Hỏi đường đi Bái Đính

Minh Huan

Xe hơi
Kụ đi đến đầu thành phố Ninh Bình (gần tới khách sạn Hoa Lư), kụ rẽ phải đi thẳng là tới chùa Bái Đính. Đi đường này kụ sẽ được ngắm cảnh đẹp như mơ. Chúc kụ có 1 chuyến đi vui vẻ!

nixSon

Xe tải
cụ đi gần đến TP. Ninh Bình ( bắt đầu đoạn đường đôi có cái ngã 4 rẽ trái vào nhà thi đấu, rẽ phải đi Bái đính ngay ngã tư này có cái núi Kỳ Lân . ) Qua ngay cái đoạn có XXX đứng đầy đường .

pham ngoc chau

Xe buýt
từ HN cụ đi đến TP Ninh Bình, khi vừa qua KS Hoa Lư, rẽ phải có đường beton rất rộng. cứ theo đướng ấy đi trên 10 km, nhìn thấy khu chùa Bái Đính, to vật vã, gửi 4B và leo bộ vào. Chùa rất đẹp, cái cột chùa cao hơn Noibai aiport, có 500 pho la hán tạc bằng đá tự nhiên to bằng người thât. khi về, ra khỏi chùa 1 km rẽ trái mà thưởng lãm thịt dê, dê xịn cụ ợ ngon lắm vì đấy tuyền là dê núi, tiết canh cũng có, 4B đỗ vô tư. chúc cụ chuyến đi vui vẻ, còn nếu tốt hơn thi xem cả Trường An (phải đi đò) qua 10 cái động hay lắm. Trường An ngay kề Bái Đính

WHITE TIGER

Xe container
Sao mấy cậu đi vòng thế.Đi đến thị trấn Thiên Tôn cách Ninh Bình vài km thì có 1 ngã 3 rẽ đi Trường Yên ở bên phải rồi cứ chạy thẳng theo đường đó,khi nào thấy 1 ngã ba mà bên trái là đường bê tông thì cứ đi thẳng vì bên trái sẽ đi ra dền thờ vua Đinh và vua Lê,thẳng đường đó mà đi,ở dưới đó còn có ngã rẽ,có gì cứ hỏi thêm chứ không cần phải chạy lên tận KS Hoa Lư rồi đi vòng xuống

Lada1207

Xe tăng
Chuẩn ạ, E mới đi hôm 2 tết, BÁc từ HN thì đi đến thị trấn Thiên Tôn bên phải có cái cổng chào, BÁc cứ đi vào như Bác Hổ trắng nói, vào khoảng gần 10Km thôi ạ, Bác có thể cho xe lên chùa cao nhất ạ, hôm 2 tết E đi ko phải trả lệ phí nào kể cả xe ạ, nhưng xây dựng chưa xong Bác ạ, thực sự E ko thích lắm, E thích những cái cổ kính chứ ko phải cái to lớn, chúc Bác vui

WHITE TIGER

Xe container
Chuẩn ạ, E mới đi hôm 2 tết, BÁc từ HN thì đi đến thị trấn Thiên Tôn bên phải có cái cổng chào, BÁc cứ đi vào như Bác Hổ trắng nói, vào khoảng gần 10Km thôi ạ, Bác có thể cho xe lên chùa cao nhất ạ, hôm 2 tết E đi ko phải trả lệ phí nào kể cả xe ạ, nhưng xây dựng chưa xong Bác ạ, thực sự E ko thích lắm, E thích những cái cổ kính chứ ko phải cái to lớn, chúc Bác vui

Chùa chính ở gần đỉnh núi cơ,còn chùa đang xây là chùa mới,còn ngôi chùa cũ thì đi vòng phía sau,tôi chưa có dịp lên ngôi chùa cũ đó

ht900

Xe buýt
@all: em cám ơn các bác, vậy là em có đầy đủ thông tin mình cần roài:).

hieuanh

Xe tải
Nếu đi chùa Bái Đính lúc về bác nhớ rẽ vào quán thị Dê Thanh Cao ngay chỗ đầu Trường Yên từ chùa ra bên tay phải. Quán này cạnh nhà bác Nguyễn Việt Tiến. Thịt dê, tiết canh ở đây tươi, ngon, tiết dê đảm bảo hàng thật 100% chứ ko pha tiết lợn như một số quán ở HN. Điều quan trọng nhất là cực kỳ hạt dẻ. ăn xong bác muốn ngâm mấy bộ cà dê, chân dê thì bảo chủ quán nó làm sạch sẽ cho mà mang về. Đi Ninh Bình em thường hay ghé vào đây ăn.

MayMan

Xe tăng
cảnh đẹp quá. mấy năm trc em công tác ở NBinh cũng nhìn quy hoạch tổng thể của khu này rồi. nếu xong thì hoành tráng lắm đấy.

captivaltz

Xe điện
Chùa cổ mới là chùa Bái Đính sịn, và thiêng. Các cụ cao cao nhà mình tết nào cũng về làm lễ. Chùa mới ông XTr xây, trên cơ sở đất xúc được của tỉnh và xin các cụ TW. Đất đâu à? cái khu đô thị Tràng An 200ha đó. Đợt 1 có 14ha, bán đấu giá đã có 110 tỷ rồi.

Toàn thể khu này hơn 500ha, và là 1 phần trong 2000ha của dự án khu du lịch văn hóa Tràng An. Mục tiêu là đưa vào di sản thiên nhiên và văn hóa của UNESSCO cơ đấy. Thật ra hồi năm 2006, em các bác cũng có dịp chắp bút cho cái dự án này (khoe tí :P). Mỗi tội tỉnh bắt bọn em công đức nên vẫn có chút ấm ức.
Cụ đã có lòng, phật tổ khắc ghi nhận, việc gì phải ấm ức, phải tội thì... a di đá phật....

tonibui

Xe hơi
o đó có sgif hay ko các bác ?????mai em đi nhưng ko biết đi đường nào

SpecX7426

Xe tăng
E vừa đi chùa Bái Đính hôm nay, có 1 số kinh nghiệm cho các bác đi sau:
1/ Thông tin về tuyến đường thì đúng như các bác trên đã nói/ E xin bổ sung 1 chút nên đi thế này. Trước tiên các bác phi thẳng lên chùa Bái Đính cổ, phía đằng sau núi so với chùa mới xây ở mặt trước núi. Gửi xe ngay ở dưới, cách đường lên bậc thang khoảng hơn 100m. Sau khi đi Lễ xong chùa Bái Đính cổ thì các bác ra lấy xe đi tiếp vòng lên trên theo đường bê tông là tới Ngôi chùa mới xây cao nhất. Đoạn này thì các bác ko phải gửi xe mà cứ để ở ngoài rồi vào chùa mới mà tham quan chụp ảnh, xong rồi lại lên xe đi xuống thăm tiếp các ngôi chùa mới xây tiếp theo. Xuống đến chân núi thì các bác đi ngược ra theo đường cũ. Cách đi thế này sẽ tiết kiệm được thời gian, công sức và tiền cho các bác vì nên ưu tiên lấy sức leo bộ và thời gian đi Lễ chùa Bái Đính cổ, sau đó đi tham quan chùa mới sau; ko phải thuê xe ôm đi xuống chân núi ở khu vực chùa mới xây; ko phải đi bộ nhiều; tiện đường hơn, nhất là các bác đi xe gia đình.
Lưu ý các bác cũng nên đi lễ ở Đền Vua Đinh - Lê trước khi vào chùa Bái Đính.
Hnay, sau khi đi Lễ xong, E quay lại đường cũ gần khu vực Đền vua Đinh - Lê để ăn quán Dê Thanh Cao. Cảm nhận lần đầu tiên thất vọng tràn trề, ko sạch sẽ lắm, món tiết canh dê hôi lắm, các món ăn cũng ko có gì đặc sắc, thậm chí ko bằng ở HN ( E chẳng rõ có mấy quán tên là Thanh Cao nhưng quán E vào là nằm trong 1 cái ngõ nhỏ, chỉ 1 xe oto vào lọt, để giữa cái sân cạnh quán.

Hnay lúc quay về để đi ăn Dê, E cũng bị nhầm đường 1 chút là cứ đi theo cái đường bê tông, đi qua khu du lịch sinh thái Tràng An, qua 2 cái đường hầm xuyên qua núi mới biết là đi qua đoạn đáng lẽ ra phải rẽ trái về đường cũ (nơi có cái tàu thủy to đùng đang đóng dở sơn màu đỏ mận).

Bác nào muốn đi Phủ Dày ở Nam Định cũng nên lưu ý là Phù Giày rất gần thị xã Ninh Bình. Từ chùa Bái Đính ra Phủ Dày ko hề xa: các bác đi ra thị xã Ninh Bình sẽ có đường đi vào Phủ Giày (các bác hỏi đường là biết ngay). Hnay E ngu quá, đi từ Ninh Bình về đến Phủ lý, rồi rẽ phải 2 lần, quay ngược lại Nam Định đi Phủ Dày mà ko để ý có đường tắt, mình cứ máy móc! Cho nên mua đường thêm mấy chục km nữa. Lúc từ Phủ Dày ra đi loanh quanh thế nào 1 lúc lại ra thị xã Ninh Bình, thế là thêm 1 lần mua đường nữa mới đau chứ! Các bác đi Lễ đầu năm ở khu vực này lưu ý nhé!