[Thảo luận] Hỏi ngu! Lỗi sai làn

pnew

Xe điện
Chào các cụ. Em là mem mới. Theo dõi trang từ lâu. Có 1 số thắc mắc nhỏ, nay mạnh dạn lập acc, tham khảo, cụ nào biết chỉ cho em biết.

Em đi như hình ( xe máy), thì thấy xxx từ xa. Đinh ninh là đúng tốc độ, xi nhan đầy đủ ( mới rẽ phải ) tưởng xuôi chèo mát mái, ai ngờ xxx vẫy lại. Em nghĩ em ko sai nên bình tĩnh xi nhan vào lề như xxx chỉ dẫn.
XXX chào em đầy đủ, rồi nói em đưa giấy tờ kiểm tra.
Em: Em chào lại, hỏi lỗi j anh?
XXX: Lỗi sai làn
Em: Sai như thế nào anh?
XXX: Em đi vào làn oto tải và khách.
Em: Em ko thấy biển phân làn? Anh chỉ cho em.
XXX: Trong thành phố, ko cần biển phân làn. Mặc định là xe máy moto đi làn trong cùng bên phải em nhé, ko tin em nhìn mọi người đi kìa ( em nhìn ra thì đúng nthe thật, đi dạt hết về làn bên phải) rồi nói ra xe xxx giải quyết.
Bahla nói là em phải đi bên phải chiều đi của mình ( em nghĩ là đường 1 chiều ko đi bên phải thì chắc là đi ngược chiều sao? )
Vậy các cụ thông hiểu luật cho em hỏi xác nhận là: Em đi như hình kia có sai ko? Hay cứ bắt buộc phải đi làn trong cùng. ( tại e thấy làn trong đi chậm, nên đi làn giữa nhanh 1 chút nhưng vẫn đúng tốc độ là đc )
Cám ơn các cụ, mong rep cho em đc hiểu
Câu hỏi chẳng ngu tí nào nhưng xxx thì giải thích ngu ở câu "Trong thành phố, ko cần biển phân làn. Mặc định là xe máy moto đi làn trong cùng bên phải em nhé, ko tin em nhìn mọi người đi kìa" và còn chỉ cụ đi vào đường xe thô sơ.
Nhưng xxx cũng chỉ đúng một lỗi của cụ là "Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình". Lỗi này xxx thường k xử lý nghiêm nên nhiều người cứ nghĩ chỉ không đi sang phần đường của xe ngược chiều là đủ.