Hỏi đường đi Hà Nội - Huế đợt Tết âm lịch

Tien seven

Xe tải
Chào các cụ. Em và gia đình định lái xe đi Huế chơi đợt Tết âm lịch. Em và vợ sẽ thay nhau lái. Các cụ cho em xin ít kinh nghiệm các đoạn đường và đi lại như nào. Đây là lần đầu tiên em lái xa như vậy và cũng ít kinh nghiệm đi đường dài.

Cảm ơn các cụ trước nhé.

diepnh81

Xe tăng
Đi nhàn lắm cụ, ql1 mà chạy, đi đgcchus ý chuẩn tốc độ ko qua Hà Tĩnh, QB, Huế bắn kinh lắm, e xuyên Việt đi lại suốt, gấp thì chạy 1 mạch HN-Huế tầm 10-12h ko thì thong dong cụ nghỉ ở Hà Tĩnh hoặc QB. Thăm thú đc Cửa Lò, quê bác, ngã ba Đồng Lộc, mộ cụ Giáp, Phong Nha Kẻ Bàng, biển Nhật Lệ, nghĩa trang Trg Sơn, thành cổ Quảng Trị, cầu Hiền lương, Huế...

matizac

Xe tăng
e định đi mồng 3, tối ngủ Quảng Bình

Tien seven

Xe tải
C
Đi nhàn lắm cụ, ql1 mà chạy, đi đgcchus ý chuẩn tốc độ ko qua Hà Tĩnh, QB, Huế bắn kinh lắm, e xuyên Việt đi lại suốt, gấp thì chạy 1 mạch HN-Huế tầm 10-12h ko thì thong dong cụ nghỉ ở Hà Tĩnh hoặc QB. Thăm thú đc Cửa Lò, quê bác, ngã ba Đồng Lộc, mộ cụ Giáp, Phong Nha Kẻ Bàng, biển Nhật Lệ, nghĩa trang Trg Sơn, thành cổ Quảng Trị, cầu Hiền lương, Huế...
Cảm ơn cụ, em chắc là phải nghỉ một đêm ở đâu đó rồi. Em sẽ lên lịch để tìm chỗ nghỉ trước khi đến Huế. Còn chiều về thì cố gắng chạy một mạch về nhà cho tiện.

mr_luv

Xe buýt
C

Cảm ơn cụ, em chắc là phải nghỉ một đêm ở đâu đó rồi. Em sẽ lên lịch để tìm chỗ nghỉ trước khi đến Huế. Còn chiều về thì cố gắng chạy một mạch về nhà cho tiện.
Cung này em đi công tác suốt, HN huế 650km,đoạn Hà nội vào tới Hà tĩnh thì cụ nên lái và chú ý biển báo tốc độ, đoạn sau mợ lái ok vì đường dễ đi hơn, và nên nghỉ đêm rồi hôm sau đi tiếp ko nên chạy thẳng vừa đi vừa thăm thú, cụ nên nghỉ tối ở Đồng hới xem khách sạn nào gần biển khu mường thanh, ăn uống thì hải sản trong này ngon, Hà tĩnh em hay ở khách sạn Bình minh trông cũ nhưng trung tâm phòng ốc tạm, có bao gồm ăn sáng ngon ko thì ở BMC cao cấp hơn đối diện, Quảng Bình thì bên nhà khách Hải Đăng khuân viên và cảnh đẹp nhưng phòng hơi cũ, gần mường thanh thì cụ ở Mường thanh ko mấy cái to to gần đấy cũng đc, vào vùng này cụ nên ăn mực rất ngon, Quảng Trị thì cụ ở Mường thanh ko thì khách sạn Golden rẻ đẹp có ăn sáng, Huế thì em hay ở nhà khách kinh đô của BCA gần trung tâm giá cả ok, sân rộng để xe vô tư ạ

diepnh81

Xe tăng
C

Cụ thích thì lượn lên Phong Nha Kẻ bàng nghỉ tại homestay hay resort trên đó, ko về Quảng Bình Nhật Lệ nghỉ thì ôi thôi phòng ốc rẻ kinh, 2 vk e từ Bình Thuận ra ở đó 1 đêm có 500k ks resort 4 sao sát biển, mỗi tội buồn chả có ai ở...

thanhhaixddd

Xe hơi
Chào các cụ. Em và gia đình định lái xe đi Huế chơi đợt Tết âm lịch. Em và vợ sẽ thay nhau lái. Các cụ cho em xin ít kinh nghiệm các đoạn đường và đi lại như nào. Đây là lần đầu tiên em lái xa như vậy và cũng ít kinh nghiệm đi đường dài.

Cảm ơn các cụ trước nhé.
Nếu đi lần đầu thì cụ có thể đến Hà tĩnh nghỉ qua đêm, hôm sau túc tắc vào Huế vẫn còn sớm chán, chứ nếu đi cố đến Quảng bình rồi hôm sau vào Huế thì quãng đg hôm trước đi nhiều thì mệt, hôm sau lại đi ít quá. Còn nếu cụ đủ sức khỏe hoặc 2 vợ chồng thay nhau lái thì có thể đi thẳng đến Huế, nhưng e nghĩ mình cứ thong dong cho đỡ mệt. Đi chơi chứ có phải đi làm gì đâu mà vội vàng. Ở Hà tĩnh cụ có thể nghỉ ở ks Mường Thanh - Kỳ Anh giá tầm 800-1,2tr, hoặc mấy ks Ngân Hà, ks sạn Thanh Bình thì siêu rẻ (bất ngờ vè giá luôn nếu cụ ko quá cầu kỳ với việc nghỉ ngơi và chỉ cần trú đêm do phòng ốc nó ko đc hiện đại nhưng sạch sẽ đầy đủ tiện nghi) Huế thì e hay nghỉ ở KS boutique casabanca đường Bà triệu giá cả tầm 450-500k

homthurac

Xe tăng
Thường thì mọi người sẽ đi làm hai ngày, ngày đầu nghỉ tại Quảng Bình (TP Đồng Hới), ngày thứ hai tới Huế thong dong. Còn nếu cụ không nhất thiết phải nghỉ lại thì chạy một mạch đi, sáng khoảng 5h đi cho thoáng, tới Huế vẫn thoải mái bữa tối thong dong. Khi đó, cụ sẽ dành nhiều thời gian khám phá kỹ tp Huế hơn là lang thang mất thời gian dọc đường.

hptruong

Xe hơi
Em cũng vote cho việc nghỉ lại Quảng Bình, trên đường đi cụ có thể thong dong ngắm cảnh đèo Ngang, trải nghiệm bài thơ của Bà Huyện Thanh Quan, sau đó ghé thăm mộ cụ Giáp rồi túc tắc về Quảng Bình ăn uống ngủ nghỉ.

matizac

Xe tăng
đèo ngang qua hầm mất rồi còn đâu

matizac

Xe tăng
Nếu đi lần đầu thì cụ có thể đến Hà tĩnh nghỉ qua đêm, hôm sau túc tắc vào Huế vẫn còn sớm chán, chứ nếu đi cố đến Quảng bình rồi hôm sau vào Huế thì quãng đg hôm trước đi nhiều thì mệt, hôm sau lại đi ít quá. Còn nếu cụ đủ sức khỏe hoặc 2 vợ chồng thay nhau lái thì có thể đi thẳng đến Huế, nhưng e nghĩ mình cứ thong dong cho đỡ mệt. Đi chơi chứ có phải đi làm gì đâu mà vội vàng. Ở Hà tĩnh cụ có thể nghỉ ở ks Mường Thanh - Kỳ Anh giá tầm 800-1,2tr, hoặc mấy ks Ngân Hà, ks sạn Thanh Bình thì siêu rẻ (bất ngờ vè giá luôn nếu cụ ko quá cầu kỳ với việc nghỉ ngơi và chỉ cần trú đêm do phòng ốc nó ko đc hiện đại nhưng sạch sẽ đầy đủ tiện nghi) Huế thì e hay nghỉ ở KS boutique casabanca đường Bà triệu giá cả tầm 450-500k
đúng là nghỉ Hà tĩnh là vừa, nhưng Hà tĩnh chả có gì xem cả

lam2990

Xe buýt
Hà tĩnh cụ ở Vinpearl cũng chỉ khoảng 800k thôi

hptruong

Xe hơi
đèo ngang qua hầm mất rồi còn đâu
Cụ vẫn có thể đi đèo mà không qua hầm mà, nó đâu có bắt buộc đâu. Gọi là đèo thôi chứ thật ra gọi dốc Ngang đúng hơn ^^

VietCK

Xe tăng
Năm ngoái e đi từ HN vào Huế mất tầm 12 tiếng, nếu nghỉ đêm ở QB thì nên chuẩn bị đồ ăn, e đi vào mùng 2 tết khg có quán xá gì mấy đâu
còn Huế thì tưng bừng hơn, hàng quán đông nghẹt người.
nếu cụ chỉ đi đến Huế thì cứ thong thả nghỉ đêm ở QB cũng được.
QL1A thẳng tiến thôi

hieutd2

Xe tăng
Cứ ql1 chạy cụ ơi, 3 năm nay e đi cung hn đà nẵng liên tục. Chiều mùng 1 e từ thái bình chạy ngủ tối đồng hới, quảng bình; sáng mùng 2 chạy thẳng đà nẵng. Chơi đến mùng 4 lại chạy về vinh ngủ, sáng mùng 5 vinh - hn

hptruong

Xe hơi
Báo cáo các cụ em vừa mới tới Huế tối nay.
6h30 xuất phát từ HN, tới Huế gần 8h tối. Một mình em lái, do gia đình em đi có cháu mới 16 tháng nên dừng lại hơi nhiều.

Mr BI

Xe buýt
Báo cáo các cụ em vừa mới tới Huế tối nay.
6h30 xuất phát từ HN, tới Huế gần 8h tối. Một mình em lái, do gia đình em đi có cháu mới 16 tháng nên dừng lại hơi nhiều.
Đi đường xá thế nào Bác?
Sáng thứ 4 e xuất phát đây

hptruong

Xe hơi
Đi đường xá thế nào Bác?
Sáng thứ 4 e xuất phát đây
Đường sá thì tốt cụ ạ không vấn đề gì cả. Nếu xe cụ đã gắn thẻ VETC thì nạp tiền vào đi qua trạm cho nhanh. Đợt này e đi nhìn hàng dài xe xếp hàng mua vé mình chạy vèo qua phát kg dừng lại phát nào, cảm giác như làm thủ tục máy bay hạng thương gia =))
Cụ đi ĐN thì lưu ý quá Huế, công an Huế làm khá gắt.