[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

114hangbong

Xe lăn
Mợ sang Nhật xong sang Mỹ chơi trước rồi quay lại Sing xem các cậu HQ có hạnh hoẹ nữa không mợ ạ?:)) Em cũng lót dép hóng thêm xem có đi xklđ đc không? Chỉ sợ hs k lọt vòng sơ loại mợ ạ. :(
Em giờ sang là có giấy mời cơ quan bên đó nhưng chả muốn đi đâu nữa cụ ạ. Làm việc trâu quá đang cổ vai gáy đây.

Nhimtiu

Xe container
Em giờ sang là có giấy mời cơ quan bên đó nhưng chả muốn đi đâu nữa cụ ạ. Làm việc trâu quá đang cổ vai gáy đây.
Mợ làm thế quá tải rồi, mợ cần bỏ ra 2 tiếng vận động thôi, đạp xe, tập yoga hay bơi lội. Kết hợp đc thì tốt mợ ạ. Hay mợ mua bib đi chạy với cụ Xuk.thal coi sao nhể?

114hangbong

Xe lăn
ảnh đẹp, ánh sáng đủ, chỉ một góc thiêu thiếu... tiếc quá em lại thích đầy đặn mà
Phật dạy mọi thứ đều không hoàn hảo, đến ông Đường Tăng đi lấy chân kinh còn bị thiếu mất mấy tờ mà cụ. :)

Mesocsic

Xe điện

ConCuCauKinh

Xe buýt
Mỗi người đều có "sự thật" của riêng mình.
"Sự thật" của cụ ko phải là "sự thật" của người khác, đơn giản thế thôi. :))
Vâng, và em biết em trung thực kể lại những trải nghiệm của mình. Còn cụ và những cụ kia nghĩ gì, nói thật là em dek quan tâm.

Đông86

Xe điện
Người Việt đi xkld gửi tiền về, quê hương thành giàu nhất tỉnh.
Em ghét những cái còm tỏ thái độ khinh khi VK làm việc ở nước ngoài.

TamMao2612

Xe buýt
Em lội hết thớt mà chủ yếu thấy sự so sánh giữa tầng lớp giầu, siêu giầu và tầng lớp nghèo giữa hai bên. Gia đình em thuộc hạng trung lưu trí thức (hai vợ chồng công chức hạng senior) nên em hóng các cụ chia sẻ về tầng lớp này giữa hai chiến tuyến.

TUCSON9389

Xe điện
Lần sau cụ nên đọc kỹ rồi hãy còm, tránh tay nhanh hơn não:
- Cháu nó gia cảnh khó khăn, nhưng nỗ lực vượt bậc dành được học bổng 1 trường DH nước ngoài mở tại Việt Nam, và Hiện Giờ nuôi em trai học trường Quốc Tế, chứ cháu nó không có điều kiện học trường quốc tế, và cũng ko ai nói là Hiện Giờ cháu nó mua dc oto mà vẫn khó khăn. Cụ đọc có nhanh quá không?
- Em kể câu chuyện của cháu cũng chỉ là 1 trong những ví dụ cụ thể mà em biết. Trước những năm 2010 thì 10 người ra nước ngoài 9 người tìm cách ở lại, đến giờ 10 người đi đã có thể có 2-3 người về, và chắc chắn xu hướng này sẽ tăng thêm trừ khi chiến tranh dịch bệnh. Đơn giản là ở Việt Nam mọi thứ đang tốt dần lên, và có nhiều cơ hội hơn. Ở nước ngoài, các cụ có thể có quốc tịch nhưng trong sâu xa thì vẫn là công dân hạng 2 ăn nhờ ở đậu mà thôi, em thật.
híc, định tranh luận với cụ thêm, nhưng nghĩ đi nghĩ lại cụ lấy 1 đứa cháu 20 tuổi ra để làm kết luận thì em cũng nên dừng

xherox

Xe điện
Người Việt đi xkld gửi tiền về, quê hương thành giàu nhất tỉnh.
Em ghét những cái còm tỏ thái độ khinh khi VK làm việc ở nước ngoài.
Chính xác đó cụ, Nhà nước đã đưa ra định hướng xuất khẩu lao động, đưa người lao động phổ thông ra nước ngoài làm việc, kiếm ngoại tệ gửi về xây dựng quê hương đất nước từ nhiều năm nay và vẫn đang củng cố định hướng đó. Ko có nhiều người lao động đi xuất khẩu lao động thì nhiều vùng quê sâu xa ở Việt Nam bây giờ vẫn còn nghèo rớt mùng tơi, chính phủ lại mất công sức, tiền bạc lo cho người dân ở những vùng đó. Luôn có sự hỗ trợ cho việc người lao động, hoặc du học, hoặc định cư ra nước ngoài 1 cách âm thầm đó.
Ví dụ 1 thanh niên ở vùng nông thôn sâu xa, 1 năm mà làm nông thì chắc kiếm giỏi lắm vài chục triệu, xong rồi lại tụ tập rượu chè. cờ bạc,... chả có tương lai gì cho bản thân, hay đóng góp lớn gì cho xã hội. Nhưng đinh hướng cho các thanh niên đó sang Hàn, sang Dubai, Đài Loan, ... làm việc thì 1 năm ko ít thì nhiều cũng hơn ở quê, xong gửi kiều hối về thì nhà nước chả sướng chết đi được, chưa kể thanh niên đó đi về cũng đã biết thế giới ngoài kia nó phát triển ra sao, khi về lại quê nhà cũng có thể chia sẻ lại 1 phần nào đó kiến thức đã học được ở nước ngoài. Chỉ 1 hạt nhân nhỏ thế thôi nhưng cứ tích lũy bao nhiêu năm, là hàng chục ngàn người sẽ góp phần thay đổi nề nếp cổ hủ lại hậu, nâng tầm văn minh, văn hóa của khu vực quê nhà, rồi từ vùng quê đó cũng lan 1 phần ra các vùng bên cạnh,.... theo dây chuyền thì cũng góp phần vào sự thay đỏi của cả đất nước.