[Funland] Hỏi nghiêm túc: Tại sao trẻ em sinh ra trong gia đình có điều kiện tốt dễ thành công hơn?

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em không đồng nhất quan điểm với cụ.
Rất nhiều gia tộc, gia đình ở tỉnh nhưng nền tảng văn hoá, đạo đức rất lớn. Có thể họ chỉ đủ ăn hoặc dư dả nhưng đầu tư cho con cái đúng hướng và uốn nắn từ rất nhỏ. Con cái được ăn học, đọc rất nhiều (sách thì ở đâu cũng có), lễ nghĩa giao tiếp học từ ông bà, cha mẹ, họ hàng. Con nhà gia giáo chỉ cần nhìn cách cầm bát, cầm đũa, cách ngồi vào bàn ăn, cách ăn là hiểu gia đình có nền tảng hay không.
Nói chung có cả 2.
Nhưng cách dùng từ của người việt mình nó phong phú đa dạng.
Nên chủ thớt giật tít 'gia đình có điều kiên', em lại nghĩ ngay đến nhà giầu mới nổi.
Dân sang choảng hay khoe trên Facebook, xong bảo 'nhà chả có gì ngoài điều kiện'.
Giống như ngày xưa thời mới mở của hay có từ 'tư bản trẻ', 'quý tộc', bạn trẻ hay đem ra xỏ nhau mà cụ.
Hay như 'sang, xịn, mịn', 'sang choảng' bây giờ.
Còn như cụ kia nói, theo em hiểu, ý cụ ý là thành công hội nhập quốc tế.
Đâu chỉ có vietnam ăn đũa, mà nắn nót quá, hủ nho, tam tòng, tứ đức, quân thần, khổng phu tử, đâu có gì hay đâu cụ
=))

mypleasure

Xe buýt
Em hỏi hoàn toàn nghiêm túc ạ?

Sẽ có các ý kiến rằng thế nào là thành công, nếu thế thì sẽ là vô cùng nhưng cứ tạm bỏ qua ý đó, đại loại là dễ đạt thành tựu hơn, dễ đạt được trạng thái hạnh phúc hơn. Cũng tạm bỏ qua những thứ như quan hệ, quen biết, cất nhắc...

Em thì thấy có mấy ý thế này:

- Trẻ em sinh ra trong gia đình tốt được hưởng các chương trình giáo dục tốt hơn (phải trả nhiều tiền hơn để có được).

- Trẻ em sinh ra trong gia đình tốt được tư do lựa chọn thứ mình thích hơn, chứ không nhất định phải chạy theo thứ có khả năng cao nhất giúp mình kiếm được nhiều tiền. Mà theo thứ mình thích thì sẽ có đam mê, sẽ làm tới nơi tới chốn và dễ đạt thành công.

- Trẻ em sinh ra trong gia đình có điều kiện tốt sẽ có thái độ sống tốt hơn. Khi ít phải nghe những lời phàn nàn, cáu gắt, đổ lỗi, các em sẽ hướng tới những thứ tích cực hơn. Khi gặp vấn đề thay vì chán nản, đỗ lỗi các em sẽ tìm cách giải quyết vấn đề. Tư duy giải quyết vấn đề là tư duy của thành công.

Mời các cụ góp ý ạ.
Câu hỏi của mợ là câu hỏi đóng thì mợ nên trích dẫn nguồn nào nói vậy, số liệu chứng minh thế nào.
Theo em nên hỏi nghi vấn trẻ em điều kiện tốt có thành công hơn hay không thì mới có nhiều thứ để bàn.

Nói chung có cả 2.
Nhưng cách dùng từ của người việt mình nó phong phú đa dạng.
Nên chủ thớt giật tít 'gia đình có điều kiên', em lại nghĩ ngay đến nhà giầu mới nổi.
Dân sang choảng hay khoe trên Facebook, xong bảo 'nhà chả có gì ngoài điều kiện'.
Giống như ngày xưa thời mới mở của hay có từ 'tư bản trẻ', 'quý tộc', bạn trẻ hay đem ra xỏ nhau mà cụ.
Hay như 'sang, xịn, mịn', 'sang choảng' bây giờ.
Còn như cụ kia nói, theo em hiểu, ý cụ ý là thành công hội nhập quốc tế.
Đâu chỉ có vietnam ăn đũa, mà nắn nót quá, hủ nho, tam tòng, tứ đức, quân thần, khổng phu tử, đâu có gì hay đâu cụ
=))
Cụ lại nhầm rồi, bọn tây lông nó cũng có quy tắc để ghi dấu đẳng cấp dòng tộc nhà họ hơn á châu mình rất nhiều. Cụ thử tìm hiểu xem họ ăn thế nào, mình còn phải học nhiều lắm.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại nhầm rồi, bọn tây lông nó cũng có quy tắc để ghi dấu đẳng cấp dòng tộc nhà họ hơn á châu mình rất nhiều. Cụ thử tìm hiểu xem họ ăn thế nào, mình còn phải học nhiều lắm.
Em không nhầm cụ ạ.
Em ko nói lễ nghi như dân Đại học Ngoại Giao.
Cụ muốn học gì thì học.
Nhà em không phải cái gì cũng học.
Em không có ý nói là kiến thức cái gì cũng học giống thùng nước gạo, như có ông thầy nào đó đã nói.
Còn khoe nhau học nhiều, thì vô bờ mà cụ.
Nhà em cũng ko có ai thông gia với Tây.
Em nói ở vietnam, bây giờ hội nhập.
Em ko dậy con em Tây hóa, em cũng ko dậy con em theo đạo Khổng.
Còn ai thể hiện quý tộc là việc của họ cụ ạ.

Em không nhầm cụ ạ.
Em ko nói lễ nghi như dân Đại học Ngoại Giao.
Cụ muốn học gì thì học.
Nhà em không phải cái gì cũng học.
Em không có ý nói là kiến thức cái gì cũng học giống thùng nước gạo, như có ông thầy nào đó đã nói.
Còn khoe nhau học nhiều, thì vô bờ mà cụ.
Nhà em cũng ko có ai thông gia với Tây.
Em nói ở vietnam, bây giờ hội nhập.
Em ko dậy con em Tây hóa, em cũng ko dậy con em theo đạo Khổng.
Còn ai thể hiện quý tộc là việc của họ cụ ạ.
Tuỳ ở cụ thôi, chẳng ai bắt được cụ đúng không. Màu sắc xanh đỏ tím vàng là do cụ tạo nên và tiếp thu từ thế hệ trước cũng như chuyển tiếp cho thế hệ kế tiếp của cụ.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Tuỳ ở cụ thôi, chẳng ai bắt được cụ đúng không. Màu sắc xanh đỏ tím vàng là do cụ tạo nên và tiếp thu từ thế hệ trước cũng như chuyển tiếp cho thế hệ kế tiếp của cụ.
Cụ nói chung thôi, còn cụ nói riêng nhà em, tất nhiên cũng có 1 phần thế hệ trước.
Nhưng phần đấy bé tý ạ. Em tự ngấm ở xã hội là chính ạ.
Em ko có điều kiện được chọn cái xã hội của em cụ ạ.
Nên nếu nói 'điều kiện' là cái được chọn thì có thể khác nhau.
Nhưng lúc đấy lại phải xem người có điều kiên để chọn, thì nói chung họ chọn thế nào ạ.

scorp8x

Xe container
Chả biết tuơng lai dư lào, mình chuẩn bị cho 2 đứa có 2 nhà cmnr mà thấy chúng nó ham chơi hơn học :) Chả ai dám khẳng định chúng nó thành công

Cụ nói chung thôi, còn cụ nói riêng nhà em, tất nhiên cũng có 1 phần thế hệ trước.
Nhưng phần đấy bé tý ạ. Em tự ngấm ở xã hội là chính ạ.
Em ko có điều kiện được chọn cái xã hội của em cụ ạ.
Nên nếu nói 'điều kiện' là cái được chọn thì có thể khác nhau.
Nhưng lúc đấy lại phải xem người có điều kiên để chọn, thì nói chung họ chọn thế nào ạ.
Vâng, cái này em nhất trí với cụ.
Rất ít người có quyền chọn xã hội mình sống, thôi thì linh hoạt trong môi trường linh hoạt vậy.

Binhkiet

Xe tăng
Nhà có điều kiện, nhưng phải ở nội thành, có môi trường xã hội, dân trí của bố mẹ nữa.
Chứ ở ngoại thành, nhà có điều kiện, nhưng môi trường xã hội không có, dân trí bố mẹ chả có.
Thì bảo con nhà có điều kiện ở ngoại thành, thành công hơn con nhà lao động ở nội thành có khi sai sai.
Nói chung đi cụ. Nội thành với ngoại nghe cứ như thể chỉ nói về HN không à.

Bút Thép VNN

Xe tải
Ông bố tôi, trước khi nghỉ hưu những năm 9x làm 1 cái điều tra về tích tụ đất đai ở ĐBSH. Kết quả cho thấy 70-80% đất đai được tích tụ bởi các con cháu gia đình "địa chủ".

xuongrongtrencat

Tháo bánh
Chủ đề này bàn tán mãi rồi cũng chán
Như các cụ vẫn nói: "Con ông A kia sinh ra ở vạch đích rồi thì chẳng cần cố gì cũng vẫn huy chương rồi". Mà cái dở hơi của con nhà giàu là nếu có thực sự làm ra được tí tiền gọi là chút đỉnh thường lại ít được người ngoài xã hội công nhận vì cái bóng giàu có của cha mẹ quá lớn. Hơn nữa người ngoài nhìn vào ai biết tiền của bố mẹ hay của các con tự làm ra. Cái này chỉ có chúa mới biết! :D
Con nhà nghèo cần phải cố gắng rất nhiều thì mới tạm gọi là đủ ăn đủ mặc đủ tiêu pha những nhu cầu thiết yếu. Cho nên mọi thứ nhìn vào giữa con nhà giàu và con nhà nghèo phong thái nó cũng khác nhau. Cái phong thái này em thấy hầu như đến từ nét mặt lo âu, bận rộn, ... từ 2 thái cực khác nhau.
Các cụ vẫn nói "không ai giàu 3 họ, không ai khoa ba đời". Câu này không phải như một số các cụ trên này vẫn nói "đó là câu của con nhà nghèo tự động viên nhau, ...". Nhưng em nghĩ không phải thế: ẩn ý của câu nói là nhà giàu mà không chịu khó lam làm thì cũng chẳng mấy chốc mà trở thành nghèo đói dù có bao nhiêu tiền của đi chăng nữa, còn con nhà nghèo nếu chịu khó làm lụng, tích cóp rồi cuối cùng cũng sẽ đủ cơm ăn áo mặc, ... đại loại là như thế" ;));))

edc

Xe lăn
Con tôi trước học Ams về kể chuyện là các bạn nói trong trường không sợ thằng giầu, không sợ thằng giỏi, nhưng sợ thằng giầu học giỏi. Đến trẻ con còn nhận ra được là trong cùng môi trường thì con nhà giầu sẽ lợi thế hơn.
Ý kiến của cụ, chắc ít được quan tâm. Nhưng giàu còn giỏi nó nhảy nhanh và xa hơn đối thủ khác rất nhiều.

bspvietnam

Xe tăng
Cụ bỏ từ Tại sao đi, những chữ còn lại là câu giả nhời.

Haith_XL

Xe tải
Chủ đề này bàn tán mãi rồi cũng chán
Như các cụ vẫn nói: "Con ông A kia sinh ra ở vạch đích rồi thì chẳng cần cố gì cũng vẫn huy chương rồi". Mà cái dở hơi của con nhà giàu là nếu có thực sự làm ra được tí tiền gọi là chút đỉnh thường lại ít được người ngoài xã hội công nhận vì cái bóng giàu có của cha mẹ quá lớn. Hơn nữa người ngoài nhìn vào ai biết tiền của bố mẹ hay của các con tự làm ra. Cái này chỉ có chúa mới biết! :D
Con nhà nghèo cần phải cố gắng rất nhiều thì mới tạm gọi là đủ ăn đủ mặc đủ tiêu pha những nhu cầu thiết yếu. Cho nên mọi thứ nhìn vào giữa con nhà giàu và con nhà nghèo phong thái nó cũng khác nhau. Cái phong thái này em thấy hầu như đến từ nét mặt lo âu, bận rộn, ... từ 2 thái cực khác nhau.
Các cụ vẫn nói "không ai giàu 3 họ, không ai khoa ba đời". Câu này không phải như một số các cụ trên này vẫn nói "đó là câu của con nhà nghèo tự động viên nhau, ...". Nhưng em nghĩ không phải thế: ẩn ý của câu nói là nhà giàu mà không chịu khó lam làm thì cũng chẳng mấy chốc mà trở thành nghèo đói dù có bao nhiêu tiền của đi chăng nữa, còn con nhà nghèo nếu chịu khó làm lụng, tích cóp rồi cuối cùng cũng sẽ đủ cơm ăn áo mặc, ... đại loại là như thế" ;));))
Giàu 3 họ mà hiểu là 3 thế hệ thì chưa ổn cụ ơi. Bọn Tây lông nó có những gia tộc nó giàu hàng nghìn năm cụ ạ.

khong phanh

Xì hơi lốp
Em ước gi được khởi nghiệp nhiều lần, thua thì bố mẹ cho thêm làm ván mới, tới khi thắng thì thôi.
Gia đình có điều kiện là như vậy.
Tiếc là ngược lại, khởi nghiệp lần đầu âm vốn. Cày trả nợ hết cả đời người
Ước gì con em ko bao giờ ước như cụ.

Em ước gi được khởi nghiệp nhiều lần, thua thì bố mẹ cho thêm làm ván mới, tới khi thắng thì thôi.
Gia đình có điều kiện là như vậy.
Tiếc là ngược lại, khởi nghiệp lần đầu âm vốn. Cày trả nợ hết cả đời người
Ha ha cụ chỉ được cái vui tính. Các cụ bảo con nhà tông không giống lông cũng giống cánh. Cụ lại ước bố mẹ giàu để khởi nghiệp nhiều lần,… đổ lại xây.
Thế chẳng hoá ra Cha hổ đẻ ra con …. không phải hổ à :))

tienaka

Xe điện
cụ chủ hỏi câu này thì em cũng chịu rồi. ngay câu hỏi có câu trả lời rồi còn gì
Tại sao trẻ em sinh ra trong gia đình có điều kiện tốt dễ thành công hơn?

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Giàu 3 họ mà hiểu là 3 thế hệ thì chưa ổn cụ ơi. Bọn Tây lông nó có những gia tộc nó giàu hàng nghìn năm cụ ạ.
Cụ nói quá thế nào, hàng nghìn năm thì vua chúa, lãnh chúa, nông dân nói làm gì.
Gần đây thì cỡ 100-200 năm thôi cụ ơi.