[Funland] Hội đồng Anh hoãn đợt thi I eo (IELTS) (!)

minhminh2910

Xe máy
Em không rõ các trường cụ vừa nói ngoài yêu cầu về điểm IELTS ra thì điểm học bạ là bao nhiêu? Chứ nếu điểm học bạ yêu cầu các môn tổ hợp trung bình là 8,0 trở lên thì cũng khoai phết đấy.
thế cụ lại không biết là những năm gần đây khi việc xét tuyển học bạ kết hợp ielts thì cũng xảy ra tình trạng lạm phát điểm học bạn hết rồi đó ạ

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Tất cả kỳ thi cấp chứng chỉ năng lực ngoại ngữ quốc tế tại Việt Nam đều phải hoãn cơ mà, có phải mỗi IELTS đâu mà giờ lại bảo nguyên nhân do tiêu cực, phải đi học IELTS mới thấy trường kỳ vất vả và tốn kém. Cccm cứ comment là mua này kia em nghĩ là do ko có ng nhà đi học nên ko hiểu. Cái trò bán đề bao trúng này kia toàn là lừa đảo hết ạ.
Học thật, thi thật ielts đạt 6.5 không dễ cụ. Nhưng không phải không có hàng rởm cụ :D

An18

Xe máy
Tuỳ nhà cụ ah. Chi cái gì đáng thì vẫn hơn thứ ko đáng. Đang từ 4.6 tr tiền thi giờ lại lên 15-20 triệu cũng là khoản phát sinh ko đáng có. Chưa kể đi lại lách cách vì vẫn đang trong học kỳ.

Có tiền tỷ cho con đi du học thì vài chục triệu chi phí đấy là muỗi cụ ạ

Mzc

Xe điện
Thế cụ có xin được thông tin liên lạc của cô bé ấy không?
Xinh lắm nhưng mà ngu giống em nên em bỏ rồi. Sau em lấy vợ thì vợ lo hết. Hi vọng em ấy cũng tán được mấy anh chuyên chọn này nọ.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái tổ chức IDP (Tổ chức giáo dục Quốc tế) đã được cấp phép chưa nhỉ?
ngay cả khi thi HSK ( 汉语水平考试) bên tiếng trung cũng phải vào những nơi đã được Bộ Giáo Dục cấp phép như :
Viện Khổng Tử (Trường đại học Hà Nội)
Đại học Ngoại ngữ (ĐH Quốc gia Hà Nội)
Trường Đại học sư phạm TPHCM
Trung tâm huấn luyện và khảo thí Duy Tân LTC tại Đà Nẵng
Đại học Ngoại ngữ – Đại học Huế

hay thi i eo bọn Hội Đồng anh nghĩ nó to không cần giấy phép?

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Tuỳ nhà cụ ah. Chi cái gì đáng thì vẫn hơn thứ ko đáng. Đang từ 4.6 tr tiền thi giờ lại lên 15-20 triệu cũng là khoản phát sinh ko đáng có. Chưa kể đi lại lách cách vì vẫn đang trong học kỳ.
Ba cái trò I Eo Tóp Phờ đều lừa thần gạt quỷ cả.
Nếu không đã không có mấy trung tâm mở lớp dạy mẹo, thi 6,5 ,9.0 chắc gì có trình độ tương xứng =)) ;) ;)

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Ba cái trò I Eo Tóp Phờ đều lừa thần gạt quỷ cả.
Nếu không đã không có mấy trung tâm mở lớp dạy mẹo, thi 6,5 ,9.0 chắc gì có trình độ tương xứng =)) ;) ;)
ỐI trung tâm mở luyện ilets cả vài chục năm nay rồi mà cụ không biết kể cũng lạ nhỉ?

june27

Xe đạp
Nếu học IELS trực tuyến thì học ở trung tâm nào được vậy các bác

An18

Xe máy
Là người đã từng trải qua 1 số kỳ thi tiếng Anh, em thấy thực sự IELTS là kỳ thi đánh giá trình độ TA khá thực chất. Nếu chỉ cần 6.5 thì tự học chăm chỉ đôi năm và đầu ko quá đần là thi được. Ko có gì thần kỳ cả. Lên 8 hay 9 thì đúng là cần năng khiếu và cày.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Chứng chỉ ielts có giá trị quốc tế, nhưng chỉ có giá trị trong 2 năm.

Thế mà nhiều người Việt ta, nhất là các em học sinh, sinh viên có nhu cầu sử dụng nó ở phạm vi quốc tế trong 2 năm đấy đâu, nhưng vẫn cứ nhao đi thi để lấy nó thay thế cho các chứng chỉ trong nước. Từ đó là các chứng chỉ trong nước chết dần chết mòn.
Các trường ĐH cũng thế, rất rất và rất nhiều trường việc học tập trong nước ngoài các kiến thức chuyên môn vẫn có môn học ngoại ngữ, và thực tế việc sử dụng ngoại ngữ của trường đó chỉ ở mức độ "ngoại ngữ trong nước" là đủ, nhưng vẫn ưu tiên cho chứng chỉ quốc tế. (ví dụ cụ thể nhé, giáo viên dạy văn, tốt nghiệp đại học sư phạm thì càng giỏi ngoại ngữ càng tốt, nhưng chứng chỉ ielts thì có tác dụng gì ?)

Các doanh nghiệp nước ngoài, về ngoại ngữ, họ cần thực chiến chứ họ căn cứ vào bằng cấp mấy đâu.
ielts có nhẽ tác dụng nhất là đối với các em đi du học mà thôi. Nhưng số du học này ở VN chiếm tỷ trọng bao nhiêu trong số nhưng người đi thi ?

Thế là vô hình chung tạo ra một thị trường chứng chỉ quốc tế vô cùng béo bở cho nước ngoài, và giết chết các trung tâm/chứng chỉ trong nước.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
ỐI trung tâm mở luyện ilets cả vài chục năm nay rồi mà cụ không biết kể cũng lạ nhỉ?
Có câu nào em nói không biết đâu, em nói nó lừa thần gạt quỷ mà. Em không biết tiếng anh thi còn 4.0

june27

Xe đạp
Là người đã từng trải qua 1 số kỳ thi tiếng Anh, em thấy thực sự IELTS là kỳ thi đánh giá trình độ TA khá thực chất. Nếu chỉ cần 6.5 thì tự học chăm chỉ đôi năm và đầu ko quá đần là thi được. Ko có gì thần kỳ cả. Lên 8 hay 9 thì đúng là cần năng khiếu và cày.
học như thế nào vậy cụ

Hasu

Xe tải

Thế mà nhiều người Việt ta, nhất là các em học sinh, sinh viên có nhu cầu sử dụng nó ở phạm vi quốc tế trong 2 năm đấy đâu, nhưng vẫn cứ nhao đi thi để lấy nó thay thế cho các chứng chỉ trong nước. Từ đó là các chứng chỉ trong nước chết dần chết mòn.
Các trường ĐH cũng thế, rất rất và rất nhiều trường việc học tập trong nước ngoài các kiến thức chuyên môn vẫn có môn học ngoại ngữ, và thực tế việc sử dụng ngoại ngữ của trường đó chỉ ở mức độ "ngoại ngữ trong nước" là đủ, nhưng vẫn ưu tiên cho chứng chỉ quốc tế. (ví dụ cụ thể nhé, giáo viên dạy văn, tốt nghiệp đại học sư phạm thì càng giỏi ngoại ngữ càng tốt, nhưng chứng chỉ ielts thì có tác dụng gì ?)

Các doanh nghiệp nước ngoài, về ngoại ngữ, họ cần thực chiến chứ họ căn cứ vào bằng cấp mấy đâu.
ielts có nhẽ tác dụng nhất là đối với các em đi du học mà thôi. Nhưng số du học này ở VN chiếm tỷ trọng bao nhiêu trong số nhưng người đi thi ?

Thế là vô hình chung tạo ra một thị trường chứng chỉ quốc tế vô cùng béo bở cho nước ngoài, và giết chết các trung tâm/chứng chỉ trong nước.
Vì mấy cái chứng chỉ trong nước ko phản ảnh đúng trình độ cụ ạ, ko thi vẫn mua được cái bằng tiếng Anh trình độ A, B, C... Chứng chỉ IELTS thì được Quốc tế công nhận nên trình độ đa phần thực chất hơn. Các trường ĐH hiện nay ưu tiên cho chứng chỉ QT là vì muốn nâng cấp trình độ ngoại ngữ cho SV, muốn phát triển và hội nhập thì chỉ có giỏi ngoại ngữ mới học hỏi, tìm tòi và phát triển được. Chả đâu như Việt Nam, GS, TS, thạc sỹ... mà tiếng anh nhiều người rất ấm ớ, kể cả là chuyên môn ko dùng đến thì khi đã đạt được các danh hiệu học vị như trên thì cũng phải hiểu tiếng anh như tiếng mẹ đẻ thì mới chuẩn GS, TS... được.

minhlp

Xe tải
Hôm nay chỗ em cũng đang xôn xao. Vụ này ko chỉ ảnh hưởng đến chứng chỉ tiếng Anh mà còn cả tiếng Nhật, tiếng Trung.
Chỗ em nhiều người đang cày tiếng Nhật để thi đợt tháng 12, giờ đang rất hoang mang. Thấy bảo lẽ ra giờ này có số báo danh, phòng thi các kiểu rồi, nhưng mãi chưa thấy nên lo lo. Giờ đọc xong công văn thì đoán nguyên nhân là đây.

An18

Xe máy
Như em đã nói IELTS đánh giá khá thực chất nên cụ có thời gian thì lên kế hoạch cho mình. Đầu tiên là học nâng năng lực TA lên. Mỗi ngày 90'-120' học đồng đều các kỹ năng. Tuỳ điều kiện kinh tế mà chọn các khoá học. Như em xưa toàn tự học là chính. Thời nay em thấy việc học dễ hơn rất nhiều. Ví dụ với người VN, nói thường khoai nhất thì bây jo có thể luyện qua app ELSA.
Khi đã chắc rồi thì mới đi học luyện thi- tự mua sách luyện IELTS, học online hoặc ra trung tâm.

học như thế nào vậy cụ

Hoàng Trang

Xe ngựa

Khi người ta ngang nhiên bán các chứng chỉ tiếng Anh loại A, B, C, chứng chỉ tiếng Anh khung B1 châu Âu (do một số trường đại học và trung tâm tổ chức thi), chứng chỉ Toeic, bla bla... Cộng thêm đề thi đại học môn tiếng Anh trên giời thì chứng chỉ IELTS được đề cao tại VN có gì phi logic không cụ? Chẳng ai bóp chết các trung tâm/chứng chỉ trong nước cả. Gà thì vẫn còn nhưng giờ gà cũng khôn nhiều rồi, không dễ lùa như ngày xưa.