Hỏi cách tiết kiệm tiền đô

Jeep2017

Xe tăng
có hợp đồng vay cụ ạ

khonglaaica

Xe điện
Vị dụ của cụ thật là vcl. Lãi suất vay lại nhỏ hơn lãi suất gửi tiết kiệm. Thế người ta cắm nhà vay luôn vài tỉ đi gửi tiết kiệm cho nhanh, bán USD làm cái gì nữa. Còn ngân hàng lúc đó chết đói hết à.
Cụ nên đọc kỹ, lãi suất cầm cố STK thường thấp hơn lãi suất vay thông thường. Và trong trường hợp này thì chắc chắn thấp hơn lãi suất gửi tiết kiệm

Em ví dụ lãi suất vay ra thấp để thấy mức chênh lệch dù đến 3% nhưng lãi thực chỉ là 50k/thang. Vì nếu đúng ra thì chênh nhau chỉ khoảng 1% thôi, với mức đó thì lãi còn thấp hơn nhiều

nha-trang

Xe buýt
Nhà cháu đã đọc rất kỹ từ hôm nọ cho đến nay mà chưa dám ll ai vì thấy có nhiều cái rất khả nghi. Ai lừa được nhà cháu thì cũng phải là cao thủ

Vị dụ của cụ thật là vcl. Lãi suất vay lại nhỏ hơn lãi suất gửi tiết kiệm. Thế người ta cắm nhà vay luôn vài tỉ đi gửi tiết kiệm cho nhanh, bán USD làm cái gì nữa. Còn ngân hàng lúc đó chết đói hết à.

nha-trang

Xe buýt
Nhà cháu hiểu thế này ko biết có đúng ko nhỉ. Cụ A mang 1000 $ đến gửi ngân hàng

1. Họ đưa cho một cuốn stk ko có lãi suất

2. Đem sổ đó thế chấp tại ngân hàng đó hoặc ngân hàng khác để vay lại một khoản là 20 củ với ls abc nào đó, có lẽ là rất thấp như cụ nào đã nói, ví dụ là 6%

3. Đem 20 củ đó đi ngân hàng khác hoặc ngân hàng đó để cho vay lại với ls khoảng 7-9% một năm

4. Rồi sao? Rồi ông ngân hàng cầm stk $ đó sẽ có cuốn sổ của cụ và rút $ ra đem đi gửi ở bank nước ngoài lấy ls usd hoặc bán ra tiền vnd để cũng đem cho vay với ls 7-9% năm

Thế là, cụ A thì vẫn trả cho ngân hàng B gửi stk $ khoản lãi là 6% mỗi năm trong khi cụ ngân hàng B chả mất xu nào lại có tiền đem đi gửi và thu lãi suất trọn gói từ A đến Z mà ko phải trả lãi cho cụ A.

Các cụ có hiểu gì ko ạ

khonglaaica

Xe điện
Nhà cháu hiểu thế này ko biết có đúng ko nhỉ. Cụ A mang 1000 $ đến gửi ngân hàng

2. Đem sổ đó thế chấp tại ngân hàng đó hoặc ngân hàng khác để vay lại một khoản là 20 củ với ls abc nào đó, có lẽ là rất thấp như cụ nào đã nói, ví dụ là 6%

3. Đem 20 củ đó đi ngân hàng khác hoặc ngân hàng đó để cho vay lại với ls khoảng 7-9% một năm

4. Rồi sao? Rồi ông ngân hàng cầm stk $ đó sẽ có cuốn sổ của cụ và rút $ ra đem đi gửi ở bank nước ngoài lấy ls usd hoặc bán ra tiền vnd để cũng đem cho vay với ls 7-9% năm

Thế là, cụ A thì vẫn trả cho ngân hàng B gửi stk $ khoản lãi là 6% mỗi năm trong khi cụ ngân hàng B chả mất xu nào lại có tiền đem đi gửi và thu lãi suất trọn gói từ A đến Z mà ko phải trả lãi cho cụ A.

Các cụ có hiểu gì ko ạ
Cụ nên đọc kỹ tiếp tục, cụ chưa hiểu gì cả

3. Cầm 20tr đi gửi tiết kiệm, vì là gửi VND nên được hưởng lãi

Còn tiếp theo NH làm gì là việc của họ, đó là nghiệp cụ thông thường của NH
Chỉ cần biết là cuối tháng sẽ có được 1 ít lãi.
Qui trình này làm tại cùng 1 Ngân hàng luôn

khonglaaica

Xe điện
Sau tất cả cụ sẽ cầm trong tay : 1 STK 20tr và 1 Hợp đồng vay 20tr, cầm cố bằng STK 1.000 đô (tất nhiên STK Đô thì NH đang giữ)

Sau thời hạn 1 tháng (giả dụ thời hạn gửi là 1 tháng), qui trình sẽ như sau
- Cụ mang STK 20tr tới NH, NH sẽ trả lại 20tr và lãi (A)
- Cụ cầm 20tr đem trả khoản vay và trả khoản lãi vay (B)
- Cụ cầm về lại 1.000 UsD và khoản tiền chênh lệch còn lại sau khi A - B

tobi1601

Xe hơi

Các cụ có hiểu gì ko ạ
Cụ ơi cụ phải phân tích rạch ròi ra, cái cụ nói là cái mà ngân hàng B được hưởng và cụ nói đúng thật. Ngân hàng không phải trả lãi cho cụ A và đem tiền đó đi cho vay hoặc đi gửi chỗ khác để hưởng chênh lệch. Cái này là nghiệp vụ kinh doanh của ngân hàng mà cụ. kể cả cụ B không phải gửi STK $ mà gửi STK VNĐ, Ngân hàng B trả cụ A ls 7%/năm đi, xong tiền đấy ngân hàng B đem đi cho vay với ls 10% là chuyện bình thường mà.
Còn tại sao mà phải sinh ra cái việc cho vay dựa trên STK $, vì nhà nước hiện đang không chế trần ls gửi tiết kiệm $ là 0%, các ngân hàng không thể để lãi STK $ là 1 hay 2 % được nên phải sinh ra cái kiểu vay này để huy động $ từ dân chúng.
Cụ là khách hàng cụ chỉ cần quan tâm là cụ vay ăn chênh được lãi suất (như các bạn khác đã giải thích), và STK $ của cụ vẫn giữ được để lúc nào cụ cần thì bán $ đó.
Em làm ở VCB, cũng có nhiều khách muốn giữ $ trong giai đoạn hiện tại và muốn được hưởng chút lãi suất thì sẽ làm phương án vay này. Em sẽ inbox cụ cụ thể - SĐT em là 096.6886.026

Ngoc.Vpbank

Xe tải
Website
chungminhtaichinh247.com.vn
Vay $ để gửi ra tiền Việt thì em thấy chủ yếu là Vietcombank làm, vì bên Vietcombank cho vay khoản này rất thấp, chỉ tầm 5,5%. Những khoản lớn vài trăm ngàn đô thì trình xuống tối thiểu 3,5%, đấy là lãi suất năm ngoái, năm nay em chưa cập nhật được.
ACB bên em cũng cho vay $ nhưng lãi suất cao hơn VCB, tối thiểu nhất là 7%. Bên em cũng nhận sổ TK $ của bank nhà nước như VCB để cầm cố nhé.

nvanh

Xe tải
em hóng các cụ hay quá . em đanng có tiền việt nếu tính đổi ra đô thì có cỡ 50 đến 60 ngàn . em mang đổi đô sau đó mang đến ngân hàng Agribank gửi sau đó lại cầm sổ đó thế chấp cho Agribank vay tối đa được khongar bao nhiêu VND ạ . sau đó em tính mang số tiền đó sang gửi bên VP có kì hạn tương đương kì hạn em vay bên Agribank . thì cho em hỏi là lãi xuất chênh lệch được khoảng bao nhiêu ạ ( lãi suất vp giờ cỡ 7%). cụ nào thông dùm em cái .

Ngoc.Vpbank

Xe tải
Website
em hóng các cụ hay quá . em đanng có tiền việt nếu tính đổi ra đô thì có cỡ 50 đến 60 ngàn . em mang đổi đô sau đó mang đến ngân hàng Agribank gửi sau đó lại cầm sổ đó thế chấp cho Agribank vay tối đa được khongar bao nhiêu VND ạ . sau đó em tính mang số tiền đó sang gửi bên VP có kì hạn tương đương kì hạn em vay bên Agribank . thì cho em hỏi là lãi xuất chênh lệch được khoảng bao nhiêu ạ ( lãi suất vp giờ cỡ 7%). cụ nào thông dùm em cái .
Cụ làm thế thì hơi lằng nhằng. Cụ mua $ thì tỷ giá bây giờ đang cao,như ACB bên em đang bán là 23,130. Cụ phải chọn ngân hàng nào cho vay cầm cố $ lãi suất thấp thì mới mong ăn chênh được, như VCB chẳng hạn.
Nếu cụ có tiền Việt thì cứ mang qua ngân hàng gửi trực tiếp cho nhanh, vì việc đổi $, vay cầm cố đều có phí cả. Bên em lãi suất gửi ngắn hạn khá tốt, tối đa 5,5% kỳ hạn 3 tháng. Cụ chưa có ý định đầu tư ở đâu có thể tham khảo bên em nhé. Trân trọng được tư vấn tới cụ

nvanh

Xe tải
Cụ làm thế thì hơi lằng nhằng. Cụ mua $ thì tỷ giá bây giờ đang cao,như ACB bên em đang bán là 23,130. Cụ phải chọn ngân hàng nào cho vay cầm cố $ lãi suất thấp thì mới mong ăn chênh được, như VCB chẳng hạn.
Nếu cụ có tiền Việt thì cứ mang qua ngân hàng gửi trực tiếp cho nhanh, vì việc đổi $, vay cầm cố đều có phí cả. Bên em lãi suất gửi ngắn hạn khá tốt, tối đa 5,5% kỳ hạn 3 tháng. Cụ chưa có ý định đầu tư ở đâu có thể tham khảo bên em nhé. Trân trọng được tư vấn tới cụ
em vẫn lên đây giao dịch . hóng chênh lệch thui ạ . mà tên cụ là vp mà lại nhẩy sang acb rùi hở cụ

Ngoc.Vpbank

Xe tải
Website
Em qua ACB nhưng tên nick otofun thì ko được thay đổi cụ à :). Cụ là KHUT của Vpbank thì lãi suất gửi tốt hơn đấy, còn về chênh lệch thì ko ăn thua đâu, cụ phải có tiền đô gửi thì chênh mới được nhiều. Cụ ham lãi cao hơn chút thì nghiên cứu SCB hoặc Bắc Á, Nam Á, lãi suất kỳ hạn dài bên họ tầm 8,5% đấy. ACB bên em lãi kỳ hạn ngắn, 1-3 tháng lãi cũng tốt, tối đa 5,5% cụ nhé

tobi1601

Xe hơi
Như cụ Ngoc tư vấn, nếu cụ có sẵn $ rồi thì làm có lợi, còn giờ cụ mới đi mua $ rồi gửi vào vay VNĐ ra, sau này cụ cần bán $ mà tỉ giá xuống thì quá tội.
Còn cụ có nhu cầu nắm rõ về sản phẩm này thì em inbox cụ, em ở VCB cụ nhé

tungnt145

Xe hơi
em tưởng $ sẽ ngày càng tăng chứ nhỉ

mizuyama77

Xe buýt
Cỡ trên 10k thì mới nên dành thời gian suy nghĩ, chứ số Đô đó thì chênh lệch không bao nhiêu đâu ạ.

Còn việc gửi Usd để có lãi thì qui trình là vầy
- Gửi USD
- Cầm cố sổ tiết kiệm đó để vay ra Tiền Việt
- Rồi lấy tiền Việt đó gửi lại
- Lãi có được là phần chênh lệch giữa khoản lãi tiết kiệm của tiền Việt và khoản lãi phải trả cho khoản vay từ USD

Cụ thể : gửi 1.000 đô (không có lãi) , vay ra được khoảng 20tr, làm sổ tk 20tr
Lãi suất vay là 3%, lãi suất gửi lại tiền Việt là 6%, chêch lệch 3%
20tr x 3% / 12 tháng = 50.000 đồng / tháng
Thế nhỡ USD nó tăng giá, đến lúc phải trả gốc cho NH thì coi như chết đúng ko ạ?

khonglaaica

Xe điện

mizuyama77

Xe buýt
Như cụ Ngoc tư vấn, nếu cụ có sẵn $ rồi thì làm có lợi, còn giờ cụ mới đi mua $ rồi gửi vào vay VNĐ ra, sau này cụ cần bán $ mà tỉ giá xuống thì quá tội.
Còn cụ có nhu cầu nắm rõ về sản phẩm này thì em inbox cụ, em ở VCB cụ nhé
Cụ giải ngố giúp e cái.

Em có 50k USD gửi ngân hàng, giờ e đem sổ đi vay lại tiền VND thì NH sẽ tính % vay theo VND hay theo USD ạ? Mà khi đến hạn trả gốc thì phải trả theo tỷ giá nào ạ?

tobi1601

Xe hơi
Khi đến hạn trả gốc, thì cụ trả tiền VNĐ (vì cụ vay là VNĐ mà), nên không quan trọng tỷ giá cụ à.
Chi tiết em gửi inbox cụ nhé

khonglaaica

Xe điện
Cụ giải ngố giúp e cái.

Em có 50k USD gửi ngân hàng, giờ e đem sổ đi vay lại tiền VND thì NH sẽ tính % vay theo VND hay theo USD ạ? Mà khi đến hạn trả gốc thì phải trả theo tỷ giá nào ạ?
Em trả lời dùm được ko?

- Cụ vay ra tiền VND thì tính lãi theo VND như bình thường thôi
- Như em đã nói ở trên: cụ vay tiền VND thì trả bằng VND, không liên quan gì đến tỷ giá cả

mizuyama77

Xe buýt
Em trả lời dùm được ko?

- Cụ vay ra tiền VND thì tính lãi theo VND như bình thường thôi
- Như em đã nói ở trên: cụ vay tiền VND thì trả bằng VND, không liên quan gì đến tỷ giá cả
thế thì lỗ chứ lãi thế nào đc cụ nhể, lãi vay bao giwof chả cao hơn lãi cho vay.