[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

dhela

Xe tăng
Em lội hết thớt mà chủ yếu thấy sự so sánh giữa tầng lớp giầu, siêu giầu và tầng lớp nghèo giữa hai bên. Gia đình em thuộc hạng trung lưu trí thức (hai vợ chồng công chức hạng senior) nên em hóng các cụ chia sẻ về tầng lớp này giữa hai chiến tuyến.
Đi để làm gì... Câu hỏi này phải trả lời trước hết cụ ạ ☘

Nếu chỉ là đi vì nghe người ta nói.. thì đừng! Vì mọi sự khởi đầu ở xứ lạ đều rất vất vả! Và sự phè phỡn thì thua xa ở nhà!

Chả hạn như ở nhà mà ngứa cái đầu thì lạch bạch ra đầu ngõ nằm phè ra nghe nhạc cho các cháu mơn man gãi ngứa, matxa này nọ. Mất có vài đồng. (Đừng đùa, cái này nghiện đó. E hồi ở nhà, đầu ko bẩn cũng phải đủ tuần 2-3 lần).
Xong thì lục điện thoại xem có đứa bạn nào rảnh thì rủ nhau đàn đúm đi ăn chỗ nọ chỗ kia. Ăn xong thì cà phê cà pháo rồi tổ buôn đến khi nào chán mới giải tán mà ko quên hẹn nhau tuần sau nhé :D

Nhưng ở xứ người thì mấy chuyện đó nhịn đê. Thời gian đc chia chủ yếu là ở cty và ở nhà thôi. Dân xứ người họ ko có thói quen đàn đúm tổ buôn, trừ mấy bà cụ già về hưu. Ở xứ người mà thèm nói Tiếng Việt thì chỉ có vào Ọp thôi ^^ Nên bữa có tv khinh khỉnh bảo đội đang ở nước ngoài nếu ko vào Ọp thì ko biết nói chuyện với ai. Nghe cũng lộn ruột phết nhưng kể thì cũng ko sai lắm mặc dù sự xấu thói nó thể hiện đầy ắp trong cái phát ngôn đó ^^

Còn nếu nghĩ cho thế hệ sau thì em vote: Đi!
Cụ vào mấy cái thớt học hành mà xem. Trăm trăm đều tính chuyện cho con du học. Đừng bảo em là bỏ tiền tỷ cho con du học chỉ để lấy trải nghiệm này nọ rồi về nhé. Nếu về thì chỉ là do các cháu ko lấy đc quyền ở lại thôi. Chứ đủ sức ở thì ko đứa nào ko ở. Lấy thẻ xong, có quyền cư trú xong thì đi hay về ko còn là việc phải lo lắng nữa. Thích thì ở ko thích thì về nó khác với chuyện Phải về!

TUCSON9389

Xe điện
Đi để làm gì... Câu hỏi này phải trả lời trước hết cụ ạ ☘

Nếu chỉ là đi vì nghe người ta nói.. thì đừng! Vì mọi sự khởi đầu ở xứ lạ đều rất vất vả! Và sự phè phỡn thì thua xa ở nhà!

Chả hạn như ở nhà mà ngứa cái đầu thì lạch bạch ra đầu ngõ nằm phè ra nghe nhạc cho các cháu mơn man gãi ngứa, matxa này nọ. Mất có vài đồng. (Đừng đùa, cái này nghiện đó. E hồi ở nhà, đầu ko bẩn cũng phải đủ tuần 2-3 lần).
Xong thì lục điện thoại xem có đứa bạn nào rảnh thì rủ nhau đàn đúm đi ăn chỗ nọ chỗ kia. Ăn xong thì cà phê cà pháo rồi tổ buôn đến khi nào chán mới giải tán mà ko quên hẹn nhau tuần sau nhé :D

Nhưng ở xứ người thì mấy chuyện đó nhịn đê. Thời gian đc chia chủ yếu là ở cty và ở nhà thôi. Dân xứ người họ ko có thói quen đàn đúm tổ buôn, trừ mấy bà cụ già về hưu. Ở xứ người mà thèm nói Tiếng Việt thì chỉ có vào Ọp thôi ^^ Nên bữa có tv khinh khỉnh bảo đội đang ở nước ngoài nếu ko vào Ọp thì ko biết nói chuyện với ai. Nghe cũng lộn ruột phết nhưng kể thì cũng ko sai lắm mặc dù sự xấu thói nó thể hiện đầy ắp trong cái phát ngôn đó ^^

Còn nếu nghĩ cho thế hệ sau thì em vote: Đi!
Cụ vào mấy cái thớt học hành mà xem. Trăm trăm đều tính chuyện cho con du học. Đừng bảo em là bỏ tiền tỷ cho con du học chỉ để lấy trải nghiệm này nọ rồi về nhé. Nếu về thì chỉ là do các cháu ko lấy đc quyền ở lại thôi. Chứ đủ sức ở thì ko đứa nào ko ở. Lấy thẻ xong, có quyền cư trú xong thì đi hay về ko còn là việc phải lo lắng nữa. Thích thì ở ko thích thì về nó khác với chuyện Phải về!
cụ nói về cái thói quen sinh hoạt cắt tóc gội đầu, lấy ráy tai hay ra đầu ngõ ăn quả trứng vịt lộn, cốc trà đá chém gió là thói quen ko thể bỏ hoặc là rất bứt rứt (chứ ko đến nỗi ko bỏ được) của các cụ thế hệ 7x trở về trước, thế hệ 8x cũng có những nếu là 9x và Z thì các thói quen này ko có, hoặc ít ảnh hưởng, và đối với tụi này thì thế giới phẳng, đi đâu cũng được với những bạn có năng lực, còn cái bọn chả có năng lực thậm chí du học tây về nhưng tiếng anh dặn mãi chả ra được câu tử tế (cũng chả phải là hiếm đâu ạ) thì chả về nước là thượng sách chứ tây nào nó chứa loại này. những đối tượng này thì nho luôn xanh
Đúng như cụ nói, câu chuyện thích thì ở nó khác với chuyện phải về nhiều lắm và cái câu chuyện định cư/du học nó sẽ có đáp án riêng cho mỗi cá nhân chứ thấy 1 số cụ cứ vơ đũa cả nắm thấy chán kinh

starsn

Xe điện
Em lội hết thớt mà chủ yếu thấy sự so sánh giữa tầng lớp giầu, siêu giầu và tầng lớp nghèo giữa hai bên. Gia đình em thuộc hạng trung lưu trí thức (hai vợ chồng công chức hạng senior) nên em hóng các cụ chia sẻ về tầng lớp này giữa hai chiến tuyến.
Em đoán tạm senior ML engineer ở nước ngoài, nếu đã nhiều năm kinh nghiệm, có quản lý junior dù là gián tiếp, profile tốt, có bạn bè giới thiệu thì có thể tìm được việc manager cty to hoặc director cty nhỏ, thu nhập ban đầu đến 150tr là rất tốt, 200tr là ngưỡng với người chưa có kinh nghiệm quản lý. (Tham khảo thông tin em có: software director cty start up nước ngoài well funded max hơn 300tr tí, yêu cầu tương đối kinh nghiệm quản lý, nhưng là start up nên không quá ổn định). Cả 2 được 300 là cả giỏi làm lẫn giỏi tìm việc tốt. Trừ thuế còn 200tr. Trừ tiếp học phí trường tư hoặc quốc tế, sinh hoạt v.v. (không gì cao sang quá) chắc còn 100tr.

300 2 người là giỏi làm, giỏi tìm rồi ạ, nếu không sợ không được. Em đoán có giống thông tin mợ có không?

À mà giờ Canva cho làm remote permanently ở đâu cũng được, hình như senior engineer Canva 300k+? Nhưng dù có làm remote lương như nhau thì em vẫn thích ở Úc hơn.

Chỉnh sửa cuối:

TamMao2612

Xe buýt
Em đoán tạm senior ML engineer ở nước ngoài, nếu đã nhiều năm kinh nghiệm, có quản lý junior dù là gián tiếp, profile tốt, có bạn bè giới thiệu thì có thể tìm được việc manager cty to hoặc director cty nhỏ, thu nhập ban đầu đến 150tr là rất tốt, 200tr là ngưỡng với người chưa có kinh nghiệm quản lý. (Tham khảo thông tin em có: software director cty start up nước ngoài well funded max hơn 300tr tí, yêu cầu tương đối kinh nghiệm quản lý, nhưng là start up nên không quá ổn định). Cả 2 được 300 là cả giỏi làm lẫn giỏi tìm việc tốt. Trừ thuế còn 200tr. Trừ tiếp học phí trường tư hoặc quốc tế, sinh hoạt v.v. (không gì cao sang quá) chắc còn 100tr.

300 2 người là giỏi làm, giỏi tìm rồi ạ, nếu không sợ không được. Em đoán có giống thông tin mợ có không?

À mà giờ Canva cho làm remote permanently ở đâu cũng được, hình như senior engineer Canva 300k+? Nhưng dù có làm remote lương như nhau thì em vẫn thích ở Úc hơn.
những chủ đề này lúc nào cũng hấp dẫn em : D, em làm Data Scientist chứ k làm ML

Chỉnh sửa cuối:

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Đi XKLĐ là tốt. Tiếc là nhà nước k quản lý chi phí XKLĐ. Các công ty tự đề xuất giá nên nhiều bà con vẫn phải trả cái giá cắt cổ để được đi.

Đông86

Xe điện
Đi XKLĐ là tốt. Tiếc là nhà nước k quản lý chi phí XKLĐ. Các công ty tự đề xuất giá nên nhiều bà con vẫn phải trả cái giá cắt cổ để được đi.
Đúng cụ. Các cơ quan quản lý và tư nhân phối hợp để chặt chém người lao động XK có từ lâu rồi, chuyến bay giải cứu chỉ là "1 tai nạn". Nhiều vị thoát thì đang rung đùi- lũ ngu cứ cày cật lực đi, cả đời cũng éo bằng tao chạy 1 tờ giấy A4.

Dream Thai

Xe điện
cụ nói về cái thói quen sinh hoạt cắt tóc gội đầu, lấy ráy tai hay ra đầu ngõ ăn quả trứng vịt lộn, cốc trà đá chém gió là thói quen ko thể bỏ hoặc là rất bứt rứt (chứ ko đến nỗi ko bỏ được) của các cụ thế hệ 7x trở về trước, thế hệ 8x cũng có những nếu là 9x và Z thì các thói quen này ko có, hoặc ít ảnh hưởng, và đối với tụi này thì thế giới phẳng, đi đâu cũng được với những bạn có năng lực, còn cái bọn chả có năng lực thậm chí du học tây về nhưng tiếng anh dặn mãi chả ra được câu tử tế (cũng chả phải là hiếm đâu ạ) thì chả về nước là thượng sách chứ tây nào nó chứa loại này. những đối tượng này thì nho luôn xanh
Đúng như cụ nói, câu chuyện thích thì ở nó khác với chuyện phải về nhiều lắm và cái câu chuyện định cư/du học nó sẽ có đáp án riêng cho mỗi cá nhân chứ thấy 1 số cụ cứ vơ đũa cả nắm thấy chán kinh
Ngày xưa đói thi đi NN la auto đúng, giờ thì tùy người, tùy hoàn cảnh, là 1 phương án bao gồm tông thế các yếu tố kte, 9h trị, xã hội, văn hóa

O nhà lương công chức 7-10tr mà vẫn có mấy cái nhà, có $ cho con đi du học, ở bển lương 7k $ mà vẫn ở nhà thuê, hoặc hàng tháng trả góp, thế mới tài :)

duonglamkhoa

Xe buýt
1. Em cụ học ở Melbourne, mà (1) thuê ký túc xá trong trường, không phân biệt trường ở down-town (CBD - Center business district) hay rural-area; hay (2) thuê căn hô (flat) hay phòng master-room (nhà vê sinh riêng biệt bên trong) ở trong 1 căn hộ nhiều phòng (apartment) ở CBD do campus của trường ở CBD (Melbourne có mấy trường có campus trong CBD như Victoria, Melbourne Uni, La Trobe Uni, RMIT thì chi phí thuê chỗ ở đã 1.500AUD/tháng rồi, bills các kiểu (điện, nước, gas) nữa thì thành 1.800AUD/tháng => không tự nấu ăn, giặt là thì tổng chi ăn ở hết 2.500AUD/tháng là... vừa đụ. Nếu con nhà có điều kiện, có thêm ban gái nữa, thỉnh thoảng lên bar, đi pub... thì 2.500AUD/tháng là muỗi.
2. Em ở ngoại ô, cách CBD Melbourne cỡ 30kms (đi làm farm, làm xường ngoài ngoại ô gần hơn, đỡ chi phí; đi vào city chơi thì xa hơn 2 TÝ), đi tàu (train) tầm 30 phút vào đến ga trung tâm Melbourne (Ga Flinders street), thuê cái phòng đơn 9m2 trong 1 cái bungalow (nhà 1 tầng dựng thêm cạnh nhà chính của chủ nhà, trong cùng khuôn viên) tổng hết 500AUD/tháng cả điện, nước, gas.
Em tự đi chợ Tàu, chợ Việt về nấu ăn (bắp bò Úc au-then-nic có 10AUD/kg, cá hồi 2AUD/cái đầu cỡ... 1,5kg, cá hồi cắt khúc (như cá bán ở chợ VN) 5AUD/kgs, gà hết hạn đẻ làm sẵn bỏ đầu, chân, nội tạng 2AUD/con... nên 500AUD/tháng tiền ăn. 200AUD còn lại là card điện thoại, đi lại bus/train/tram (vé tháng).
3. Ăn tiêu là vô cùng, tùy thân chủ xác định. Chứ cụ bẩu, phận làm thuê 1 tháng 4.200AUD, ăn tiêu 2.500AUD, thì về VN chạy grab chứ XKLĐ nỗi gì.
Qua cách viết thì có lẽ cụ là người chỉn chu, bài bản. Nếu vậy thì cụ ở VN cũng không tệ, đâu nhất thiết phải XKLĐ.

BMW X10

Xe điện
Tôi cũng đã gặp vài bạn tây học như bác chê.
Quả là dặn mãi thì cũng ra được dăm câu tử tế bằng Ăng lịch, nhưng còn thua cả tôi, thực sự thất vọng.

duonglamkhoa

Xe buýt
Buồn cười phết, các cụ các mợ không muốn góp sức thay đổi Việt Nam, nhưng lại ngồi rung đùi chờ người khác thay đổi Việt Nam hộ các cụ =)) và khi người ta chưa/không thay đổi được Việt Nam như cách các cụ các mợ mong muốn thì các cụ các mợ quay ra chê bai. Các cụ các mợ bản chất là muốn ăn sẵn, không muốn bỏ công bỏ sức để tạo ra thay đổi nên đã chọn con đường đi sang quốc gia tốt đẹp hơn. Các cụ các mợ thích chia sẻ cái tốt đẹp ở nơi các cụ các mợ đang sống thì cứ việc, nhưng việc gì phải lôi Việt Nam vào so sánh? Đã bỏ đi thì đừng ngoái lại lèm bèm. Em nói thật, cái tốt đẹp mà các cụ các mợ hưởng ở trời Tây chẳng qua cũng là do quốc gia đó đi ăn cướp của những nước như Việt Nam mà có thôi.
Cụ còm quả này hơi máu đấy, nhưng có phần đúng. Chắc còm này gạch đá nhiều đấy. :D

ubisapro

Xe trâu
Chẳng đâu bằng quê hương. Đó là quan điểm của e :D. Thu nhập chỉ cần gần bằng thôi là quê hương thẳng tiến.

xherox

Xe điện
Đúng cụ. Các cơ quan quản lý và tư nhân phối hợp để chặt chém người lao động XK có từ lâu rồi, chuyến bay giải cứu chỉ là "1 tai nạn". Nhiều vị thoát thì đang rung đùi- lũ ngu cứ cày cật lực đi, cả đời cũng éo bằng tao chạy 1 tờ giấy A4.
Đúng là mảng xuất khẩu Lao động đang là mỏ vàng cho các bên lợi ích nhóm liên quan, các công ty đưa người đi Nhật, đi Hàn, đi Đài loan,... ăn bẫm tiền. Đây cũng là 1 cái theo đúng kiểu quản lý của Việt Nam " nói thì hay, làm thì toàn lỗ hổng"

hoami_tonnu

Xe tải
Người Việt đi xkld gửi tiền về, quê hương thành giàu nhất tỉnh.
Em ghét những cái còm tỏ thái độ khinh khi VK làm việc ở nước ngoài.
Đi XKLD hay làm ở nước ngoài em thấy bình thường còn ủng hộ nữa là đằng khác...nhưng đi theo dạng phi pháp thì không chửi cho là may rùi. Làm ảnh hưởng đến người khác như đi Hàn Nhật Đài thì trốn lại làm chui, vượt biên qua Anh trồng cỏ...

TUCSON9389

Xe điện
Hôm qua tình cờ em xem ch trình cket đường lên đỉnh Olympia và chợt nhớ thấy bảo các quán quân này hầu như ở lại úc cả, ko có bạn nào về VNam. số quán quân này đâu đó tầm đến cả 20 cháu ấy nhỉ.

hoami_tonnu

Xe tải
Muốn làm giàu từ KH-KT thì phải qua Mỹ chứ ở Việt Nam thì hơi bị khó.
Còn giàu từ buôn đất thì ở Việt Nam hen.

Còn làm công ăn lương thì ở đâu cũng cực như nhau...nhưng làm ở Mỹ tính ra VND thì có nhiều chút ít à. :)) :)) :))

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Đúng là mảng xuất khẩu Lao động đang là mỏ vàng cho các bên lợi ích nhóm liên quan, các công ty đưa người đi Nhật, đi Hàn, đi Đài loan,... ăn bẫm tiền. Đây cũng là 1 cái theo đúng kiểu quản lý của Việt Nam " nói thì hay, làm thì toàn lỗ hổng"
Thật sự em từng chứng kiến nhiều cảnh vay mượn cả chục nghìn $ để đi. Qua tới nơi làm tháng 10tr hơn. Bảo sao nhiều người phải trốn ra ngoài để ở lại

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Chính xác đó cụ, Nhà nước đã đưa ra định hướng xuất khẩu lao động, đưa người lao động phổ thông ra nước ngoài làm việc, kiếm ngoại tệ gửi về xây dựng quê hương đất nước từ nhiều năm nay và vẫn đang củng cố định hướng đó. Ko có nhiều người lao động đi xuất khẩu lao động thì nhiều vùng quê sâu xa ở Việt Nam bây giờ vẫn còn nghèo rớt mùng tơi, chính phủ lại mất công sức, tiền bạc lo cho người dân ở những vùng đó. Luôn có sự hỗ trợ cho việc người lao động, hoặc du học, hoặc định cư ra nước ngoài 1 cách âm thầm đó.
Ví dụ 1 thanh niên ở vùng nông thôn sâu xa, 1 năm mà làm nông thì chắc kiếm giỏi lắm vài chục triệu, xong rồi lại tụ tập rượu chè. cờ bạc,... chả có tương lai gì cho bản thân, hay đóng góp lớn gì cho xã hội. Nhưng đinh hướng cho các thanh niên đó sang Hàn, sang Dubai, Đài Loan, ... làm việc thì 1 năm ko ít thì nhiều cũng hơn ở quê, xong gửi kiều hối về thì nhà nước chả sướng chết đi được, chưa kể thanh niên đó đi về cũng đã biết thế giới ngoài kia nó phát triển ra sao, khi về lại quê nhà cũng có thể chia sẻ lại 1 phần nào đó kiến thức đã học được ở nước ngoài. Chỉ 1 hạt nhân nhỏ thế thôi nhưng cứ tích lũy bao nhiêu năm, là hàng chục ngàn người sẽ góp phần thay đổi nề nếp cổ hủ lại hậu, nâng tầm văn minh, văn hóa của khu vực quê nhà, rồi từ vùng quê đó cũng lan 1 phần ra các vùng bên cạnh,.... theo dây chuyền thì cũng góp phần vào sự thay đỏi của cả đất nước.
thế mà các cty xkld vẫn thu tiền siêu cao từ mồ hôi nước mắt người lao động, thu tiền cả hai đầu

xherox

Xe điện
thế mà các cty xkld vẫn thu tiền siêu cao từ mồ hôi nước mắt người lao động, thu tiền cả hai đầu
Xã hội vì đồng tiền quá nó khổ thế đấy cụ ah. Người ta cái gì cũng nghĩ phải kiếm cho mình thật nhiều tiền đã, người khác mặc kệ.

TU160M2

Xe tăng
Em nốt còm này thôi nhé. Dù mợ có viết gì nữa cũng thôi vì mợ muốn dừng mà.😁 Tuần 20 tiết x4= 80 tiết. Cái này mợ sai hoàn toàn nhé. Bộ quy định đây ạ. Còn cái tn kia là em nói rõ là cả dạy thêm buổi tối rồi mà. Còn thực tế các thày cô trừ tiểu học chỗ em chỉ dạy 2 tiết/ buổi. Hôm nào không có tiết thì có hôm sẽ tăng hơn và không có học buổi chiều ở bậc thcs và ptth. Tiểu học và thcs giờ chuẩn hóa 35 hs/ lớp hết rồi.
[/URL]
Nội dung cụ nói em thấy đúng, như F1 nhà em, thầy giáo dạy thêm của nó kín lịch, từ hồi nó học thầy đó thấy nó cũng tiến bộ hẳn, bạn bè em là giáo viên cũng đi dậy thêm hết, một phần vì kinh tế, một phần vì thời gian trống đi dậy là rất hợp lý, nhất là đối với những người thích dạy học. Chỉ có người dạy môn nào không được quan tâm, dạy không tốt, hoặc bản thân không muốn dùng thời gian trống kia đi dạy học thì mới không có thêm thu nhập như cụ nói. Vấn đề xã hội này nó rõ ràng quá rồi, ai cũng biết cả.