác không biết tích phân. ;))

Trên ốp này có cái thớt "Sau 20 năm...công nghệ robot VN ở đâu" vẫn còn tồn tại đấy....& giờ vẫn chưa ai trả lời được ở đâu vì toàn chú bảo bỏ học tích phân. =))

DKM, danh cũng hám, phát triển cũng ham, tiền thì ngạm hơn tầu há mồm.....mà lại đòi đếu cần giỏi toán & bỏ tích phân. Cái xứ đấy chắc trên thế giới chỉ có duy nhất một nơi. =))
Cái đấy là điển hình cho cái tư duy muốn làm ít ăn nhiều, làm giả ăn thật, học ít hiểu nhiều, việc nhẹ lương cao, làm ít nói nhiều, ... nên giờ mới ra nông nỗi đấy.=))

Nguyenhongson26

Xe tăng
Bắn pháo,tên lửa....đo vẽ,thiết kế mà không giỏi toán thì làm thế nào??
Trời!!!!

EURO2022

[Tịch thu bằng lái]
Học toán để tính tiền cho chuẩn chứ, hồi trước em nhồi sọ F1 kiểu thế, nói con mà học toán dốt, sau này đi làm việc gì người ta trả công sai cũng không biết, nên tối thiểu phải học toán cho tốt, giờ cũng ổn, tự giác phết, nhưng bài kiểm tra toàn bị trừ điểm do lỗi viết xấu với bỏ qua giai đoạn =((
Cọn cụ có tố chất l.ãnh đạo. :D

LeeNMC

Xe tải
Điểm qua ý kiến các cụ thì chắc là làm cu li rồi :D

Lang_tu

Xe hơi
Hội cờ bạc, chúng thông minh đấy cụ, chẳng qua máu liều và nhiều khi vướng vào khó rút chân ra thôi ạ.
Em từng đánh toàn thua, nên nghĩ đấy cũng là cái may cho mình. Cờ bạc oái oăm chỗ này đấy cụ.
Muốn biết Toán học có cần thiết hay không thì phải nhìn vào các cường quốc trình độ toán học và các khoa học cơ bản của nó ntn rồi hẵng phán. Nếu không có nền tảng thì khó mà đuổi kịp các nước phát triển lắm. Em thấy toán phổ thông của bọn Nhật, Hàn, Trung hay Sing cũng nặng lắm

Hooks

Xe tăng
Vậy là chồng mợ thuộc dạng học vẹt, học để thi lấy điểm chứ không phải học để tư duy. Những người như chồng mợ đúng là khó thành công vì thường khuôn rập, ít sáng tạo, không tìm cách đổi mới.
Ko hẳn đâu. Thế hệ 8x, 9x vẫn học toán bình thường. Mợ đó đánh đồng tư duy với công việc là ko đúng.

Người học giỏi môn tự nhiên thường có tư duy tốt. Còn an phận với công việc thì phụ thuộc vào tính cách.

EURO2022

[Tịch thu bằng lái]
Ko hẳn đâu. Thế hệ 8x, 9x vẫn học toán bình thường. Mợ đó đánh đồng tư duy với công việc là ko đúng.

Người học giỏi môn tự nhiên thường có tư duy tốt. Còn an phận với công việc thì phụ thuộc vào tính cách.
Có lẽ vậy!

Tuananhhau

Xe điện
Ko phải tại em cả nghĩ hay không nhưng dân kỹ thuật tư duy logic thường tốt hơn dân học xã hội. Kiếm tiền thì tất nhiên có người ko học gì vẫn giàu. Nhưng học các môn tự nhiên nó tạo ra tư duy logic cho mình. Còn nói áp dụng thì trừ khi làm chuyên sâu còn ko môn nào áp dụng được gì vào công việc. Chúng ta đang hàng ngày tiếp cận với các sản phẩm được tạo ra bởi toán - lý - hoá. Nếu không học nữa thì đào đâu ra những cái mới mà dùng. Mình ko dùng ko có nghĩa là ngươi khác ko dùng. Và cả quá trình đào tạo hàng tỷ người trên thế giới cũng chỉ để chọn lọc ra những người có thể dùng nó để thay đổi thế giới.

Chỉnh sửa cuối:

ruby_eagle

Xe điện
Vnexpress đang có mục rất..."ồn ào": Học toán để làm gì ?

- Phe phản đối thì bảo rằng: 12 năm học toán từ cộng trừ nhân chia đến...đạo hàm tích phân, rồi vô ĐH học tiếp 2, 3 năm nữa với tích phân 3giun, ma trận...để rồi ra đời chả để làm gì ngoài cộng trừ nhân chia. Tốn thời gian quá nhiều để giải câc bài tập đánh đố...

- Phe bảo vệ học toán thì cho rằng: Học toán là để rèn luyện tư duy...

...........

Nếu cho rằng học toán nhiều để rèn luyện tư duy....thì sai lầm trầm trọng. Vì có trên 50% ******** VN, từ bí thơ Tỉnh lên đến TBT...lại là dân học văn và khoa học xã hội. Vậy, để luyện tư duy thì phải học văn mới đúng chứ nhỉ ?

=))
Làm khoa học với làm chính trị khác nhau cụ ạ.
Giỏi toán nhưng ko thấm nhuần tư tưởng lý luận cn Mac xít thì cũng chịu nhé. :D

hd-vt

Xe container
Muốn biết Toán học có cần thiết hay không thì phải nhìn vào các cường quốc trình độ toán học và các khoa học cơ bản của nó ntn rồi hẵng phán. Nếu không có nền tảng thì khó mà đuổi kịp các nước phát triển lắm. Em thấy toán phổ thông của bọn Nhật, Hàn, Trung hay Sing cũng nặng lắm
Ý cụ là em đáng phán cái gi gỉ ạ? #-o