[Funland] Hỏi cách triệt ong vò vẽ

Vườn nhà em xuất hiện 2 tổ ong vò vẽ này các cụ ạ. Một tổ bằng quả bóng da, 1 tổ bằng mũ bảo hiểm. Lúc đầu nhà em tính để thế chờ nó bỏ đi, sau bị đốt đau quá nên muốn phá bỏ.
Phá thì đốt là được, nhưng có cách nào để nó không gây đàn chỗ khác không ạ (vì vườn khá rộng, cây bụi nhiều).
Em cảm ơn các cm.
Đốt và phá thôi cụ ạ, phá ngay từ lúc nó làm tổ nhỏ. Còn ko cụ làm mô hình nuôi ong vò vẽ, vừa trông vườn, vừa có thu nhập cao.

Cải đắng

Xe tải
theo thông tin trên youtobe thì giá 1kg cả tổ là 550k/1kg đấy, hay là cụ để lớn rồi bán kakakak
Hôm trước nó chích 1 bữa phải tốn gần bằng chừng ấy rồi cụ ạ. Giờ để thế, lỡ ai đi ra vườn đẵng trí đạp trúng tổ nó thì chết em:((

Cải đắng

Xe tải
Tùy nhé cụ, loại ở đất này có 2-3 cửa đó - bọn nó là ong dữ lắm. loại trên cây thì có 1-2 cửa.
Em bắt cả chục tổ ròi dưng chửa thấy tổ nào dưới đất 1 cửa đâu ạ!
Cái này cũng trên cành cây đó ạ. Sau nặng quá nó gãy rơi xuống

Cải đắng

Xe tải
Cụ chuẩn bị 1 cái thau nhựa độ 40 lít đổ đầy rượu; xong dòng 1 cái bóng thả cách mặt chậu tầm 3 cm. Đặt phía dưới tổ ong. Tầm 9h tối bật điện lên, mặc quần áo mưa dày, đội mũ bảo hiểm…, cầm cái sào chọc vào tổ ong. Ong sẽ phi ra đâm vào cái bóng đèn rơi xuống chậu rượu. Vườn nhà em có tổ, thằng hàng xóm nó sang bắt sống cả tổ!
Thế này em chịu.

BMW FOREVER

Xe tăng
Thuốc dạng xịt kiến muỗi, 1 lọ là bao chết. Lưu ý là úp cái lồng bàn kín vào để ong không bay ra ngoài được trước khi xịt. Có thể soi đèn vào ban đêm để xịt. An toàn mọi nhẽ!

Cải đắng

Xe tải
Thuốc dạng xịt kiến muỗi, 1 lọ là bao chết. Lưu ý là úp cái lồng bàn kín vào để ong không bay ra ngoài được trước khi xịt. Có thể soi đèn vào ban đêm để xịt. An toàn mọi nhẽ!
Em hỏi hơi thật chút. Úp lồng bàn xong đổ nước thì nó có ngắc ngư không ạ. Bố em muốn lấy ngâm rượu chữa thấp khớp cụ ạ.

adamgin

Đi bộ
Quá dễ . thớt kiếm 1 ông bợm nhậu tụi chuyên ngâm rượu ong, nhộng thì mấy ổng thịt . làm miễn phí

BMW FOREVER

Xe tăng
Em hỏi hơi thật chút. Úp lồng bàn xong đổ nước thì nó có ngắc ngư không ạ. Bố em muốn lấy ngâm rượu chữa thấp khớp cụ ạ.
Thế thì chả tác dụng gì cả. Nếu lão muốn thì mặc đồ bảo hộ dày chút, bịt kín mọi kẽ hở, xong lấy cái túi lưới mắt nhỏ như dạng màn tránh muỗi, đêm soi đèn, trùm cả tổ, cắt cành cây mang về, đảm bảo bắt từng con một. Còn nếu không thì mời chuyên gia.
Nói chung, nếu làm kỹ thì bắt loại này không khó!

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Cái này cũng trên cành cây đó ạ. Sau nặng quá nó gãy rơi xuống
Vậy cụ cứ giải pháp ý mà làm, nói chung nên dọn xung quanh một cách nhẹ nhàng để có diện tích thao tác, bảo hộ (trùm kín, đi ủng, găng tay) rồi đổ xăng (đổ từ từ để xăng bắt đầu thấm hãy đốt) cẩn thận kẻo bỏng. Tiếc quá, em mà ở đó thì lại được bữa nhộng ngon lắm
Cụ xem trước để hiểu bản chất các làm và mức độ nguy hiểm nhé

Đây là tổ có 2 cửa (một cửa phụ - đối với tổ ở mặt đất và thường đối xứng phía cửa chính).
Cách tốt nhất để nhét bịt cửa là dùng đất nhão vo tròn to hơn cửa tổ, ấn vào là xong. Bắt trên cây thì dễ hơn dưới đất rất nhiều vì thường số cửa chỉ có 1 (nhưng cũng không chủ quan, mà hãy quan sát kỹ trước khi hành động)
Chỗ nào mà hay có người đi lại có khi có đến 3 cửa. Bọn ong này cực thông minh.

Chỉnh sửa cuối:

Cải đắng

Xe tải
Vậy cụ cứ giải pháp ý mà làm, nói chung nên dọn xung quanh một cách nhẹ nhàng để có diện tích thao tác, bảo hộ (trùm kín, đi ủng, găng tay) rồi đổ xăng (đổ từ từ để xăng bắt đầu thấm hãy đốt) cẩn thận kẻo bỏng. Tiếc quá, em mà ở đó thì lại được bữa nhộng ngon lắm
Cụ xem trước để hiểu bản chất các làm và mức độ nguy hiểm nhé

Đây là tổ có 2 cửa (một cửa phụ - đối với tổ ở mặt đất và thường đối xứng phía cửa chính).
Cách tốt nhất để nhét bịt cửa là dùng đất nhão vo tròn to hơn cửa tổ, ấn vào là xong. Bắt trên cây thì dễ hơn dưới đất rất nhiều vì thường số cửa chỉ có 1 (nhưng cũng không chủ quan, mà hãy quan sát kỹ trước khi hành động)
Chỗ nào mà hay có người đi lại có khi có đến 3 cửa. Bọn ong này cực thông minh.
Lúc nãy em đốt một tổ. Chất rơm phía dưới rồi đốt, thấy chủ yếu cháy tổ và nướng bầy nhộng trắng chứ ong lớn không chết nhiều.

Lam__Phương

Xe container
Buổi tối cụ lấy cái áo mưa mặc vào đeo kính rồi bịt mặt mang theo cái bì xác rắn nhẹ nhàng là lấy được tổ thôi bọn này tối nó phản xạ kém hơn ban ngày rồi mang vào thả vào miệng bình rượu vỗ cho nó bay sang là xong phim.

XL Điện

Xe tăng
Cụ mà ở gần thì em lại hộ cho cụ đấy, 5 phút là xong hết cụ ạ!

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Lúc nãy em đốt một tổ. Chất rơm phía dưới rồi đốt, thấy chủ yếu cháy tổ và nướng bầy nhộng trắng chứ ong lớn không chết nhiều.
Cụ đốt bằng rơm thì nhiệt thấp, muốn đốt chết hết thì phải nhiều rơm hoặc dùng dầu/ xăng thì nhiệt cao nó mới chết cụ ợ!
Ong này các ông nuôi ong mật cực khổ! nên cứ thấy tổ là xử (bắt về rang và xào nhộng).
Mà cụ hành động nhanh vãi! Kinh nghệm lần sau:
>> hỏi youtube trước rồi lên Ọp hỏi sau vì ộp các cụ fun là chính ợ!

Chỉnh sửa cuối:

Cải đắng

Xe tải
Buổi tối cụ lấy cái áo mưa mặc vào đeo kính rồi bịt mặt mang theo cái bì xác rắn nhẹ nhàng là lấy được tổ thôi bọn này tối nó phản xạ kém hơn ban ngày rồi mang vào thả vào miệng bình rượu vỗ cho nó bay sang là xong phim.
Nghe có vẻ nhanh gọn ạ:D. Để mai em xử tổ còn lại .

Cải đắng

Xe tải
Cụ đốt bằng rơm thì nhiệt thấp, muốn đốt chết hết thì phải nhiều rơm hoặc dùng dầu/ xăng thì nhiệt cao nó mới chết cụ ợ!
Ong này các ông nuôi ong mật cực khổ! nên cứ thấy tổ là xử (bắt về rang và xào nhộng).
Mà cụ hành động nhanh vãi! Kinh nghệm lần sau:
>> hỏi youtube trước rồi lên Ọp hỏi sau vì ộp các cụ fun là chính ợ!
Em rất chi là tin tưởng kinh nghiệm sống của các cụ mợ nhà mình ạ:))

Lam__Phương

Xe container

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Sao lại đốt, quá phí, kiếm đồ bảo hộ, bao tải dứa, thu hoạch cả tổ ngâm rượu cả ong lẫn nhộng lẫn mật.