[Funland] Hội phong lan OF.

tienthanh6t

Xe buýt
Sai bét. Dendro nắng thì pensoda, bà liễu thơm mạnh nha bạn. Chanel, robert, ceasar, tím Huế và 1 số loại nữa cũng thơm. Mình có trồng cây tím Huế thì mặt bông mình thấy rất đẹp và hương thơm dễ chịu
Damari cũng thơm và đẹp, mặt bông tương tự lan rừng.
Mình có bông hổ mang này thơm nhẹ nhưng nở từ giữa tháng 11 đến nay chưa có dấu hiệu tàn

Andydo

Xe điện
Mình có bông hổ mang này thơm nhẹ nhưng nở từ giữa tháng 11 đến nay chưa có dấu hiệu tàn
Dòng king thì xuất sắc rồi. Em cũng thích sưu tầm mấy dòng xưa như bà liễu , king hổ mang , hóc môn, mười bích.
Mấy dòng dendro nắng này trồng lâu mà có sân vườn rộng thì trồng vào chậu sứ đặt lên cái đôn là best luôn. Rất đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

tienthanh6t

Xe buýt
Dòng king thì xuất sắc rồi. Em cũng thích sưu tầm mấy dòng xưa như bà liễu , king hổ mang , hóc môn, mười bích.
Mấy dòng dendro nắng này trồng lâu mà có sân vườn rộng thì trồng vào chậu sứ đặt lên cái đôn là best luôn. Rất đẹp.
E mới mon men vào thú vui này đc gần năm, sân thượng chỉ thích lúc nào cũng có hoa nên troingf đa dạng. Kinh nghiệm còn non nên chọn ít dendro cho dễ trokngf. Nhà đã có hổ mang, bà liêu, pensoda, thỏ hồng và một số giống mầu nữa.

minhtuan_te

Xe tăng
Nhiều loại tên lan lạ thế các cụ nhỉ, em cũng chơi mấy loại lan bờ rào mà chưa thuộc hết những loại cơ bản được.

daumo

Xe tải
Dendro xuân mới thơm, Dendro nắng không thơm. Mới chơi cứ Dendro, Catleya và Vũ Nữ, Kiếm Tiên Vũ vừa rẻ, đẹp, dễ hoa thơm mát dễ chăm, ít bệnh lớn nhanh mà chơi. Đặc biệt Catleya thì hoa rất to và thơm lắm. Trông ít thời gian có kinh nghiệm rồi thì hãy chơi Phi điệp
Phi điệp luôn cho sớm vào bờ Cụ ạ. Chứ nhiều loại lại phải mỗi loại đào 1 bể bơi. xong lại không bơi được ở bể nào cho tới nơi tới chốn. Chứ trước thấy mấy cụ Yêu hoa nói chung đặc biệt là Lan nói riêng thì chỉ cần vũng Trâu đằm đã thỏa đam mê!!!

Andydo

Xe điện
E mới mon men vào thú vui này đc gần năm, sân thượng chỉ thích lúc nào cũng có hoa nên troingf đa dạng. Kinh nghiệm còn non nên chọn ít dendro cho dễ trokngf. Nhà đã có hổ mang, bà liêu, pensoda, thỏ hồng và một số giống mầu nữa.
Em cũng chơi được 2 năm thôi. Đủ thứ, lan rừng có, dendro cũng có. Em thích lúc nào nhà cũng có hoa nên chơi đủ thứ

Bigcat1

Xe buýt
Em ko có hoa đồng tiền. Chỉ có hoa bờ rào

Andydo

Xe điện

Nhà em thích nhất là cây này. Tím Huế. Màu nó ngoài đời ánh xanh chứ không tím hồng như trên mạng lại có hương thơm dễ chịu. Tiếc là cây em mới trồng nên còn nhỏ.
Em cam đoan các cụ ngoài Bắc là dendro trồng thả ga, ko phải sợ. Ở miền nam em trồng chả che chắn gì. Cây vẫn tỉnh bơ.

tienthanh6t

Xe buýt

Nhà em thích nhất là cây này. Tím Huế. Màu nó ngoài đời ánh xanh chứ không tím hồng như trên mạng lại có hương thơm dễ chịu. Tiếc là cây em mới trồng nên còn nhỏ.
Em cam đoan các cụ ngoài Bắc là dendro trồng thả ga, ko phải sợ. Ở miền nam em trồng chả che chắn gì. Cây vẫn tỉnh bơ.
Sắp đến mùa phi điệp, theo tren em lại hồi hộp mong chờ. Sau 1 năm gắn bó với thú vui này đến nay số lượng điệp đã tới cả trăm cơ mà toàn bờ rào nhà người ta nhưng đã cớ hương có sắc thì hoa nào cũng đáng sưu tầm, đáng chăm sóc phải ko cụ. Dendro e cũng troingf vài chúc khóm, trồng nhiều cây vào một chậu thật to để các em khoe sắc nhưng miền bắc đợt lạnh vừa rồi làm ra đi một cơ số, giờ lại mong chờ các mầm nối tiếp tương lai.

Poisoner

Xe tăng
Hoa đồng tiền

sontranvu

Xe điện
E đợi pháo nổ. 5ct công nghiệp ngon bổ rẻ.:))

TungThoc

Xe điện
Đã hết lo lạnh rồi đưa các em ra khỏi lò vượt đông, ngồi ngắm mê mẩn mấy cái mầm gốc xinh ơi là xinh

TungThoc

Xe điện
Thực sự e ko hiểu nổi câu chuyện của một em tên Lan.
Chuyện này có gì đâu. Các đây chừng chục năm khi đó cây Trắng Hà đông lên ngôi, giò lan to tổng chiều dài các thân chừng 3m được giao dịch với giá 500 tr, tính ra theo cm chừng 170k/1cm, đã gây ra sóng gió trong toàn bộ giới chơi lan, ai cũng cho là đắt quá không tương xứng, nhưng họ đều đặn đi mua 2tr/1kie nhỏ 3cm, người mua giò trắng HĐ này đã lãi rất lớn sau khi ươm mầm. Rồi đến thời gian gần đây chừng 5 năm cây 5CT Bảo duy bán cả lô 7 giò mỗi giò chừng 20cm tổng cộng khoảng hơn 1mét có giá tổng là 3,7 tỷ đồng. Ai cũng không tin cho là ảo, người mua cụm giò lan này lãi rất lớn.
Cuộc chơi là vậy, lợi nhuận cao thì rủi ro lớn. Chơi lan đột biến là phải có bản lĩnh thập tử nhất sinh thì mới thắng lớn được. Người chơi lan cùng với em nhiều đứa mua được nhà to xe sang và vườn lan tính bèo ra hàng chục tỷ, trong khi em vẫn lèo tèo trầm luân với mấy cái cây bé tí teo như giá đỗ. Em không có cái gan nhảy cầu bỏ lại mẹ già vợ dại con thơ nếu dốc vét hết tài sản lao vào lan nên không giàu được bằng lan.
Dưới đây là cái chỗ mà em liều dám bỏ ra 45 tr mua mỗi cái khoanh đỏ đấy năm ngoái:

giờ lên được cái cây thế này

Chỉnh sửa cuối: