[Funland] Hồi ký - Lính hậu phương

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cái cảnh xa nhà vào thời khắc giao thừa,tết đến xuân về thì ai cũng giống ai,dân sự hay quân sự đều thế cả khác chăng trong lính thì bị quản trong đơn vị chứ ko dc tự do như ngoài
Chuyện của "chú Hưng" làm cháu nhớ lại năm đầu tiên nhập trường,1999 lúc đó cháu vừa học xong phổ thông đi học trường chuyên nghiệp theo xuất của ông bà già.trong năm cũng đi gác mấy lần nhưng vẫn thấy bình thường. Đến tết cháu dc cắt ca gác giữa từ 29 đến hết mùng 1.mỗi ca chỉ 2 thằng.chỉ huy đại đội cũng khá tâm lý vì biết chúng cháu còn trẻ nên cũng làm công tác tư tưởng,động viên
Đêm giao thừa lạnh lẽo,bên ngoài hàng rào người dân nhạc nhẽo sập sình,bơ vơ 2 thằng học viên mới nứt mắt ngồi thu lu với nhau, nghĩ về nhà,nhớ cảnh sum họp cháu ko kìm dc nước mắt,khóc rưng rức luôn,thằng bạn gác cùng rắn rỏi hơn chút nó bảo để nó đi kiếm rượu.chả hiểu cu cậu bới đâu ra lúc về thấy cầm dc chai pepsi xanh,2 thằng rượu với bánh trưng cũng gần sáng
Cảm giác lúc đó uống cho vơi nỗi buồn thôi cũng chả thấy ngon ngẻ gì
Cái Tết đầu tiên xa nhà bao giờ cũng nhớ nhà khủng khiếp
Sắp Tỡi em sẽ kể một cái tết còn buồn hơn vì đón tết trong rừng, chả có gì cả
Buồn khổ hơn nhưng ko thằng nào khóc

Hoàng Trang

Xe ngựa
Hôm nay 22/12 mà không thấy Hoàng Trang vào chúc gì nhỉ
Có năm em theo papa đi tham dự lễ kỷ niệm ngày thành lập QĐND Việt Nam, cảm giác khi nghe những người lính từng vào sinh ra tử hát chay ca khúc "Hát mãi khúc Quân hành", dù không có nhạc đệm, không micro, không ai được học qua trường lớp âm nhạc nào, nhưng thực sự rất xúc động và hào hùng.
Xin được gửi những lời chúc tốt đẹp nhất đến các chú, các bác, các anh đã và đang tham gia chiến đấu, phục vụ trong quân đội Nhân dân Việt Nam!

Có năm em theo papa đi tham dự lễ kỷ niệm ngày thành lập QĐND Việt Nam, cảm giác khi nghe những người lính từng vào sinh ra tử hát chay ca khúc "Hát mãi khúc Quân hành", dù không có nhạc đệm, không micro, không ai được học qua trường lớp âm nhạc nào, nhưng thực sự rất xúc động và hào hùng.
Xin được gửi những lời chúc tốt đẹp nhất đến các chú, các bác, các anh đã và đang tham gia chiến đấu, phục vụ trong quân đội Nhân dân Việt Nam!
Mãi mãi lòng chúng ta
Ca bài ca người lính

Mãi mãi lòng chúng ta
Vẫn hát khúc quân hành ca

Hoàng Trang

Xe ngựa
Kỷ niệm đời Lính của em còn mỗi cái này ;) còn một kỷ vật ngày 22/12 được nhật. Em tìm up sau ;)

Ơ, tên cụ Ngơ không phải là Tientung ạ? :D
Kỷ vật chiến trường papa em mang về có cả võng dù (nhưng em nằm rách rồi :(), mũ tai bèo, dao găm (lần đầu em tò mò rút ra khỏi vỏ bao, em sợ chết khiếp), màn cá nhân (ngày xưa em vẫn chui vào nằm cùng),...

Ba Ngơ

Xích lô
Giấy ra quân của em cùng dùng loại thám nâu này
Em cũng còn vài cái quyết định, toàn loại này. Hơi nhạy cảm tí nên không up :)

Ơ, tên cụ Ngơ không phải là Tientung ạ? :D
Kỷ vật chiến trường papa em mang về có cả võng dù (nhưng em nằm rách rồi :(), mũ tai bèo, dao găm (lần đầu em tò mò rút ra khỏi vỏ bao, em sợ chết khiếp), màn cá nhân (ngày xưa em vẫn chui vào nằm cùng),...
Phần lớn ai biết tớ thì đều biết tên tớ. Còn có cả nick tên đầy đủ như trên đấy, mỗi cậu không biết thôi ;)
Vật dụng thì tớ về cũng có nhiều, nhưng sau bao lần chuyển nhà nên ra đi hết rồi :(

Hoàng Trang

Xe ngựa

Ba Ngơ

Xích lô
Mãi mãi lòng chúng ta
Ca bài ca người lính

Mãi mãi lòng chúng ta
Vẫn hát khúc quân hành ca
Em bị ấn tượng nhất với câu này:
"Dù rằng đời ta thích hoa hồng
Kẻ thù buộc ta ôm cây súng"
Trong ba lô lính ngày xưa thì hầu hết câu dưới lính thuộc lòng, thuộc hơn cả bài trên ;)

Ba năm cướp mất đời trai trẻ
Súng gươm cướp mất tuổi thanh xuân
Dép cao su dẫm nát trái tim hồng
Vành mũ cối che mất nền văn nghệ!

Chào tất cả các cu/mợ trong thớt

Sau một thời gian khá dài em dừng viết, phần ít là lười, phần nhiều là do các yếu tố khách quan chi phối mà em đã nói ở một số còm trước, nay em xin tiếp tục và cảm ơn tất cả mọi người đã quan tâm theo dõi thớt

Em vẫn theo phương pháp viết trực tiếp trên OF, không nháp và cũng chẳng viết sẵn ở đâu đó rồi copy/paste về, nên khoảng thới gian giữa các bài viết có thể hơi lâu. Các sự kiện em sẽ viết lần lượt theo trình tự thời gian diễn ra từ trước tới sau. Vậy trân trọng kính mời các cụ/mợ tiếp tục theo dõi

PHẦN III
LÊN RỪNG LA NGÀ

Như em đã kể ở phẩn trước, E180 bọn em có khu làm kinh tế tại Lộc Ninh, sắp tới sẽ triển khai khu kinh tế tại Lâm trường La Ngà thuộc huyện Định Quán tỉnh Đồng Nai, theo quyết định này thì C2 bọn em sẽ là lực lượng chủ lực và đi tiên phong khai thác 40 ha đất rừng thuộc Lâm trường La Ngà.
Phần đất chúng em khai thác tại Phân trường số 7 Lâm trường La Ngà.
Đường tới khu kinh tế La Ngà của bọn em cách C2 chừng 120km, từ Cầu Sài Gòn theo xa lộ Hà Nội và QL1 tới Dầu Giây, rẽ trái vào QL20 lối đi Đà Lạt. Đi đến km 107 thì rẽ trái vào bến phà 107. Đi 4km thì tới Lâm trường La Ngà, nhưng để tới khu đất bọn em làm kinh tế ở phân trường 7 thì bọn em phải di 3km nữa tới bến phà 107, qua phà sang bờ Tây sông La Ngà rồi rẽ trái đi 3km nữa mới tới.
Đây là vùng rừng mà phía tây Nam giáp chiến khu D, phía Tây Bắc và Bắc giáp rừng Cát Tiên.

Công việc của C2 bọn em là lên đó, phát rừng để lấy đất trồng cây Điều (Đào lộn hột) đây là loại cây công nghiệp, xem canh trông thêm ngô, đậu xanh, đậu nành,... để lấy ngắn nuôi dài, tăng gia gửi về đơn vị ở thành phố - tóm làm là phát rẫy làm nương, trông cây công nghiệp
0ha rừng đơn vị em làm là rừng tái sinh nhưng nhiều chục năm không có người vào khai phá nên rừng này um tùm, tầng tầng lớp lớp chẳng kém rừng nguyên sinh .

Là lực lượng vũ trang ký HĐ với Lâm trường, ngoài nhiệm vị khai thác trên 40ha đó, bọn em còn có trách nhiệm bảo vệ và phối hợp với Lâm trường bảo vệ tại nguyên rừng trên đất của Lâm trường, ngăn chăn những hành động khai thác gỗ từ nhóm 1 đến nhóm 3; bảo vệ an ninh trật tự trên đại bàn đơn vị đóng quân.
CHUẨN BỊ LÊN ĐƯỜNG

Như vậy bọn em phải bố trí một đơn vị độc lập tại La Ngà và biên chế đợt 1 như sau: Trung đội 30 chiến sĩ chia làm 3 tiểu đội (3 A) do một BCH gồm 1 cán bộ đại đội là chỉ huy trưởng, 1 cán bộ trung đội là cấp phó, 1 y sĩ phụ trách y tế, một quản lý kiêm hậu cần, 1 lái xe trực chiến kiêm liên lạc
Ba Chỉ huy thì có thể từ đơn vị độc lập về TP theo tuần hay bất cứ lúc nào theo tính chất công việc; còn 30 chiến sĩ lên 1 đợt chừng 30 ngày, xong nhiệm vụ thì được thay về

Lên rừng phát rãy làm nương, rừng thiêng nước độc vất vả gian khổ chả ai muốn lên, do vậy chỉ huy đơn vị lấy tinh thần xung phong cho đợt 1.
Trong cuộc họp, tất cả những đứa đang là đoàn viên ưu tú, đối tượng kết nạp đảng được lãnh đạo đơn vị gợi ý hãy xung phong đi đợt 1 - đi tới nơi khó khăn gian khổ để rèn luyện, khi hoàn thành nhiệm vụ, đơn vị sẽ bố trí cho đi học lớp cảm tình đảng. Vậy là hơn chục thằng trong đó có em giơ tay xung phong; gần hai chục thằng còn lại được chỉ định.

Nhận nhiệm vụ, em kịp ra chào vợ chồng anh Tráng, chị Vân; đạp xe báo cho bác em ở Thị Nghè và qua chỗ Hà để chia tay.
Thấy em nói sẽ đi công tác 1 tháng, Hà buồn lắm vì theo như Hà nói, trong này Hà chưa có bạn bè, người hay qua chơi là anh Công an quê miền Tây thì Hà lại không thích. Hà còn nói sợ rằng sau 1 tháng em chưa chắc đã được về.

Đạp xe trở về đơn vị, em vào hàng bà Đại úy mua vài thứ cần thiết, may lại gặp My. My hỏi em luôn là có phải em sắp đi công tác trên rừng Đồng Nai không?
Đến là lạ, ông quái nào ở đơn vị ra đây câu chuyện làm quà rồi, công tác thì cứ nói chung chung thôi, việc gì mà phải khai tông tốc thế.
Ậm ờ cho qua nhưng khi nhận hàng, em có thêm 1 cây bút bi, 1 cuốn vở và 1 tập phong bì: chú Hưng lên đó buồn đấy, My tặng chú để viết thư cho gia đình và bạn bè nha!
Em sửng sốt và cảm động trước việc làm đó của My nên cứ ngó trân trân, chưa kịp thốt ra lời nào thì My tiếp:
- Lên rừng chú Hưng giữ sức khỏe đừng để bị sốt rét nha.
- Cảm ơn My, My cho tôi thiếu chỗ này nhé, 1 tháng nữa tôi về sẽ trả.
- Sao chú Hưng nói 1 tháng, nhỡ lâu hơn thì sao? Mà mấy món này My tặng chú, chú cứ cầm đi không My buồn.

Lạ thật, 2 cô gái đều có ý nghĩ em sẽ ở hơn 1 tháng!
Một cô gái ngây thơ, ít va chạm nhưng cá tính và cương quyết; một cô gái trí thức, tinh tế và dịu dàng. Họ đều lo em sẽ ở rừng lâu hơn thời gian được ấn định vậy là sao?
Có phải có trực giác của phụ nữ luôn giúp họ nhìn trước được tương lai hay đó chỉ là sự lo lắng thông thường? Điều đó đến giờ em chưa lý giải được nhưng thực tế 2 cô bạn gái ấy đúng vì đợt 1 lên rừng, em ở gần 2 tháng mới được về
Tóm tắt lại phần trước:

- Vào Tp HCM công tác ở C2, đã bắt đầu làm quen với nếp sinh hoat của đơn vị thì xảy ra một sự kiện làm thay đổi cả chức năng, nhiệm vụ của C2 bọn em: Chủ tịch Hội đồng Bộ trưởng Phạm Hùng từ trần tháng 3/1988, như vậy khu vực mục tiêu bảo vệ của bọn em ở Thảo Điền không còn các lãnh tụ sống ở đó thường xuyên.
Quân số trở nên dôi dư do một số vọng gác ko còn cần thiết nữa, cùng với tình hình kinh tế cực kỳ khó khăn nên Ban chỉ huy E180 quyết định lập thêm một điểm làm kinh tế trên khu đất của Lâm trường La Ngà thuộc huyện Định Quán, tỉnh Đồng Nai do. Nhân sự chủ yếu do C2 bọn em đảm trách.

Lứa đầu tiên đi khai phá có em.với công việc hoàn toàn mới mẻ: Chặt cây rừng, đợi khô thì đốt sau đó sẽ trồng cây điều trên đất rừng đó

Sáng ngày lên đường, chúng em lấy khẩu phẩn phần ăn cả sáng lẫn trưa vì phải hành quân khoảng 130km, tư trang cá nhân được khuyến cáo mang vừa đủ; nước uống đun sôi được khuyến khích mang theo.
Bọn em là đơn vị thuộc Bộ Nội vụ nên quân trang được phát ko có ba lô và bi đông, thế nên di chuyển, hành quân kiểu này lính tráng thấy bí vô cùng. thôi thì quần áo cho tạm vào túi vải, nước thì cho vào chai thủy tinh vậy.

Phương tiện đưa bọn em lên đường gồm 1 xe Zeep chở cán bộ, 2 xe Reo của Mỹ mỗi xe 15 linh trên thùng và 2 cán bộ ngồi cabin

Trang phục của bọn em rất buồn cười, xe em thì ngon bởi mọi người ăn mặc tươm tất, còn xe kia lộ cộ, anh em lấy cớ cảnh phục đc phát phải giành để đi gác, mang theo làm rừng vừa bô nhếch, vừa có thể bị rách nên mặc luôn bộ b võ thuật 2 lớp bằng kaki. Đi đường dân tình ko biết, họ tưởng công an giải phạm nhân mà số công an còn đông hơn phạm

Hoàng Trang

Xe ngựa
Trang phục của bọn em rất buồn cười, xe em thì ngon bởi mọi người ăn mặc tươm tất, còn xe kia lộ cộ, anh em lấy cớ cảnh phục đc phát phải giành để đi gác, mang theo làm rừng vừa bô nhếch, vừa có thể bị rách nên mặc luôn bộ b võ thuật 2 lớp bằng kaki. Đi đường dân tình ko biết, họ tưởng công an giải phạm nhân mà số công an còn đông hơn phạm
Công an đông hơn phạm là hợp lý mà ạ :D

Sau hơn 3 giờ chạy trên đường thì xe tới Lâm trường La Ngà, chiếc Zeep cùng lãnh đạo vào làm việc 1 hồi rồi cả đoàn tiếp tục đến Bến Phà 107, đợi thêm nửa giờ nữa mới sang được sông. Bọn em tranh thủ xuống rửa ráy trên dòng nước mát lạnh của con sông La Ngà

Sang sông, Đoàn xe chạy chừng 1km thì phải dừng lại khi tới một cái cầu làm bằng mấy thân cây gỗ rất to nhưng chênh vênh, sau này bọn em mới biết mấy cây gỗ đó là cây Căm xe, 2 cây bắc làm cầu, mỗi cây phải 2 người ôm.

Xe Zeep qua nhẹ nhàng, nhưng 2 chiếc xe Reo dừng lại, Lái xe bảo lính xuống hết và cẩn thận xem xét cụ thể.

Em xuống xe và thấy gần cầu là một ngôi nhà sàn bằng gỗ bèn rủ vài thằng cùng vào. Thật may chủ nhà là người Bắc nên rất xởi lởi, mời bọn em vào uống nước.

Qua tìm hiểu, chủ nhà là chú Hai Đầu bạc người Hà Nam Ninh, chú là bộ đội xuất ngũ, ở quê đất chật nên chú đưa cả gia đình vào đây khai phá
Vợ chồng chú có 5 người con, cậu con trai lớn tên Giang trạc tuổi bọn em.

Từ cái duyên gặp gỡ này, nhà chú là địa chỉ thân thiết để anh em đơn vị em ghé lại trong suốt quá trình công tác tại đây. Và với cá nhân em cho đến tận bây giờ em vẫn giữ quan hệ rất tốt với gia đình chú thím và các con chú.

Vừa kịp uống xong chén nước, lái xe gọi ồi ồi nên bọn em chạy ra, chú Hai đầu bạc cũng ra theo.
Thấy lái xe băn khoăn, chú nói cầu này xe chở gỗ vài chục tấn qua bình thường, sao còn băn khoăn gì?
Anh lái xe nhăn nhó nói: xe to rộng đi 2 bên thân cây được, xe reo chở lính hơi nhỏ nên lọt. Vậy là chú Hai chỉ vào phía vườn nhà chú có một đống gỗ và ván gỗ và bảo bọn em cứ vác ra bắc cầu cho xe đi. Cả bọn vui mừng và rất cảm kích chú

Khi xe đầu qua cầu, bọn em cảm ơn và chào chú thì được chú nhắc 1 câu: các anh vào đây muốn không sốt rét thì không được uốn nước chưa đun sôi và ngủ ngày cũng như đêm phải mắc màn

XecuuhoaMan

Xe đạp
Sáng ngày lên đường, chúng em lấy khẩu phẩn phần ăn cả sáng lẫn trưa vì phải hành quân khoảng 130km, tư trang cá nhân được khuyến cáo mang vừa đủ; nước uống đun sôi được khuyến khích mang theo.
Bọn em là đơn vị thuộc Bộ Nội vụ nên quân trang được phát ko có ba lô và bi đông, thế nên di chuyển, hành quân kiểu này lính tráng thấy bí vô cùng. thôi thì quần áo cho tạm vào túi vải, nước thì cho vào chai thủy tinh vậy.

Phương tiện đưa bọn em lên đường gồm 1 xe Zeep chở cán bộ, 2 xe Reo của Mỹ mỗi xe 15 linh trên thùng và 2 cán bộ ngồi cabin

Có phải bộ võ phục màu xám kiểu tro bếp nhạt không cụ, bọn em về sau này mặc vo phục của karate hoặc teakwondo , có thể vovinam nữa cũng được. Bộ màu xám tro bếp dễ giặt dễ mặc, phần gối và khuỷu tay có may thêm vài lớp vải chống rách.
Em đã từng có những lúc vã mồ hôi mệt người, nhưng cũng khỏe và tự tin hơn trong cuộc sống khi trải qua bốn tháng trong bộ võ phục !

Có phải bộ võ phục màu xám kiểu tro bếp nhạt không cụ, bọn em về sau này mặc vo phục của karate hoặc teakwondo , có thể vovinam nữa cũng được. Bộ màu xám tro bếp dễ giặt dễ mặc, phần gối và khuỷu tay có may thêm vài lớp vải chống rách.
Em đã từng có những lúc vã mồ hôi mệt người, nhưng cũng khỏe và tự tin hơn trong cuộc sống khi trải qua bốn tháng trong bộ võ phục !
Thời ấy bọn em mặc bộ xanh công nhân, dày, bền, mát và thấm mồ hôi