[Funland] Hồi ức xem phim bãi ngày xưa, 6x, 7x, 8x

dexom

Xe ba gác
Ngày xưa đi xem film thế này người ta hay chiếu "phim chưởng" :)

giólangthang

Xe điện
Thời đó, bên cạnh phim LX, còn nhiều phim của Tiệp Khắc, Rumani ... giờ em không nhớ nổi tên phim.
Một phim của Rumani, em nhớ, có nhân vật chính đội mũ như cowboy của Mỹ, phi ngựa bắn súng như thần. Một chi tiết mà sau đó bọn em học mót là cắn hạt dưa, cứ vẩy tay nhẹ cái là hạt hướng dương vào miệng ... nhìn phong độ kinh khủng.
Đấy là phim "chiếc mặt nạ bạc"

bau67

Xe container
Em xem phim ở hội trường Cảng HP trên phố Hoàng Diệu, kiểu có đoàn về chiếu ấy. Cái máy chiếu đặt trên cái chạc 3 chân, mấy cuộn phim to oành đặt trong các hộp tròn bằng kim loại (nhôm). Em nhớ hồi ấy chiếu Aivanhoe, Phạm Công Cúc Hoa. Nghỉ hè ra rạp chiếu bóng Hoà Bình xem Thằng Bờm.
Mạn ấy Cụ phải đi xem bãi Lạc Viên chứ nhỉ ?

giólangthang

Xe điện

Bachsima

Xe lăn
Ruslan và Ludmila, thần thoại Liên Xô :)
Phim đấy khéo phải 197x, không cụ nào nhớ phim “Những đứa con của gấu mẹ vĩ đại” nhỉ, có anh tù trưởng Tocaito tay to như anh Rambo sau này, cưỡi ngựa cầm rìu miệng hú vang, đấu với cao bồi toàn thắng, còn lên tàu chiến oánh nổ nữa cơ.
Diễn viên là một anh Nam Tư, đóng cả phim thủ lĩnh Oskeola.

bau67

Xe container
Lạc viên là khu hải quân đường Ngô gia tự, bây giờ là đoạn gần sbay Cát bi có phải ko cụ ơi
Nó ngay chỗ ngã 5, kẹp gữa đường Lê Lai và Nguyễn Trãi, phía sau là bãi bóng Máy Tơ ấy Cụ ạ ! Xưa là 5 xu 1 vé, có người mang tập vé đi các phố bán. Đứa nào có tiền thì mua mấy vé để dành, gặp phim hay mới đi ! :)) Những năm 70 nhà Cháu có đi xem ở bãi Lạc Viên và bãi An Dương ạ !

Bachsima

Xe lăn
Phim Tàu có Nam chinh Bắc chiến, oánh quân Tưởng rất hăng, quân chạy rầm rập.
Phim Mưu chiếm núi Uy hổ, gần đây có dựng lại.
Phim Đức có “Họng súng vô hình” sau có chiếu ti vi.
Phim chiến đấu ngày xưa đấm nhau hay bắn nhau không ấn tượng mấy nhưng các cảnh đua ngựa hay đấu dao găm của vùng Trung Á hơi bị hay, như phim “Mặt trời trắng trên sa mạc” hay Thủ lĩnh Ten két, phi ngựa bắn súng trường cưa nòng chiu chíu, các phim sau này không làm lại, nhất là cái món dao găm.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
- Ê mày, tối nay chiếu phim gì?
- Bãi cỏ xanh không một bóng người!
Hôm sau bị chử sấp mặt:))

maximax903

Xe điện
Mạn ấy Cụ phải đi xem bãi Lạc Viên chứ nhỉ ?
Hồi ấy, chắc sau thời của cụ bọn em xem trong hội trường, hoặc ra rạp chiếu bóng. Cái hội trường cảng ngày xưa giờ nó nằm trong khuôn viên mới của UBND TP cụ ah (đối diện Cảng vụ HP sang kia đường).

manhvpcp

Xe buýt
Có cụ nào ở Phùng ko? Ngày xưa nhà e ngay cạnh sân vận động sát ao cá Bác Hồ (giờ lấp mất rồi). Vụ xem chiếu bóng thì nhiều cụ kể rồi nhưng e thích nhất sáng hôm sau dậy sớm ra sân bãi chiếu bóng hôm trc để mót, nhặt những đồ người ta làm rơi những lúc chen lấn đêm hôm trc. Thường thì sẽ là: tiền lẻ, tiền xu, bút, huy hiệu, bi ve, con quay... và đặc biệt là mùa táo thì sẽ nhặt đc rất nhiều hạt táo để về đãi, phơi khô bán cho mấy hàng thuốc bắc.

Duc_Quang

Xe buýt
Em toàn đứng cạnh máy quay, thấy các đoạn phim bị dứt vứt ra ngoài thì lao vào cướp, về lấy đèn pin soi lên tường.

cardreamer

Xe điện
Bẩm vui lắm ạ. Từ chiều thấy chiếc xe tải chở đống sào tre, hòm xiểng phông bạt về sân kho xã, là biết có phim xem rồi. 5h chiều đã ra hóng họ căng phông lắp máy rải dây điện, xong về hò nhau ăn cơm sớm cắp ghế đi xem phim. Gớm mua vé chen nhau bẹp ruột mới vào bãi, vẫn nhớ cái máy nổ phát điện bạch bạch... Xem thì có phải phim gì cũng hay đâu, nhiều khi chả hiểu gì nhưng vẫn hay tuốt, thích nhất hôm nào có "phim truyện màu chiến đấu của Liên Xô"...
Ngồi bãi cũng lắm trò, thanh niên mới lớn chỉ rình cấu véo nhau, các chị gái tuy mồm kêu oai oái chửi thằng khốn lạn... nhưng chả bỏ sót buổi nào. Bọn trẻ ranh thì có trò nguy hiểm hơn, rừ chiều hì hục uốn "đạn chữ U" bằng dây thép, nan xe đạp hỏng, tối bắn nhau bằng súng dây nịt, thỉnh thoảng cũng có thương tích vòn không thì cũng đau điếng..
Còn nhớ mấy cái phim Ấn Độ kiểu gì cũng có màn hát múa cỡ nửa tiếng, đến giờ nhìn ảnh này vẫn như nghe đâu đây tiếng hát lảnh lót...

hocsinhe

Xe tải
Phim này hay nè, các bác ơi

minh_viet.78

Xe buýt
Phim đấy khéo phải 197x, không cụ nào nhớ phim “Những đứa con của gấu mẹ vĩ đại” nhỉ, có anh tù trưởng Tocaito tay to như anh Rambo sau này, cưỡi ngựa cầm rìu miệng hú vang, đấu với cao bồi toàn thắng, còn lên tàu chiến oánh nổ nữa cơ.
Diễn viên là một anh Nam Tư, đóng cả phim thủ lĩnh Oskeola.
em mời cụ một ly ạ cụ có trí nhớ thật siêu phàm phim đó em cũng xem nhờ cụ nói em mới nhớ lại tuy nó chỉ mờ mờ thôi

Ngocqlb

Xe tăng
E nhớ xem phim " Hãy để cho tôi chết" phim Ấn Độ ở Triển lãm Giảng Võ.

Chembao

Xe container
Phim truyện màu chiến đấu của LX... ngày xưa thỉnh thoảng cái loa sân vận động làng em thỉnh thoảng lại phát sang sảng như vậy :D

OMNIAK

Xe tải
Năm 77-78 gì đó em theo thanh niên xóm đi xem Ba Chàng ngự lâm pháo thủ ở bãi Mai Động đối diện Times city bây giờ, đông đến mức trèo cả lên cây ngồi. Cổng bãi chiếu phim rộng có hơn mét, chen nhau bẹp ruột. Chị em quần satanh chun đên khổ, cứ lo 2 tay giữ cạp quần, la oai oái