Hỏi các Cụ về chọn tầng chung cư

Alex Hữu Tân

Xe đạp
Website
tinnhanhbatdongsan.com.vn
Không khí loãng thì nhà CC cao có mấy chục mét ko cảm nhận đc đâu cụ ơi, tầng cao thì các cụ già chóng mặt tí thôi ...
Thanks Cụ, Cụ cứ già đi rồi biết :-@

Huyen_Linh

Xe hơi
Chung cư em cứ thích tầng từ 15 - 20, cao vừa đủ, không ồn không bụi, không khí thoáng. Nhưng quan trọng nhất vẫn là ban công Đông Nam các cụ ạ.

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

bibi para

Xe đạp
Chọn tầng mà cũng nhiêu khê quá ta

Tommytep

Xe tăng
cứ tầng cao hoặc tính 1/2 tòa nhà đổ lên cho thoáng cụ ạ.

Xe thả hình

Xe tăng
Em tới nhà cô em ở Phắc Hiu, nhà loay hoay chọn hướng hợp với mát, cuối cùng là đứng ban công ( nó cũng nhỏ tẹo ) cũng khó mà nhìn thấy được bầu trời. Cơ bản là 2 tòa nó xây cũng sát nhau quá

còn ở phòng ngủ master hay phòng khách nhìn ra chỉ thấy minigames ( mà Vin thì xây ô tổ ong rồi, quá nhiều minigame ), bản thân mình cũng là minigame cho bên đối diện xem ... có tý mở ra lấy khí trời, chả lẽ lại kéo rèm lại?

Phải nói là "Chán" khủng khiếp. Vậy mà tính ra nó dững 50 triệu / mét, chả có miễn phí quản lý năm nào cả. Nếu quên đi là phải trả khoản tiền lớn, so sánh với cái phòng tầng 2 nhà cũ cô ý, phòng khách tầng 2 nhìn ra sân riêng, có cây xanh, treo lồng chim hót véo von ... thì Phắc Hiu vẫn ko có gì hơn. Cái hơn là gần Vinschool ( mà các cụ đang chửi ầm lên đấy ) và mấy cái gọi là cảnh quan, tháp đồng hồ, ... nhưng đông quá, con nhỏ thả ra chỉ sợ lạc hoặc xe đạp patin đâm phải
Ở khu của Vin có cái hay là đủ tiện ích, có vấn đề là tiện ích đó phải phục vụ quá đông người.
Vậy nên em chưa được ở Vin ah, chắc phải đợi trúng con Vietnot :))

superblu16

Xe máy
Ban công tây nam thì có nóng ko cụ nhỉ?

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Càng cao không khí càng sạch, tầm nhìn càng thoáng. Nên các cụ cứ tầng cao nhất mà chơi. Trừ tầng áp mái sẽ có nhiều vấn đề, kể cả penthouse.
Vấn đề phòng cháy thì các cụ nên nhớ tầng thấp cũng đứt nhé đừng nói tầng cao. Cụ thấy mấy quán Karaoke chết cháy ngay tầng 3 nên đừng có ỷ vào chạy xuống được.

Lamborghini 1985

Xe tăng
Ban công Tây Nam chắc chắn nóng cụ ạ. Nhưng được cái phơi quần áo nhanh khô :)) . Nói vậy thôi, chứ còn tùy thuộc vào vị trí dự án nữa, nếu dự án ở trong khu vực toàn nhà cao tầng san san, không có hồ, ít cây xanh thì chắc chắn rất nóng, thời gian tản nhiệt lâu. Nếu dự án ở vị trí thoáng mát, ít nhà cao tầng, nhiều cây xanh gần khu vực có hồ nước thì chỉ nóng thời gian buổi trưa đến chiều thôi, mức độ tản nhiệt nhanh, chọn tầng cao thì càng thoáng.

Hân Lê

Xe đạp
Em thấy 2/3 là đẹp

tức thật

Xe hơi
Càng cao không khí càng sạch, tầm nhìn càng thoáng. Nên các cụ cứ tầng cao nhất mà chơi. Trừ tầng áp mái sẽ có nhiều vấn đề, kể cả penthouse.
Vấn đề phòng cháy thì các cụ nên nhớ tầng thấp cũng đứt nhé đừng nói tầng cao. Cụ thấy mấy quán Karaoke chết cháy ngay tầng 3 nên đừng có ỷ vào chạy xuống được.
Em tưởng càng lên cao không khí càng loãng chứ nhỉ. :-?

ambdiep

Xe buýt
cứ cao mà chơi ạ :), sạch và thoáng hơn. hướng thì Đông Nam :)

clonautosing

Xe tăng
Toà nhà này thiết kế tầng 1 mở để làm bãi giữ xe máy ạ.
Toà nhà cách đường lớn 500m nên không ồn vì xe tải, không bãi rác và nhà máy.
Chỉ có quy hoạch các toà nhà chung quanh và chi nhánh 3 trường ĐH lớn.
Nói chung là em thấy ổn về khoảng này.
Nghe biết khu thủ đức rồi:))

tieudaovnt

Xe tăng
Kinh nghiệm cho thấy nếu ở cc cao cấp có điều hoà, pccc và thang máy xịn thì nên ở tầng cao, càng cao càng tốt. Còn chung cư bình dân, trung cấp thì nên ở tầng càng thấp càng tốt, nhưng tránh ở quá gần khu kiot hàng quán 3-5 tầng. Mua cc chọn căn tầng còn quan trọng ngang chọn vị trí dự án cc đấy, hết sức cân nhắc

Huybacninh

Xe tải
Chung cư em cứ thích tầng từ 15 - 20, cao vừa đủ, không ồn không bụi, không khí thoáng. Nhưng quan trọng nhất vẫn là ban công Đông Nam các cụ ạ.
Chuẩn, tầng nào cũng được, cứ từ 15 đổ lên, nhưng quan trọng nhất có lẽ là hướng ban công, hướng đón nắng, gió...

Huybacninh

Xe tải
Chuẩn, tầng nào cũng được, cứ từ 15 đổ lên, nhưng quan trọng nhất có lẽ là hướng ban công, hướng đón nắng, gió...

huongdo03

Xe tăng
Tầng 11 vẫn bụi các bác nhé, trừ phi dự án ở xa hẳn đường. Nhà em trc mặt là Vinhomes có đến mấy cái hồ điều hoà, đường dưới chân là đường kiểu nội bộ thôi ít xe đi lại, cây cối thì vô vàn mà vẫn bụi. Nếu đc chọn lại em sẽ chọn tầng cao hơn. Ban công Đông Nam thì tuyệt rồi, tuy nhiên mùa hè ngày nắng như đổ lửa thì vẫn phải kéo rèm vì nắng nóng.

quangp5

Xe điện
Tầng 3 tính từ trên xuống. Đủ cao để ít bụi, đủ thấp để nước không yếu. Em ở đơn nguyên B, nếu có cháy chạy lên tầng thượng bằng cầu thang bộ hoặc cầu thang thoát hiểm rồi đi sang đơn nguyên A là một phương án đã diễn tập cho cả nhà

Chỉnh sửa cuối:

ms0910

Xe tăng
Ban công Tây Nam chắc chắn nóng cụ ạ. Nhưng được cái phơi quần áo nhanh khô :)) . Nói vậy thôi, chứ còn tùy thuộc vào vị trí dự án nữa, nếu dự án ở trong khu vực toàn nhà cao tầng san san, không có hồ, ít cây xanh thì chắc chắn rất nóng, thời gian tản nhiệt lâu. Nếu dự án ở vị trí thoáng mát, ít nhà cao tầng, nhiều cây xanh gần khu vực có hồ nước thì chỉ nóng thời gian buổi trưa đến chiều thôi, mức độ tản nhiệt nhanh, chọn tầng cao thì càng thoáng.
Tùy vị trí dự án cụ ạ. Đôi khi rất cần có nắng (nắng không chính diện là được). Mùa hè có gió mùa Tây Nam, mùa đông thì gió mùa Đông Bắc. Thêm nữa, mặt trời mọc chính Đông và chính Tây vào Thu phân và Xuân phân, lúc này thời tiết có nhiệt độ ko cao, nhưng độ ẩm cao, do đó nhà cửa cũng cần ít nắng cho sạch sẽ. Còn vào mùa hè thì mặt trời mọc từ Đông Đông Nam và lặn ở Tây Tây Bắc. Theo kn của em, thì hướng mặt thoáng của nhà từ Đông Đông Nam đến Nam Tây Nam là ok nhất. Từ Tây Tây Nam đến Bắc Tây Bắc sẽ bị nắng trực diện vào buổi chiều mùa hè, từ hướng Bắc đến Đông sẽ bị lạnh vào mùa đông.
Kết hợp với phong thủy, Đông tứ trạch hay Tây tứ trạch, chúng ta sẽ chọn đc hướng ưng ý nhất.