[Funland] Hội những người đam mê xe Simson

Tuấn 3s

Xe tăng
Con này chơi xăng pha nhớt nhỉ các cụ? Đi đâu cũng fải treo lủng lẳng chai nhớt theo ^^

hiepchiken82

Xe tăng

Năm 1990 nhà mình có chiếc này đập hộp mang từ Đông Âu về, bản enduro, chạy sướng, năm 98 bán mất cho mấy bác chở lợn.
Giờ muốn tìm mua lại mà khó quá...
ô già e đi đức mang 1 con mầu xanh này (con này hình như bản nổ máy cơ đúng ko cụ) và 1 con màu xanh đậm (mầu đu đủ j đó, bản điện nổ máy dễ hơn con xanh kia), ô già e bán con xanh đu đủ vì đc giá hơn, con xanh kia đi đâu cũng phải có 2 3 cái bugi để đề phòng nó chết máy. đến năm 93 hay 94 j đó nhà e bán con xe này và mua con kim vàng giọt lệ bản bãi rác, nổ máy êm ru, mỗi tội đi về quê ngồi hơi đau đít, đi simson là êm nhất.

danleduc

Xe điện
Simson 3 số, điện mavit. Xe này ngoài Bắc mua đông đạp khó nổ phết :D
Miền Bắc VN mùa Đông còn ấm hơn bên Đức nhiều.

Thế thì xe này bên Đức, vào mùa Đông, còn khó nổ hơn. Em tưởng tượng các ông Tây lông người Đức chổng mông đạp nổ con xe này. =))

Dream22015

Xe buýt
Năm 90 Bố mình cũng mua chiếc Simson màu đỏ đi được 3 năm sau thì đổi sang chiếc Cub 78 đầu bằng . Mình mua lại chiếc xe này của 1 bạn Hoạ sỹ lúc nửa đêm. Mua xong chạy về Hà nội hơn 1h sáng. Về đến nhà còn ngồi ngắm mãi mới đi ngủ. Bao kỷ niệm chở cô bạn cấp 3 đi học thêm buổi tối với chiếc xe Simson nó lại ùa về. Cảm xúc là cái gì đấy rất khó quên dù mấy chục năm rồi.

Lần đầu tiên e nhìn thấy Simson có yếm :)
E chỉ ấn tượng xe này đi êm vô đối. Mấy cái Cub đi còn bị sóc chứ quả này nhún nhảy là ko có đối thủ luôn.

cuhaifus

Xe container
Xe này giờ em không còn nhìn thấy 1 con nào ở HN. Mà xe này giờ còn được Đức SX nữa không các cụ ?

Sao cùng là xe Đức, mà xe này khác với các dòng xe của BMW SX thế nhỉ.
CHDC Đức trước khi bức tường Berlin sụp đổ cụ ơi

drquyenbg

Xe tải
ô già e đi đức mang 1 con mầu xanh này (con này hình như bản nổ máy cơ đúng ko cụ) và 1 con màu xanh đậm (mầu đu đủ j đó, bản điện nổ máy dễ hơn con xanh kia), ô già e bán con xanh đu đủ vì đc giá hơn, con xanh kia đi đâu cũng phải có 2 3 cái bugi để đề phòng nó chết máy. đến năm 93 hay 94 j đó nhà e bán con xe này và mua con kim vàng giọt lệ bản bãi rác, nổ máy êm ru, mỗi tội đi về quê ngồi hơi đau đít, đi simson là êm nhất.
Con nhà mình là bản điện e, từ năm 1988 simson đã dùng điện e hộp số 4 cấp 1 xuống 234 gẩy lên rồi, các bản trc điện mavit hộp số 3 cấp thôi, khó nổ, các bác đi dép bên phải bao giờ cũng mòn hơn do phải đạp nhiều, giai thoại chào mãi ko về là bản điện mavit này, nhất là dính nc cực khó nổ...
Bản enduro này là bản thể thao hiếm hơn các bản khác nhiều, bô treo, tay lái cao, có thêm 2 thanh gia cố khung dưới bình xăng ngồi thoải mái hơn, chắc xe hơn.
Hãng này xe máy ở VN mình nổi tiếng với 2 dòng xe chạy êm sướng là Simson và MZ, xe Simson lúc đó đắt gấp đôi chiếc Minsk nếu cùng là xe mới...

Chỉnh sửa cuối:

Supercub_90

Xe điện
Simsom em ấn tượng bộ giảm sóc. Nhớ hồi đang cưỡi em Minsk sóc nẩy ngồi sang em Simson này êm bồng bềnh. :D

drquyenbg

Xe tải
Con này chơi xăng pha nhớt nhỉ các cụ? Đi đâu cũng fải treo lủng lẳng chai nhớt theo ^^
Đúng rồi cụ ạ, xe 2 thì xăng pha nhớt, phải pha chuẩn, ít nhớt thì nóng máy bó biên, thừa nhớt thì khói nhiều khó nổ.
Nhà nào có mấy con 2 thì XHCN này thì nền nhà lúc nào cũng nhoe nhoét dầu chảy ra nền...

PhongFood

Xe điện
Miền Bắc VN mùa Đông còn ấm hơn bên Đức nhiều.

Thế thì xe này bên Đức, vào mùa Đông, còn khó nổ hơn. Em tưởng tượng các ông Tây lông người Đức chổng mông đạp nổ con xe này. =))
Điện thế hệ xe này đi 1 thời gian lại phải tháo nắp mang cá, lấy giấy nhám đánh bóng bề mặt mavit (bọn tây chắc nó thay luôn). Không làm như vậy buổi sáng mùa đông đạp phọt zắm ra chả nổ =))

2 tai 8 banh

Xe container
Năm 90 Bố mình cũng mua chiếc Simson màu đỏ đi được 3 năm sau thì đổi sang chiếc Cub 78 đầu bằng . Mình mua lại chiếc xe này của 1 bạn Hoạ sỹ lúc nửa đêm. Mua xong chạy về Hà nội hơn 1h sáng. Về đến nhà còn ngồi ngắm mãi mới đi ngủ. Bao kỷ niệm chở cô bạn cấp 3 đi học thêm buổi tối với chiếc xe Simson nó lại ùa về. Cảm xúc là cái gì đấy rất khó quên dù mấy chục năm rồi.

đã gọi là đam mê thì phải chơi đồ nguyên bản, con xe 5 cha 3 mẹ này thì khoe làm giề hả cụ ??

thụt trần trắng to là của xe Comfor và Enduro (cùng đặc điểm là bô treo)
pha gáo có chuôi là của dòng xe điện bán dẫn
cái yếm thì nhẩy đâu vào không rõ
...
em đi từ 3 số dứa, 3 số bun, điện má vít 6v, 12v ; điện bán dẫn 6v, 12v ... cả cũ cả đập hộp chưa thấy cái xe Simson nam nào có yếm cả

thanhgamo

Xe container
Simsom em ấn tượng bộ giảm sóc. Nhớ hồi đang cưỡi em Minsk sóc nẩy ngồi sang em Simson này êm bồng bềnh. :D
Con này dựng chân chống giữa lên rồi quay cái bánh trước hết sức, để thế nó phải tự quay nửa ngày mới chịu dừng.

drquyenbg

Xe tải
đã gọi là đam mê thì phải chơi đồ nguyên bản, con xe 5 cha 3 mẹ này thì khoe làm giề hả cụ ??

...
em đi từ 3 số dứa, 3 số bun, điện má vít 6v, 12v ; điện bán dẫn 6v, 12v ... cả cũ cả đập hộp chưa thấy cái xe Simson nam nào có yếm cả

...
Tìm đc con còn kha khá thế này cũng ít rồi cụ ạ, mỗi ng chơi ở 1 mức độ khác nhau, nhất là những dòng xe này độ bền và ổn định, phụ tùng thay thế thua xe của tư bản nhiều.
Em cũng định tìm 1 chiếc để chơi mà ngán quả phụ tùng và tìm thợ giỏi chuyên dòng này khá khó, nên giờ chơi mấy e 81,82, Dream cho nhàn...

thichlexus

Xe điện
Simson này em ấn tượng là khoản đạp khởi động, phải dựng chân chống giữa, đạp hết sức mấy lần mới nổ máy được.
Thế nên đi Simson toàn ông to cao đen hôi, yếu tý thì chịu không thể đạp nổ nổi.

angkorwat

Xe điện
Giờ mà kiếm được cái này thì giá trị lắm
Con này về VN từ những năm 1970-1971. Hàng xóm nhà em có ông đi học kỹ sư điện ở Đức, mang một con này về đắp chiếu suốt ngày. Lâu lâu mới thấy mang ra lượn một vòng rồi lại đắp chiếu.

Giảm sóc êm ái, tiếng nổ đặc trưng, khói nhiều mà cũng thơm nữa. Mỗi tội mau hỏng giầy dép

datinh

Xe container
Xe này giờ em không còn nhìn thấy 1 con nào ở HN. Mà xe này giờ còn được Đức SX nữa không các cụ ?

Sao cùng là xe Đức, mà xe này khác với các dòng xe của BMW SX thế nhỉ.
khi xuống mã. hết thời. mô kích được cánh xe ôm tận dụng.
còn tại sao nó khác bmw ? vì là nó của Đông Đức. chất lượng cống rãnh sao so sánh với đại dương ạ.

datinh

Xe container
Con này về VN từ những năm 1970-1971. Hàng xóm nhà em có ông đi học kỹ sư điện ở Đức, mang một con này về đắp chiếu suốt ngày. Lâu lâu mới thấy mang ra lượn một vòng rồi lại đắp chiếu.
start. nó có cơ chế làm mát cưỡng bức. hay phết. thời đó gọi là bình bịch. xăng mua có phiếu của nhà nước cấp. lúc đó em bé tí. thích ngắm nghía lắm.

Chelski

Xe điện
Ok cụ ! Em có ông bạn vẫn chơi con này, Cộng hòa dân chủ Đức sản xuất nhữn năm 1960, thấy bảo ông già để lại, xe cũng dọn lại nhưng vẫn ngon, rơi dép là nổ, thấy toàn dựng ngắm nghía là chính...