[Funland] Hỏi kinh nghiệm mua căn hộ chung cư mà chủ hộ đang cắm sổ vay ngân hàng

at_198x

Xe máy
Em đang tìm hiểu 1 căn chung cư nhưng chủ hộ báo giá 3.8 tỉ, cọc trước 1.5 tỉ để họ thanh toán cho ngân hàng lấy sổ đỏ về. Em đi tìm mua lần đầu mà số tiền cọc cũng lớn nên hơi ghê răng, em cũng ngu dốt nên muốn xin kinh nghiệm các cụ xem cọc lớn như thế có hợp lý không, với các thủ tục cần làm là gì để đảm bảo không bị lừa hay vướng tranh chấp. Em cảm ơn các cụ.

huyman

Xe hơi
Cụ nên làm hợp đồng đặt cọc ở văn phòng công chứng (chắc phải có đại điện ngân hàng mang sổ đến); và giải ngân trực tiếp vào ngân hàng để tất toán phòng trường hợp dùng sai mục đích. Cũng ko phải lo lắng quá; ai cũng phải cần ngân hàng khi mua bán thôi.

Vietex

Xe điện
Trước em cũng mua nhà đang cắm sổ. Ký hợp đồng đặt cọc công chứng là đc vì sau khi đã cọc công chứng là có dữ liệu mua bán lên hệ thống toàn quốc, căn nhà đó không mua bán được với ai nữa ngoài cụ. Nhà dạng này nên có 1 môi giới và 1 nhân viên ở phòng công chứng hỗ trợ thủ tục 2 bên. Cụ thỏa thuận trc là bên bán phải chịu chi phí môi giới, chi phí rút sổ nhanh.

at_198x

Xe máy
Cụ nên làm hợp đồng đặt cọc ở văn phòng công chứng (chắc phải có đại điện ngân hàng mang sổ đến); và giải ngân trực tiếp vào ngân hàng để tất toán phòng trường hợp dùng sai mục đích. Cũng ko phải lo lắng quá; ai cũng phải cần ngân hàng khi mua bán thôi.
Trước em cũng mua nhà đang cắm sổ. Ký hợp đồng đặt cọc công chứng là đc vì sau khi đã cọc công chứng là có dữ liệu mua bán lên hệ thống toàn quốc, căn nhà đó không mua bán được với ai nữa ngoài cụ. Nhà dạng này nên có 1 môi giới và 1 nhân viên ở phòng công chứng hỗ trợ thủ tục 2 bên. Cụ thỏa thuận trc là bên bán phải chịu chi phí môi giới, chi phí rút sổ nhanh.
Vâng em chỉ sợ cọc xong chủ nhà lại mang đi bắt đáy bitcoin thì ngu người, nhà không bán được nhưng họ để đấy ở tiếp còn em thì vác đơn đi kiện. Em cũng nghĩ xác suất thấp thôi, gặp chủ nhà họ có vẻ cũng lịch sự thoải mái nhưng động đến tiền nong mà lại số tiền cũng lớn nên vẫn phân vân.

huyman

Xe hơi
Hợp đồng đặt cọc là án hình sự đó cụ, bóc lịch ngay.

Vâng em chỉ sợ cọc xong chủ nhà lại mang đi bắt đáy bitcoin thì ngu người, nhà không bán được nhưng họ để đấy ở tiếp còn em thì vác đơn đi kiện. Em cũng nghĩ xác suất thấp thôi, gặp chủ nhà họ có vẻ cũng lịch sự thoải mái nhưng động đến tiền nong mà lại số tiền cũng lớn nên vẫn phân vân.

Vietex

Xe điện
Đúng là bước này mình lo nhất. Mà bước này mất mấy ngày đấy, có khi 1 tuần. Chủ nhà phải tất toán cho ngân hàng để lấy sổ về, rồi đi xóa thế chấp. Nhưng chả còn cách nào khác.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em đang tìm hiểu 1 căn chung cư nhưng chủ hộ báo giá 3.8 tỉ, cọc trước 1.5 tỉ để họ thanh toán cho ngân hàng lấy sổ đỏ về. Em đi tìm mua lần đầu mà số tiền cọc cũng lớn nên hơi ghê răng, em cũng ngu dốt nên muốn xin kinh nghiệm các cụ xem cọc lớn như thế có hợp lý không, với các thủ tục cần làm là gì để đảm bảo không bị lừa hay vướng tranh chấp. Em cảm ơn các cụ.
Cụ xem thả 1,5t ra đuổi thì bao giờ mới về được 😂. Về nguyên tắc tài sản đang cầm cố thì mọi giao dịch mua bán , cầm cố , đặt cọc khác đều vô giá trị .

one

Xe điện
Vừa rồi cũng trên box này có cụ nhờ tư vấn vụ mua căn 22 tỷ mà sổ trong ngân hàng. Cuối cùng cụ ấy thoả thuận với bên bán là bên bán sẽ vay nóng 22 tỷ tất toán với ngân hàng để giải chấp rồi mới giao dịch, tiền lãi của khoản vay ngoài này mỗi bên chịu một nửa. Cụ chủ tham khảo thớt đó xem sao.

bing-bing

Xe buýt
Dễ thôi:

1) Rủ thằng chủ nhà lên ngân hàng cầm cố để gặp nhân viên. Cả 2 ngồi nghe nó phổ biến về quy trình.

2) Ra văn phòng công chứng làm hợp đồng đặt cọc, mua bán

3) Mang 1.5 tỷ, cùng thằng chủ nhà đến thẳng ngân hàng. Rồi làm thủ tục giải ngân buổi sáng, lúc nào cũng ngồi kè kè cạnh nó. Chiều đi công chứng.

bing-bing

Xe buýt
Cầm theo con dao, có hiện tượng xiên luôn, dám lừa tiền xương máu của tao thì mày phải chết :v. Cứ mang theo tinh thần đấy thì ko sợ gì cụ nhé

Thudovang

Xe buýt
Cụ bảo họ photo cho 1 bản song cầm qua Bank đó check các thủ tục pháp lý xem chuẩn không . Nếu ok thì mời công chứng lên bank ký hợp đồng và ký song thì lộp tiền trực tiếp vào bank đó cho an toàn

veno

Xe tải
Em cũng từng trong tình huống tương tự, đọc trên này chán chê vẫn thấy không yên tâm lắm, nên em chốt lại là chủ nhà phải tự xử lý lấy được sổ ra thì em mới làm việc tiếp, không thì thôi. Vừa rồi cũng có topic tương tự trên này, cụ vào xem xem. 1,5t em nghĩ giải quyết đơn giản.

matizac

Xe tăng

mời cụ tham khảo

at_198x

Xe máy
Em cũng từng trong tình huống tương tự, đọc trên này chán chê vẫn thấy không yên tâm lắm, nên em chốt lại là chủ nhà phải tự xử lý lấy được sổ ra thì em mới làm việc tiếp, không thì thôi. Vừa rồi cũng có topic tương tự trên này, cụ vào xem xem. 1,5t em nghĩ giải quyết đơn giản.
Vâng nhà đấy đứng tên ông chồng mà lại đang ở trong Sài Gòn, chốt chắc chắn giao dịch mới bay ra HN làm thủ tục. Chắc em tìm hiểu căn khác sổ đỏ cất két thôi, chứ như mọi người tư vấn thì đúng là vẫn nhiều rủi ro cho bên mua quá.

tuan2681

Xe điện
tất toán trên xong phải mang qua vp đki đất đai để giải chấp nữa cơ mà nhỉ? bước này làm nhanh cũng 2-3 ngày (e từng làm rồi, làm trực tiếp với cán bộ chứ k nộp vào 1 cửa).
nói chung có 1,5 tỷ thì cụ thỏa thuận với bên bán, vay nóng ở đâu rồi 2 bên chia sẻ chi phí đó là gọn.
tiền ai cũng cần, ai cũng xót, cẩn thận vẫn hơn.

quangzizi

Xe buýt
Rút sổ ra nếu quen làm ngay được mà cụ nhỉ? Không thì thêm ít chi phí ngân hàng. Cụ đi cùng người ta, trả 1.5 tỷ tại ngân hàng để rút sổ xong chuyển khoản họ nốt phần còn lại, cầm giấy tờ đi làm thủ tục tiếp thôi. Nếu ghê thì đi cùng môi giới với văn phòng công chứng họ thạo hết rồi.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Rút sổ ra nếu quen làm ngay được mà cụ nhỉ? Không thì thêm ít chi phí ngân hàng. Cụ đi cùng người ta, trả 1.5 tỷ tại ngân hàng để rút sổ xong chuyển khoản họ nốt phần còn lại, cầm giấy tờ đi làm thủ tục tiếp thôi. Nếu ghê thì đi cùng môi giới với văn phòng công chứng họ thạo hết rồi.
Rút sổ ra xong phải mang đi giải chấp nữa cụ ạ , có phải cầm quyển sổ về ngay được đâu 😂

FC Juventus

Xe buýt
Cụ chủ chọn phương án vay nóng là chuẩn nhất.

Còn cọc thì cụ qua hỏi bank xem tổng nợ của khách ở Ngân hàng đang cầm cố là bao nhiêu. Họ cắm 3 căn nợ bank đến 5 tỷ thì cụ trả đủ 3.8 tỷ thì cụ vẫn không nhận được nhà đâu cụ. Để cho nhanh cụ qua nhờ bank họ làm dịch vụ luôn cho chuẩn.

tuan2681

Xe điện
trong các trường hợp này, cụ chủ là bên mua, là người được lựa chọn k mua, còn bên Bán họ rất ít lựa chọn , họ chỉ muốn bán cho nhanh.
nên theo kinh nnghiệm cá nhân của em là người bán mà đang thế chấp, e thỏa thuận với bên mua là kí cọc, nhận cọc xong hẹn tối đa 30 ngày sẽ công chứng sang tên, trong lúc đó e mang tiền cọc và xoay thêm tiền mặt tự đi tất toán ở bank + xóa thuế chấp ở phòng công chứng+ giải chấp sổ (quá trình này mất 1 tuần)
đến ngày công chứng thì mang sổ đã "sạch sẽ" đến nhận tiền về tay thôi :))