[Funland] Hỏi nghiêm túc: Tại sao trẻ em sinh ra trong gia đình có điều kiện tốt dễ thành công hơn?

ford focus 2010

Xe điện
bác Hồ cũng sinh ra trong gia đình quan lại, nên sau này làm lãnh tụ tối cao thật. Chứ con nông dân, bần nông làm sao có trí lớn như bác.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Những đứa trẻ phát triển tốt hơn đa phần bạn đồng nứa thường có đủ có hai điều kiện

Điều kiện cần là phải được thừa hưởng gen tốt của dòng tộc... từ cụ kỵ, ông bà, bố mẹ. Với cá nhân em đây là điều kiện này quyết định. Thường con cái, cháu chắt các quan lại, địa chủ thời phong kiến thành đạt hơn con nông dân, công nhân...

Điều kiện đủ là gia đình có vị thể xã hội, có điều kiện kinh tế...

Nếu chỉ có mỗi tiền thôi thì chả ý nghĩa gì !
Cụ có thiên vị giới BDS ko ạ.
Rockefeller, Soichiro Honda... Toàn con nhà nghèo.
Em ko làm thống kê nhưng chắc chắn rất nhiều, thế hệ, tầng lớp người thành công ko cần mấy cái thừa hưởng ạ.
Kể cả những người ko nổi tiếng.
Một vài người thì làm đc gì đâu cụ.
Từ khi cách mạng công nghiệp ở Anh, thì nó khác rồi cụ ơi.
G7 nó phát triển như thế mà chỉ nhờ vài 3 ông bà được thừa hưởng thì Vietnam, ko có cửa phát triển ạ.

gocart

Xe cút kít
Cụ có thiên vị giới BDS ko ạ.
Rockefeller, Soichiro Honda... Toàn con nhà nghèo.
Em ko làm thống kê nhưng chắc chắn rất nhiều, thế hệ, tầng lớp người thành công ko cần mấy cái thừa hưởng ạ.
Kể cả những người ko nổi tiếng.
Một vài người thì làm đc gì đâu cụ.
Từ khi cách mạng công nghiệp ở Anh, thì nó khác rồi cụ ơi.
G7 nó phát triển như thế mà chỉ nhờ vài 3 ông bà được thừa hưởng thì Vietnam, ko có cửa phát triển ạ.
Lục cả họ nhà Rockefeller chả thấy ông nào nghèo.

vingraux

Xì hơi lốp
Em kể cụ nghe về 1 trường hợp có thật.
Có 2 cậu em biết, cùng học ĐH 1 trường, lệch nhau 3 năm, cùng làm ở 1 CQ có hàm lượng chất xám cao và khá khắc nghiệt.
Sau hơn 10 năm cậu con nhà giàu đã vươn lên chức vụ phó, cậu con nhà nghèo phó phòng.
Trong cuộc sống cậu con nhà giàu hơn hẳn cậu kia ở cách xử lý và quan hệ (chắc học được ở ông bố), trong lúc làm việc cũng có tí ti kinh tế nhưng không nặng nề như cậu nhà nghèo kia. Cậu nhà nghèo thì khôn lanh vặt vãnh, không từ thủ đoạn gì để tăng thu nhập và nâng cao vị thế. Nhưng cuối cùng đích đến sau 10 năm khác nhau.
Khi cân nhắc phân công cán bộ vào vị trí quan trọng, khi năng lực của các ứng viên không quá chênh lệch, người ta xét tiếp đến gia thế. Cán bộ nào là con cán bộ từng giữ vị trí quan trọng, dù ông cán bộ quan trọng ấy đã hết tầm ảnh hưởng, thậm chí đã qua đời, cũng có khả năng cao hơn khi xét được bổ nhiệm. Điều này cũng hợp lý, logic thôi. Vì nó an toàn. Vì có truyền thống thì phải hơn không có truyền thống. Lịch sử lặp lại, điều này là có thật. Nhất là với nơi có lịch sử phức tạp một cách chủ quan như ở ta.

Nhưng trong ví dụ kể trên, thay vì cố gắng phấn đấu vươn lên trong môi trường nhà nước, nếu anh chàng nghèo khó nhảy ra ngoài làm ăn, thì chưa chắc ai đã hơn ai.

Và nếu cả 2 người trong ví dụ đều có phẩm chất học thuật đáng kể, em cho rằng khả năng anh chàng nghèo khó đi định cư ở một nước tiên tiến là cao hơn.

Cuối cùng, xét đến đích đến cuối cùng là gì, thì lại phải nghĩ khác.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Lục cả họ nhà Rockefeller chả thấy ông nào nghèo.
Đây cụ

'Rockefeller was born into a large and poor family in upstate New York that moved several times before eventually settling in Cleveland, Ohio. He became an assistant bookkeeper at age 16 and went into several business partnerships beginning at age 20, concentrating his business on oil refining. Rockefeller founded the Standard Oil Company in 1870.'

Cụ có thao khảo thêm. cách mạng công nghiệp lần 1, tạo ra 1 lực lượng lao động kỹ năng, thay đổi cả hệ thống giáo dục ko ạ.

Đây mời cụ

Human capital formation during the first Industrial Revolution: Evidence from the use of steam engines

' Has technical progress historically been skill-saving or skill-demanding? The consensus is that the implementation of new technologies after the 19th century increased the demand for skilled workers.'

P/s bonus cụ, bố của Rockefeller là Sơn Nam mãi võ, chuyên bán thuóic dạo chữa ung thư. Cụ này đến đâu cũng có nhiều con rơi con vãi đến đấy ạ. =))

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Hạt giống tốt (gen tốt theo truyền thống gđ) + chế độ dinh dưỡng đc đầu tư tốt, chăm sóc hàng ngày + đất tốt, không sâu bệnh (môi trường tốt) = cây nhanh trưởng thành, vững chắc, không ốm yếu bệnh tật, ra trái quả tốt phục vụ cho xh nhân loại cộng đồng.

Lãnh tụ đất nước mình khai thiên lập quốc toàn con nhà gia thế khủng. Cụ Hồ, cụ Giáp, cụ Tôn, cụ Đồng,….. có cụ nào con nhà chân đất mắt toét đâu.
Các cụ lấy thành phần chân buộc lá chuối làm nòng cốt, chứ nói thực ra chỉ đạo cuộc cách mạng đi đến thành công toàn các cụ gia thế cả.

vingraux

Xì hơi lốp
Ôn tí toán sơ cấp các bác ei:

Giả sử mỗi phần tử x thuộc tập D được liên kết với một mệnh đề T(x). Ta lập một dạng mệnh đề mới ∀ ∈ D, T(x), được đọc là “tất cả phần tử x thuộc D đều mang tính chất T(x)”. Phủ định của ∀ ∈ D, T(x) là ∃x ∈ D, ¬T(x), với hàm nghĩa rằng có ít nhất một phần tử x thuộc D không có tính chất T(x).

Đồng chí Nguyễn Lương Bằng sinh năm 1904 tại Hải Dương (nay là tỉnh Hải Hương), xuất thân từ một gia đình nhà nho nghèo ở nông thôn. Khi lớn lên, vì nhà nghèo, đồng chí phải bỏ học, đi làm công nhân tầu biển
Lê Duẩn tên thật là Lê Văn Nhuận, sinh ngày 7 tháng 4 năm 1907, tại làng Bích La, xã Triệu Đông (nay thuộc xã Triệu Thành), huyện Triệu Phong, tỉnh Quảng Trị trong một gia đình nông dân.[6] Cha ông là Lê Hiệp, làm nghề mộc. Mẹ ông là Võ Thị Đạo, làm ruộng. Sau đó ông theo gia đình về sinh sống tại làng Hậu Kiên, xã Triệu Thành cùng huyện, ở bên kia dòng sông Thạch Hãn. Khu lưu niệm về ông được xây dựng tại làng Hậu Kiên, xã Triệu Thành.
Đồng chí Nguyễn Cơ Thạch, tên thật là Phạm Văn Cương, sinh ngày 15/5/1921, là người con thứ ba trong một gia đình nghèo có sáu người con. Thân sinh đồng chí là người thẳng thắn, hiền lành, thương người, hay giúp đỡ người nghèo nên được nhiều người yêu mến. Đức tính này đã có ảnh hưởng sâu đậm đến đồng chí Nguyễn Cơ Thạch.

blackpaint

Xe container
Để có cơ hội giáo dục tốt thì lại liên quan rất nhiều đến điều kiện kinh tế.
Đương nhiên, và khi có nhiều cơ hội giáo dục tốt thì tương lai cũng rộng mở hơn. Nhìn chung là sẽ tốt hơn, cần gì phải bàn nữa. Nếu ko so sánh từng cá nhân thì điều này luôn đúng.

Sìn Sú AQuang

Xe buýt
Website
www.caosinsu-aquang.com
Trẻ em sinh ra trong gia đình có điều kiện thì có nhiều lựa chọn hơn. Nhưng cũng dễ bị hư hỏng hơn , nếu mà vượt qua được sẽ dễ thành công hơn . Đấy gọi là "Vượt Sướng " nó còn khó hơn "Vượt Khổ". Tuy nhiên trẻ sinh ra không có điều kiện , sẽ được va vấp và trải nghiệm nhiều và sớm hơn.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Em ko biết mức độ như nào là điều kiện và như nào là thành công.
Và gia đình họ hàng gốc như nào.
Nhưng rõ ràng, cả giới chính trị gia, giới tài phiệt, giới kỹ trị, ko ai ở nông thôn tự nhiên thành công.
Toàn phải đi lên đô thị rồi mới thành công.
Á, Âu, Mỹ, từ cách mạng công nghiệp đến nay.

BMW R60

Xe tăng
Lãnh tụ đất nước mình khai thiên lập quốc toàn con nhà gia thế khủng. Cụ Hồ, cụ Giáp, cụ Tôn, cụ Đồng,….. có cụ nào con nhà chân đất mắt toét đâu.
Các cụ lấy thành phần chân buộc lá chuối làm nòng cốt, chứ nói thực ra chỉ đạo cuộc cách mạng đi đến thành công toàn các cụ gia thế cả.
Cụ nói chí phải! Làm em lại nhớ đến nhân vật văn sỹ Hoàng trong tác phẩm " Đôi mắt " của Nam Cao. Đại khái anh Hoàng này nói : Cái thằng chọc tiết lợn thì bảo bảo oánh bát tiết canh , làm đĩa dồi lòng ngon thì được. Chứ bảo nó làm cách mạng thì nào mần sao được :)):)):)):))

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Tư cách cá nhân, em hỏi thật cccm. Thiệu, Kỳ, con cháu của họ. Việt kiều VNCH ở các nước, có gọi là thành công ko ạ. =))
Cụ nói chí phải! Làm em lại nhớ đến nhân vật văn sỹ Hoàng trong tác phẩm " Đôi mắt " của Nam Cao. Đại khái anh Hoàng này nói : Cái thằng chọc tiết lợn thì bảo bảo oánh bát tiết canh , làm đĩa dồi lòng ngon thì được. Chứ bảo nó làm cách mạng thì nào mần sao được :)):)):)):))

Tư cách cá nhân, em hỏi thật cccm. Thiệu, Kỳ, con cháu của họ. Việt kiều VNCH ở các nước, có gọi là thành công ko ạ. =))
Gặp thời cơn nổi can qua, con vua thất thế lại ra quét chùa.
Điều này hết sức bình thường cụ ạ. Tuy nhiên có nhiều người vẫn thành đạt chứ không phải tàn lụi đâu ạ. VD gần đây có bài báo nào đó nói về con gái ông Diệm đó.
Cụ có ở HN đủ lâu để tiếp xúc với các cụ lớn tuổi gốc HN không, em nghe những câu dè bỉu của các cụ về 1 lớp người đang chiếm lĩnh HN (4x-5x), đại loại là “ơn ?, ơn !! mà cái bọn sâu bọ nó lên làm người”. Cơn nổi can qua nó là vậy.
Tán truyện nghiêm túc không nên cười kiểu đó cụ ơi.

nhatthang

Xe tăng
Điều này hết sức bình thường cụ ạ. Tuy nhiên có nhiều người vẫn thành đạt chứ không phải tàn lụi đâu ạ. VD gần đây có bài báo nào đó nói về con gái ông Diệm đó.
Cụ có ở HN đủ lâu để tiếp xúc với các cụ lớn tuổi gốc HN không, em nghe những câu dè bỉu của các cụ về 1 lớp người đang chiếm lĩnh HN (4x-5x), đại loại là “ơn ?, ơn !! mà cái bọn sâu bọ nó lên làm người”. Cơn nổi can qua nó là vậy.
Vịn vại cụ xíu. Ông Diệm không có con, người mà cụ muốn nói là cháu gọi ông Diệm bằng bác (con gái ông Nhu).

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Thì em cũng có bảo là tàn lụi đâu cụ.
Nhẽ cụ không lấy đc cái ví dụ nào con thị dân VNCH mà cứ phải vua chúa mới đc à cụ.