[Thảo luận] Hỏi ngu! Lỗi sai làn

thanhlangx92

Xe đạp
Ở HN gần như k có biển phân làn ô tô xe máy ở các đường, trừ 1 số nó làm hẳn dải phân cách ra như đường Mễ Trì, Lê Đức Thọ, và 1 đoạn của đường Phạm Văn Đồng, Giải Phóng (còn đương nào nữa các cụ kể nốt giúp em). Chỉ có vạch phân làn ở giữa đường, chia đường thành 2 làn hoặc 3 làn. Xe máy, xe đạp, ba gác, xích lô thì như bình thường sẽ đi làn trong cùng bên phải. Làn giữa và làn ngoài cùng bên trái ô tô đi.

Nhưng thực tế thì chỉ có xe tải hay đi vào làn giữa (các bác ấy theo thói quen xe tải phải đi giữa), xe con thì hay đi làn ngoài cùng bên trái, một số bác cũng thích đi làn giữa. Cá biệt lúc nào tan tầm đường đông thì chen cả vào làn trong cùng bên phải :)). Còn xe máy thì đi cả 3 làn :)). Nếu đúng luật thì xxx phải tóm xe máy, và nếu tóm thì ở HN tóm được khối, vì gần như đường nào có 2 hoặc 3 làn như em kể trên thì xe máy đều vi phạm hết. (Em đi xe máy toàn đi làn trong cùng bên phải các cụ nhé :D)

Trường hợp cụ chủ thớt vẫn có thể cãi được nếu ko có biển, tuy nhiên ko nên đi như vậy ko an toàn cho chính mình :D Mà cụ chủ bị bắt ở đường nào thế ???

xe máy thì là xe cơ giới còn gì nữa. đi thế thì đúng quá rồi. Nếu đi vào làn trong cùng thì vào làn xe thô sơ, bị tóm ngay (thô sơ là xe đạp xe bò, xích lô đấy :D)
Cám ơn cụ nhiều. 3 làn cơ giới. 1 làn thô sơ. Ko biển phân làn. E đi làn giữa có sai?? E bị túm trong TP HD, trên đg ra QL5

thanhlangx92

Xe đạp
không có biển phân làn thì xxx sai, nhưng mà xe máy thì nên đi như xxx bảo thật, an toàn cho chính mình
Cám ơn cụ. Bth đường đông thì e cũng ko bon chen j đâu. Nhưng sáng sớm, đg rộng mà. đi làn phải tránh nhau căng thẳng. Em nghĩ đi làn giữa ko sao nên vị vẫy lại

thinhkieuphong

Xe điện
Cám ơn cụ nhiều. 3 làn cơ giới. 1 làn thô sơ. Ko biển phân làn. E đi làn giữa có sai?? E bị túm trong TP HD, trên đg ra QL5
em tưởng ở HN, nhưng cụ bị phạt lỗi sai làn rồi à. Lần sau cứ cãi nhé, vì có biển đâu :D ko biển nên cụ đi làn trong cùng bên trái cũng chả bắt lỗi được cụ. Cụ làm cái đơn khiếu nại cho em giống cụ gì hôm nọ bị bắt ở đoạn cao tốc hn-bn đấy, chỉ có biển phân làn tốc độ, ko có biển phân làn phương tiện, cụ ấy cũng đi giữa đường và bị tóm và xxx bảo đi vào làn ô tô thì phải... -> thắng kiện rồi đó

Chỉnh sửa cuối:

blackpaint

Xe container
Cụ chả sai tí nào nếu cụ tuân thủ điều 13 trong Luật, nếu đi chậm thì đi về bên phải, nếu cụ cứ chầm chậm thì cụ cản trở phương tiện giao thông đi nhanh hơn, nếu so với ô tô thì tốc độ tối đa của cụ sẽ thấp hơn nên cụ đi về bên phải là chuẩn rồi.

giaphong13

Xe máy
Không có biển phân làn thì cụ đi thế ko sai , nhưng tốt nhất lần sau cụ cứ đi vào làn trong cùng bên phải , vừa an toàn lại không gây cản trợ cho các phương tiện đi cùng chiều với tốc độ cao hơn

Wallingforce

Xe buýt
Website
www.hangchauau.com
Cụ chủ đi không sai, nhưng cụ cứ chạy 4b rồi sẽ tự rút ra là cụ nên đi thế nào cho chuẩn (an toàn cho mình - không cản trở giao thông). Khi chạy 2b em cứ sát làn trong cùng bên phải rất thoáng và an toàn vì người Việt hình như ghét làn này :D

thienphuc

Xe điện
Cám ơn cụ. E xin nói thêm: Có 3 làn đường xe cơ giới. 1 làn xe thô sơ. E đi làn giữa xe cơ giới ( làn thứ 2, cách làn thô sơ 1 làn cơ giới nữa ). Là e ko nên đi nthe, hay là sai hoàn toàn hả cụ?
tốt nhất là cụ nên bảo xxx chỉ cho cụ cái biển phân làn đúng theo tcvn tức là có giá long môn và tại các làn có biển dành cho loại phương tiện nào và cấm các loại phương tiện nào k đc đi vào
chúng ta sống làm việc theo hiến pháp và pháp luật nên khi đã đề ra cấm là ta k vi phạm còn k chấp nhận cái thỏa thuận miệng hay cái lệ nào cả vì nếu ta ở chỗ khác đến k hiểu cái lệ thì k thể phạt.còn muốn xin cơ chế riêng để phân biệt vùng miền lãnh thổ tự đặt ra quy tắc riêng tự xưng vương 1 vùng thì k chấp nhận đc vì luật k cho phép làm thế thế nên cụ chủ chả phải học thuộc luật khi đến vùng đó nếu vùng đó nằm trên lãnh thổ vn.

em chả cần biết cụ chủ thớt đi ở đâu nhưng cứ yêu cầu xxx chỉ biển cấm .bạn em đi từ dốc bưởi rẽ vào thụy khuê xxx bảo phố cấm em yêu cầu xxx chỉ biển mà xxx k chỉ đc cứ bảo tôi k làm việc với anh tôi làm việc với lái xe cứ né em đến khi em dơ máy lên dọa quay phim xxx té hết.em nhìn từ dốc bưởi chỉ có biển cấm 3,5 tấn rẽ phải và đi lui vào 1 đoạn có biển cấm khách/tải.thế đã cấm 1 chiều sao lại có biển cấm khách/tải

Chỉnh sửa cuối:

Matizcoi

Xe cút kít
Vạch rời, ko biển phân làn thì sai cái gì nhỉ?

tiaset

Xe đạp
Em nghe giọng cụ là em biết chắc cụ này gét xxx lắm , chác bị xxx quý quá đây mòa
Em hỏi cụ làn trong cùng cho xe thô sơ thì cụ cũng cứ đi vào cho an toàn và có văn hóa giao thông à. Sống phải theo đúng luật mới là có văn hóa, xxx ko theo luật mà bắt láo thì chả đủ văn hóa mà dạy dân

congtuan89hp

Xe tải
Về luật : Cụ chủ bị XXX bắt sai hoàn toàn vì "mặc định" là cái kiểu gì? :))
Về sự an toàn : Cụ nên đi như XXX bảo trừ 1 số trường hợp phải chuyển làn thôi.

Quân Đuôi

Xe điện
Cám ơn cụ. Bth đường đông thì e cũng ko bon chen j đâu. Nhưng sáng sớm, đg rộng mà. đi làn phải tránh nhau căng thẳng. Em nghĩ đi làn giữa ko sao nên vị vẫy lại
Cụ đừng Thanks kiểu đó nhá ! Em ứ thích vang đỏ , may của cụ vang o độ không thì em chít :(

Jinzin

Xe điện
Các cụ cứ tranh luận đi như thế là ko an toàn với chả an toàn. Vấn đề là xxx bảo cụ chủ đi sai làn thì phải có đủ chứng cứ để quy cho cụ í lỗi sai làn.
Nếu là sai làn thì phải có biển phân làn 412 (412a, b, c, d chứ ko phải 411 nhé)

Có thể người tham gia giao thông đi như vậy là ko an toàn nhưng nếu họ vẫn ko sai luật thì họ ko vi phạm gì cả. Luật là luật!

tungck

Xe hơi
Website
phongkhamhuyentrang.com
Tức là sao ợ , cháu không hiểu lắm
Các cụ cứ tranh luận đi như thế là ko an toàn với chả an toàn. Vấn đề là xxx bảo cụ chủ đi sai làn thì phải có đủ chứng cứ để quy cho cụ í lỗi sai làn.
Nếu là sai làn thì phải có biển phân làn 412 (412a, b, c, d chứ ko phải 411 nhé)

Có thể người tham gia giao thông đi như vậy là ko an toàn nhưng nếu họ vẫn ko sai luật thì họ ko vi phạm gì cả. Luật là luật!

TVPL

Xe container
Trên đường nhiều làn không có biển phân làn thì phải tuân thủ cái này:
Cụ chả sai tí nào nếu cụ tuân thủ điều 13 trong Luật, nếu đi chậm thì đi về bên phải, nếu cụ cứ chầm chậm thì cụ cản trở phương tiện giao thông đi nhanh hơn, nếu so với ô tô thì tốc độ tối đa của cụ sẽ thấp hơn nên cụ đi về bên phải là chuẩn rồi.
Và cái này nữa:
Chương II
TỐC ĐỘ CỦA XE CƠ GIỚI, XE MÁY CHUYÊN DÙNG THAM GIA GIAO THÔNG TRÊN ĐƯỜNG BỘ
Điều 6. Tốc độ tối đa cho phép xe cơ giới tham gia giao thông trên đường bộ trong khu vực đông dân cư
Loại xe cơ giới đường bộ
Tốc độ tối đa (km/h)
Ô tô chở người đến 30 chỗ ngồi; ô tô tải có trọng tải dưới 3.500 kg.
50
Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; ô tô tải có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; ô tô sơ mi rơ moóc; ô tô kéo rơ moóc; ô tô kéo xe khác; ô tô chuyên dùng; xe mô tô; xe gắn máy.
40
Điều 7. Tốc độ tối đa cho phép xe cơ giới tham gia giao thông trên đường bộ ngoài khu vực đông dân cư
Loại xe cơ giới đường bộ
Tốc độ tối đa (km/h)
Ô tô chở người đến 30 chỗ ngồi (trừ ô tô buýt); ô tô tải có trọng tải dưới 3.500 kg.
80
Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi (trừ tô buýt); ô tô tải có trọng tải từ 3.500 kg trở lên.
70
Ô tô buýt; tô sơ mi rơ moóc; ô tô chuyên dùng; xe mô tô.
60
Ô tô kéo rơ moóc; ô tô kéo xe khác; xe gắn máy.
50

Em đã nói trong nội thị nhập nhèm cãi được vì tốc độ cho phép 2b bằng các phương tiện cơ giới khác - trừ mỗi xe con, nên không biển phân làn thì đi làn giữa cũng chả sao - không khuyến khích.
Quy định tốc độ ở đây: http://www.moj.gov.vn/vbpq/Lists/Vn%20bn%20php%20lut/View_Detail.aspx?ItemID=11795

Chỉnh sửa cuối:

pooka

Xe container
Thỉnh thoảng đi 2B trên đường, em thấy có xe dừng ở làn đường xe máy .
Xi nhan trái ra làn ô tô tải để tránh , xong lại xi nhan phải trở về làn xe máy , XXX đứng ngay đó giơ gậy nửa vời rồi lại hạ xuống , không thấy ý kiến gì

Chỉnh sửa cuối:

Naviman

Xe tăng
Thỉnh thoảng đi 2B trên đường, em thấy có xe dừng ở làn đường xe máy .
Xi nhan trái ra làn ô tô tải để tránh , xong lại xi nhan phải trở về làn xe máy , XXX đứng ngay đó giơ gậy nửa vời rồi lại hạ xuống , không thấy ý kiến gì
T/h của cụ gọi là bất khả kháng :D.

NguyenTienDung

Xe hơi
và theo tcvn thì phải có cái giá long môn trên từng làn đường chứ cái kiểu phân làn như cao tốc đi nội bài thì em chấp em thích đi làn nào cũng chả làm gì đc em đâu đến 2// còn k bắt lỗi đc em cơ
Em cá với bác, bác đi kiểu này trên Thăng Long - Nội Bài, với những lý luận như trên, xe bác sẽ được lên thùng và còn phải khóc nhiều với xxx cơ động hoặc xxx vàng để lấy được xe.>:D<

Còn nếu bác đi vào làn ô tô, nếu gặp em, em sẽ giúp bác de bác cùng xe về đúng làn của mình cần phải đi. Có đi ô tô mới hiểu được sự bát nháo thiếu ý thức của một bộ phần người đi xe máy, coi thường chính tính mạng mình( mạng ở VN rẻ quá mà ).Không phải ngẫu nhiên mà HCM, kè cứng làn, bắt xe máy đi đúng làn ngoài cùng sát vỉa.

Chỉnh sửa cuối:

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
E không bàn đúng sai nhưng e nghĩ bác nên gặp phải tình huống này để lần sau đi gọn vào trong:D

hgb

Xe container
Không thể nói như xxx được, phải dựa vào biển báo chứ.
Cụ nói chuẩn, phải theo luật mà xử.
Néu ko có biển phân làn 412 thì cụ chủ đi như trên ko sai. Về văn hóa giao thông và an toàn thì; khi đi tốc độ thấp thì nên đi vào làn trong cùng để nhường dg cho các phương tiện đi tốc độ cao hơn.