[Funland] Hồi ức về quãng đời không thể nào quên ở Hongkong

Jamebonds

Xe container
nhắc lại quá khứ 1 thời khốn khó nghèo khổ phải ra đi tìm đường cứu gia đình- bây giờ dân HP và QN vẫn xểnh ra là té đi HK ngay thế nên những người HK ở 2 nơi trên xin visa ko dễ chút nào!
Giờ đi làm ăn chứ gì phải xểnh ra là trốn đi HK. HP, QN đều là các tỉnh giàu, làm gì phải té.
HK XH đen rất nhiều HP, QN nên chính quyền nó hạn chế 2địa phương này qua

TTmicro

Xe hơi
Cụ chủ đi đâu rồi, về nhà đi, khách khứa đông thế mà đi đâu thế, ai cũng chờ cụ đấy.

Hai_dang

[Tịch thu bằng lái]
Em kéo thớt lên phát... Zô ta... Zô ta...

henry tran

Xe buýt
Những kỷ niệm một thời nông nổi... cứ thôi thúc hoài, khắc khoải nơi trái tim :-?

Berry

Xe máy
Các cụ nhầm roài, đấy là Hải Phóng, một nhà kinh tế học nổi tiếng của HK, nên đặt tên đường đó thoai.
"Haiphong Road is a road south of Kowloon Park, Tsim Sha Tsui, Hong Kong. The road links Canton Road and Nathan Road. It was initially named as Elgin Street but its name changed to Haiphong, a city in Vietnam to avoid confusion with another Elgin Street on the Hong Kong Island" - (Nguồn Wikipedia).

dongkijote

Xe điện
Em tạm thời khóa thớt này, khi nào chủ thớt viết xong thì mật thư để em mở lại cho chủ thớt pase.

haivd

Xe buýt
Berry nói:
"Haiphong Road is a road south of Kowloon Park, Tsim Sha Tsui, Hong Kong. The road links Canton Road and Nathan Road. It was initially named as Elgin Street but its name changed to Haiphong, a city in Vietnam to avoid confusion with another Elgin Street on the Hong Kong Island" - (Nguồn Wikipedia).
Cụ ơi ở Tsim Sha Tsui cũng có Ha Noi Road, em đang thắc mắc về lịch sử tên đường này, cụ có dẫn chứng gì thì post lên giúp nhé. Cám ơn Cụ

Kzero

Xe máy
Lót dép hỏng cụ chủ viết tiếp.

duyhoan

Xe hơi
cụ chủ viết típ đi ạ, ae hóng quá ! hi hi

tdh42

Xe tải
chẳng có j mới chủ thớt làm a e loãng mất hết hay rồi

Snoopytoe

Xe đạp
HK thời gian đầu mới sang thì hơi loạn lạc nhưng lại dễ sống, vì đồ ăn đồ uống thoải mái. Chứ sau này khi nó lập ra các trại ở Núi Đầu Bạc (white head) nằm dưới thung lũng thì dân tị nạn khổ lắm các cụ ạ. Em hồi đó còn bé nhưng vẫn nhớ như in một lần được biết thế nào là con cá hồng tươi trong đời. Hôm đó mấy trại rủ nhau làm loạn, phá hết tất cả các hàng rào kèm gai rồi dân tị nạn mình chạy ra ngoài cướp bóc, đốt xe pháo của dân bản địa xung quanh. Vụ đó sau này em nghe kể thấy bảo ầm ĩ báo đài về cả tận VN, vì lúc đó cảnh sát HK huy động cả quân đội vào dẹp, chứ cảnh sát vũ trang dẹp ko nổi. Hồi đó đàn bà con gái ở hết trong buồng, đóng kín cửa ko dám ra ngoài, còn đàn ông thì cầm giáo làm bằng ống tuýp sắt dài để đối phó với cảnh sát. Bên đó cứ mỗi lần mà đánh nhau là dân trong trại thường bị cắt cơm, vì chả có ai nấu và cảnh sát nó cũng đóng hết cổng trại. Mấy ông buồng em chả hiểu cướp được ở đâu một đống cá hồng tươi về phát cho mỗi nhà một ít để ăn chống đói. Cũng làm gì có rán riếc làm liếc gì đâu, cứ thế cho vào nấu cùng với mì tôm thế mà ăn như kiểu sơn hào hải vị. Sau này thoát khỏi cảnh tù đầy trại cấm, em đâm ra nghiện món cá hồng nhưng nói thật là ko có lần nào ăn cảm giác hương vị nó ngon như ăn lần đầu tiên ở trại cấm. Đấy cũng là vụ phá trại nghiêm trọng nhất của người tị nạn tại HK từ trước đến nay. Sau vụ phá trại này thì có một cơ số dân trong trại bị đưa đi nhốt ở nhà tù Victoria, đây là một nhà tù khét tiếng tàn bạo của HK và hình như ngày xưa CT HCM cũng bị giam tại đây. Đợt đó cụ nhà em cũng bị bắt đi mấy tháng, thế mà về trông trắng như Tây, vì kể bị giam sâu xuống dưới lòng đất, mấy tháng ko có lấy một lần được biết ánh mặt trời. Một kì niệm thứ hai hồi đó về đến sân bay là nó tống hết vào chỗ Đông Ngạc ở Từ Liêm. Mỗi gia đình được nó phát cho ít tiền đô, mẹ em đem đổi tiền rồi dẫn chị em nhà em xuống ngay chỗ dưới khu nhà ở tạm ở Đông Ngạc làm bát phở. Đấy là lần đầu tiên em biết thế nào là phở, húp đến cả cấn bát thì các cụ biết nó ngon thế nào rồi đấy ạ.
Bác chủ thớt đi du lịch dài kỳ ! May mà có bác kể thêm để anh em biết chút về tình cảnh dân VN ta tị nạn bên đó dư lào :)

K.P.T 74

Xe buýt
Em được biết bác chủ thớt do quên mất một số chi tiết nên đã book vé bay sang HK rồi, hiện bác vẫn đang đi thăm lại khu vực trại xưa để lấy nguồn cảm hứng và chắp nối lại quãng thời gian ở đó. Chắc phải tuần nữa mới về, lâu thế :D