[Hỏi] Có phải xe e sắp bị thủy kích không ?

suzuki_130

Xe máy
Giá là xe lâu ngày ko rửa nên e rửa từ trong ra ngoài , ngoại - nội thất e làm tất hết , kẻ cả khoang máy . Nội ngoại thất thì e ko nói rồi .

Cái e nói ở đây là cái khoang máy , e rửa nó là như sau :

Xịt với lượng nước hơi mạnh , dùng cọ thoa xà bông quét , rồi lại xịt , khi xịt e cũng ngó tới ngó lui cái khe hút gió, nhìn trong khu vực cái Pô E mà ko thấy lỗ nào cả nên e xịt đại lun , nhưng khi rửa xong rồi e lại thấy sợ sợ bị thủy kích quá , nhờ mấy a xem giúp .

Xe e có triệu trứng như sau : Xe Gentra X 2008 nhập , số tự động .

Nổ máy để ze xe , ze tầm 3m , rồi vẫn để nổ máy , lâu lâu thì ga nó chập chờn , nhưng cường độ 2 lần trong 3 phút ( thời gian cũng len xúng cũng tầm 3 - 7s ) . Thấy trong người hơi mất bình tĩnh nên e tắt máy lạnh + tắt AC luôn .
Xe vẫn nổ , không có tự tắt máy gì cả nha .

Thế là sợ quá e đành lên đây tạo topic lun .

Mong anh em xem giúp .

kduc

Xe container
Xe bác chắc nước vào khu điện nên chập chờn, nếu may mắn thì chỉ bị ướt các đầu jac căm nên gây ra hiện tượng chập chờn, nếu ko may mắn thì nước vào ECU gây lỗi, cái này nghiêm trọng. Có lẽ bác nên xì khô hết các chỗ có jac cắm trong khoang máy.
Chắc chắn là ko bị thủy kích nhé, thủy kích là hiện tượng nước vào họng hút sau đó vào xy lanh, xy lanh khi đến chu kỳ đi lên, gặp nước trong đó không nén được ==> tèo (thủy kích).

tieu ho

Xe hơi
Chắc máy lạnh tự động ngắt và bật nên tiếng nổ lúc to lúc nhỏ thôi

Tân Lang

Xe đạp
vào gara kiểm tra đi bác.

HnKhangKhangHn

Xe tăng
Rửa khoang máy mà cụ xịt mạnh cũng hơi nguy hiểm đó , tốt nhất vào gara kiểm tra cho cẩn thận

LÁI TỐT

Xe máy
không phải thủy kích đâu bác chủ. em bảo đảm đấy. chỉ là chập điện thôi để đi đến khi nóng máy thì sẽ hết các hiên tượng bác nêu.

redarcher

Xe buýt
Cụ này bị thần kinh rồi. Thứ nhất rửa máy chỉ họa hoằn lắm mà phải rửa chuyên nghiệp. Thứ hai cụ còn tắm nc lã như tắm lợn thế thì botay

bokudat

Xe đạp
Không phải té nước theo mưa nhưng cụ chủ ẩu quá ạ, tự rửa máy mới ghê! Em chứng kiến 2 ông cùng cơ quan tự rửa máy rồi, mỗi ông trả giá 20 củ, sửa xong bán vội. Ở bẩn sống lâu, chưa ai chết vì ở bẩn đâu cụ. Em đi rửa xe mấy đ/c nhân viên gạ rửa máy suốt nhưng đừng hòng, lau chùi, xịt hơi cho bay bụi giùm anh thôi nhá. Khi nào định bán xe thì lúc đó hẵng nghĩ đến việc rửa máy.

theanh78hl

Xe hơi
Thỉnh thoảng tự sướng cũng thích bác chủ nhỉ? Em cũng hay lọ mọ nhưng chưa dám rửa máy. Bác nên qua gara cho chắc.

DuyThanhSNG

Xe tăng
Chắc máy lạnh tự động ngắt và bật nên tiếng nổ lúc to lúc nhỏ thôi
Chắc là như vậy thôi vì lúc mới rửa xong máy còn lạnh(nhiệt dộ thấp) nên yếu.Nổ một lúc máy nóng lên khô hết nước là lại bình thường.Cụ chủ rửa xong cũng nên dùng vòi xịt khô các giắc cắm và khi xịt nước nên bịt hoặc tránh một vài chỗ nhạy cảm về điện.

vesbo

Xe tải
Số 12 Nguyễn Văn Huyên - Nghĩa Đô - Cầu G - Hà Nội
Đáng lẽ xe lacetti cụ ko nên xịt vì hệ thống điện của dòng này dở hơi phức tạp dễ bị chập linh tinh lắm. Trên này cũng có cụ đi lac bị rồi. Còn thủy kích thì e nghĩ là ko đâu, cụ đang thần hồn nát thần tính thôi :))

nganhabtgtu

Xe buýt
Giá là xe lâu ngày ko rửa nên e rửa từ trong ra ngoài , ngoại - nội thất e làm tất hết , kẻ cả khoang máy . Nội ngoại thất thì e ko nói rồi .

Xịt với lượng nước hơi mạnh , dùng cọ thoa xà bông quét , rồi lại xịt , khi xịt e cũng ngó tới ngó lui cái khe hút gió, nhìn trong khu vực cái Pô E mà ko thấy lỗ nào cả nên e xịt đại lun , nhưng khi rửa xong rồi e lại thấy sợ sợ bị thủy kích quá , nhờ mấy a xem giúp .

Nổ máy để ze xe , ze tầm 3m , rồi vẫn để nổ máy , lâu lâu thì ga nó chập chờn , nhưng cường độ 2 lần trong 3 phút ( thời gian cũng len xúng cũng tầm 3 - 7s ) . Thấy trong người hơi mất bình tĩnh nên e tắt máy lạnh + tắt AC luôn .

Mong anh em xem giúp .
Em tưởg thuỷ kích thì nó vỡ máy ra rồi cụ nhể:))
Cụ chả hiểu thuỷ kích là gì cả! May mà cụ k phun nc vào đườg hút gió đới!

biahoihanoi

Xe lăn
Xịt khô các zắc điện mà không hết thì mang ra hãng.

myeclipse25

Xe tải
E xin phép đào thớt này lên. Các cụ cho e hỏi ngu vde này với: e đi rửa xe bình thường ng ta vẫn dùng vòi xịt rửa cao áp phun thẳng vào hốc hút gió của xe, liệu như vậy có khi nào khi nổ máy sau rửa xe sẽ hút nc vào khoang máy ko ạ (có thể dẫn tới hiện tượng như con Mazda Bt50 của bác Thông)

Nguyenlap.hp

Xe tải
E xin phép đào thớt này lên. Các cụ cho e hỏi ngu vde này với: e đi rửa xe bình thường ng ta vẫn dùng vòi xịt rửa cao áp phun thẳng vào hốc hút gió của xe, liệu như vậy có khi nào khi nổ máy sau rửa xe sẽ hút nc vào khoang máy ko ạ (có thể dẫn tới hiện tượng như con Mazda Bt50 của bác Thông)
Em ko có kinh nghiệm nhiều về xe nhưng như cụ tả thì nước ko thể vào tới buồng đốt nhiều đến mức gây thuỷ kích cụ ạ. Cụ yên tâm nhưng rửa xịt vậy thì tốt nhất cụ nên thay lọc gió động cơ sau mỗi lần rửa

Nguyenlap.hp

Xe tải
À trừ trường hợp máy bác để nổ rồi dùng vòi nước xịt thằng cổ hút thì em bó tay!

Cruze101

Xe máy
Em là em cứ bịt chỗ đấy khi tự rửa khoang máy.

Mong anh em xem giúp .
Nước vào giắc điện
Chữa cháy: xì khô giắc rồi nổ máy cho khô nước hoặc Phơi nắng già.
Và đừng nghe xui dại rửa nước vào khoang máy nhé.
Lái xe tải ngày xưa dùng giẻ ướt lau máy - em thấy như vậy an toàn mà lại hiệu quả.

Bud Berry

Xe hơi
Em xin phép đào cái thớt này lên. Chả là em cũng chơi ngu lấy tiếng, đi rửa khoang máy ở tiệm, sau đó vẫn nổ máy đi bình thường khoảng 3 lần trong buổi chiều, nghĩa là nổ máy đi, đỗ, rồi nổ máy đi lại (em rửa buổi trưa), đếm tối nay khi vừa về đến nhà thì máy rần rần tua không ổn đinh rồi lim hẳn, sau đó em nổ máy lại được, đủ để đỗ ngay ngắn, sau đó cũng tắt máy, giờ nổ máy không được luôn. Em hoang mang quá có phải xe em bị thủy kích không?:((:((